na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya mia nane na tisini na tano. si juu yako ila kufikisha ujumbe tu. Na hakika sisi tukimwonjesha mtu rehma kutoka kwetu huifurahia, na akisibiwa na ovu kwa sababu ya iliyoyatanguliza mikono yao, basi hakika mtu huyu anakufuru. Moja ya sifa maalumu ambayo walikuwa nayo mitume ni kuwahurumia watu wao na kuwa na uchungu nao kwa sababu ya kutaka waongoke. Na daima walikuwa wakihuzunika kuona baadhi yao hawaiamini haki na kufuata njia iliyonyooka ya uongofu. Kwa ajili hiyo, walikuwa wakifanya jitihada kila mara na kadiri ilivyowezekana kuwaelekeza watu kwenye njia ya haki. Kuhusiana na hilo, aya tuliyosoma inamhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kwamba ewe Mtume, hata ujitahidi vipi, watakuwepo tu baadhi ya watu watakaojitenga na kukataa wito wako. Wewe huna dhima tena yoyote kwao, kwa sababu umeshawafikishia ujumbe wa Mwenyezi Mungu kwa ukamilifu. Mwenyezi Mungu hakutaka waja wake waiamini haki kwa nguvu na kulazimishwa. Na wala wewe hukutakiwa uwalazimishe waikubali haki. Mwenyezi Mungu ametaka watu waamini kwa ridhaa na khiari yao. Kwa sababu ni imani ya aina hiyo tu ndiyo yenye thamani. Kisha aya inaendelea kwa kumliwaza Bwana Mtume kuwa kama baadhi ya watu wanaamua kujitenga na wewe, basi wanafanya hivyo kuhusiana na Mwenyezi Mungu pia, kwa sababu baada ya neema zote hizo ambazo Allah amewapa wanadamu, wanaingiwa na ghururi kwa walivyojaaliwa kiasi cha kumsahau Mola wao na kutomshukuru kwa neema hizo alizowapa. Na hata wanapofikwa na shida, masaibu na misukosuko, kutokana na madhambi waliofanya, hakuwasaidii kuzinduka na kutanabahi, bali wanaendelea kubaki kwenye hali ya mghafala. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Jukumu la viongozi na wafanya tablighi ya dini ni kufikisha tu wito wa Allah, si kuwalazimisha watu wa ukubali. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kawaida ya watu wengi ni kuingiwa na ghururi na kujisahau wanapokuwa katika raha na unemevu, na kughafilika na wajibu wa kumshukuru Mola wao kwa neema alizowapa. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba shida na matatizo yanayotokea katika maisha ya mwanadamu mara nyingi huwa ni matokeo ya amali na mwenendo wake mwenyewe, lakini Mwenyezi Mungu huwa hamtakii afikwe na masaibu hayo. Allah, Allah, ya Allah, Allah. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 49 na 50, ambazo zinasema: Lillahi mulku samawati wal ard yakhluqu ma yashau, yahabu liman yasha'u inatha wa yahabu liman yasha'u dhukur Ufalme wa mbingu na ardhi ni wa Mwenyezi Mungu, anaumba pendavyo, anamtunukia amtakaye watoto wa kike na anamtunukia amtakaye watoto wa kiume au huwachanganya wanaume na wanawake, na akamfanya amtakae tasa. Hakika yeye ni mjuzi mwenye uweza. Aya iliyotangulia imeashiria kuwa neema na rehma yoyote ile ipatikanayo katika ulimwengu huu, basi inatoka kwa Mwenyezi Mungu. Kisha aya tulizosoma zinaendeleza nukta hiyo kwa kueleza kwamba uendeshaji wa mbingu na ardhi uko kwa Mwenyezi Mungu na yeye huumba chochote kile atakacho. Daima Mwenyezi Mungu yuko katika uumbaji, na si kwamba alishaumba ulimwengu huko nyuma na uumbaji huo umeshakamilika na kumalizika. Kisha aya zinaashiria moja ya neema muhimu zaidi za Allah kwa waja wake ambayo ni neema ya mtoto. Ni hakika kabisa kwamba baba na mama sio waumbaji wa mtoto bali ni wasita na kiunganishi cha uumbaji wa Allah na ni yeye Mola ndiye anayemuumba mtoto awe wa kike au wa kiume. Kwa mujibu wa aya hizi, Watoto wote wa kike na wa kiume ni hidaya ya Mwenyezi Mungu, na kwa mtazamo wa Qur'an si sahihi kutafautisha baina yao. Na bila shaka, kwa mtu aliyetasa huyo pia amekuwa hivyo kwa irada ya Mwenyezi Mungu, ambaye amemkadiria hilo kulingana na hikma yake na yeye Allah ana elimu na ujuzi kamili wa uendeshaji masuala ya ulimwengu na wanadamu, na ni muweza pia wa kufanya lolote lile atakalo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mtoto awe wa kike au wa kiume ni hidaya ya Mwenyezi Mungu kwa wazazi na haifai kutofautisha baina yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu daima yuko katika uumbaji, na kila kitoto kichanga kizaliwacho katika pembe yoyote ile ya dunia ni mfano mmojawapo wa uumbaji wake. