Maswali jepesi linaloulizwa lakini muhimu nalo ni kwa nini mpango wa nyuklia wa Iran hauwezi kuangamizwa tena hata kwa shambulio la kijeshi? Viongozi wa Iran wamesikika mara kadhaa wakisema mpango wa nyuklia wa Iran hauangamiziki. Kuna ukweli gani uliofichika nyuma ya kauli hii inayotolewa kwa kujiamini? Kwanza kabisa, ni kwamba mpango na programu ya nyuklia ya Iran haiko mikononi mwa wataalamu wachache tu. Kuna maelfu ya wataalamu walioandaliwa ambao wanafanya kazi katika sekta hiyo. Utaalamu huo wa kisayansi hauwezi kutoweka hata kwa vitisho na mauaji. Lakini jambo la pili ni kuwa programu ya nyuklia ya Iran imepiga hatua kufikia kiwango ambacho haiwezekani tena kuisimamisha. Utaalamu huo sasa hivi umegeuzwa kuwa mradi wa muundo msingi wa kitaifa, si mradi wa kupita au wa wakati fulani tu. Nukta ya tatu ni kwamba uwezo wa nyuklia wa Iran umefikia kiwango cha kujitosheleza kwa kila kitu cha ndani. Maana yake ni kwamba hata kama itafungiwa njia zote, Iran haitahitaji teknolojia wala haitakuwa na haja ya kuagizia kipuri chochote kutoka nje na jambo la nne ni usalama. Kupanga njama za kujipenyeza na kufanya hujuma kwenye vituo vya nyuklia vya Iran ni kama jambo lisilowezekana. Vituo hivyo vimejengwa ndani kabisa ya milima na majabali na chini ya ardhi na kutawanywa kwenye kila pembe ya eneo pana la kijiografia la Iran. Kila shambulio linaweza likapiga sehemu moja tu, lakini Iran ina makumi ya vituo. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana hadi sasa hakuna hujuma yoyote iliyoweza kusimamisha mradi wa nyuklia wa Iran, na hata baada ya kila shambulio au mauaji, kasi ya maendeleo ya mradi huo imeongezeka zaidi. Hivi karibuni Iran ilitoa kauli moja muhimu iliposema, sisi hatuna silaha za nyuklia, lakini uwezo wa kutengeneza tunao, lakini hatuna nia ya kutengeneza hii ni kauli iliyobeba ujumbe na kuonyesha pia uwezo wa kuzuia uthubutu wa kushambuliwa. Kwa hiyo jibu la swali linaloulizwa liko wazi kabisa: kutokana na kujitosheleza na kutegemea utaalamu wake wa ndani tu, kwa kutawanywa kwenye kila pembe ya nchi na kwa kuwa na kiwango cha juu cha usalama, mpango wa nyuklia wa Iran hauwezi kuangamizwa. Wewe msikilizaji wangu, una maoni gani? Unahisi kuwepo Irani ya kinyuklia ni bora kwa usalama wa eneo la Asia Magharibi, au Irani isiyo na uwezo wa nyuklia wala isiyomiliki silaha za tumiki?