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba kama tunaiamini elimu, ujuzi, uwezo na kudra ya Mwenyezi Mungu, basi tuwe na imani na yeye Mola kwa atakavyotukadiria, kama tuwe na mtoto au la, na kama mtoto huyo atakayezaliwa awe ni mwanamme au mwanamke la. Innahu Aliyyun Hakim, na haikuwa kwa mwanadamu kwamba Mwenyezi Mungu amsemeze ila kwa wahi, au kwa nyuma ya pazia, au kumtuma mjumbe, naye humfunulia ayatakayo kwa idhini yake. Hakika yeye ni mtukufu mwenye hekima. Sura hii ya Ashura ilianza na maudhui ya wahi walioteremshiwa mitume na inahitimishwa pia na maudhui hiyo hiyo. Kwa kuanzia, aya inasema mwanadamu hawezi kusemezwa moja kwa moja na Mwenyezi Mungu kwa sababu Allah Subhanahu wa Ta'ala si muwepo wa kiwiliwili hata aseme na kuongea kwa mdomo na ulimi na watu wayasikie kwa masikio yao yale ayasemayo. Lakini ilivyo ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu anawasiliana na mitume wake kwa njia tatu, moja kati ya hizo ikiwa ni ya mtume kupewa ilhamu ndani ya moyo wake kuyajua yale apaswayo kuyajua na kisha kuyalingania na kuwafikishia watu. Katika njia ya pili Mwenyezi Mungu huweka mawimbi ya sauti ambayo humfikia akayasikia mtume wake bila kushuhudiwa na mtu mwingine yoyote, kama ilivyotokea kwa nabii Musa alayhi salam. Na katika njia ya tatu humtuma malaika wake wa wahi Jibril kwa mtume na yeye mtume akapokea wahi huyo wa Allah kupitia malaika huyo mteule. Ala kulli hal, wahi ulikuwa ukiteremshwa kwa namna ambayo mtume ikimthibitikia kwa uhakika kwamba maneno hayo yanatoka kwa Mwenyezi Mungu, na watu kwa upande wao walipata hakikisho kupitia miujiza aliyofanya mtume kwamba mja huyo mteule anayedai kuwa anapokea wahi ni kweli, ana mawasiliano na Mwenyezi Mungu na mambo ayafanyayo yako nje ya uwezo wa mwanadamu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Mwenyezi Mungu amewasiliana nao na kuwafikishia maneno yake, wajumbe wake kwa njia tofauti, ili waufikishe ujumbe wake kwa watu na kuwaongoza katika njia ya haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa suala kwamba ni nani miongoni mwa wanadamu awe msemeza wa Allah subhanahu wa taala, hilo liko kwenye khiari ya Kimola ambaye huamua kwa ujuzi na hikma yake kumchagua mja huyo. Wa innaka la tahdi ila siratin mustaqim. Na namna hivi tumekufunulia wahyi roho kwa amri yetu, ulikuwa hujui kitabu ni nini wala imani, lakini tumeifanya kuwa ni nuru ambayo kwayo tunamwongoza tumtakaye katika waja wetu. Na hakika wewe unaongoza kwenye njia iliyonyooka. Siratullahi alladhi lahu ma fis samawati wama fil ard. Ala ila Allah tasirul umur. Njia ya Mwenyezi Mungu ambaye ni vyake yeye tu viliyomo mbinguni na ardhini. Jueni kuwa mambo yote yanarudi kwa Mwenyezi Mungu. Aya hizi ambazo ni za mwisho za sura hii ya Ashura zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya iliyotangulia kuhusu aina ya njia za uteremshwaji wahi, na kumhutubu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam ya kwamba kama tulivyowateremshia wahi mitume wengine waliotangulia, ndivyo na wewe pia tumekushushia hii Qur'an inayowapa uhai wanaadamu, na kama ilivyo roho kwa kiwiliwili cha mtu, nayo pia inakivaa na kukipa uhai kiwiliwili cha jamii ya wanaadamu. Ni kama inavyoeleza Qur'ani yenyewe katika aya ya 24 ya Suratul Anfal, ya kwamba enyi mliyoamini mwitikieni Mwenyezimungu na mtume anapokuitieni jambo la kukupeni uzima wa milele. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba kuteremshwa wahi ni rehma ya Allah ambayo kwanza ilimfikia mtume wake kwa kuteremshiwa aya za Mola wake, yeye bwana mtume aliyeamini kikamilifu yaliyomo ndani yake, na kisha rehma hiyo ikawajumuisha wanadamu wote ambao waliutambua ukweli na hakika ya Uislamu kupitia bwana mtume na nuru ya aya za Qur'an alizowasomea. kuhusiana na nukta hiyo aya zinamhutubu bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa kumwambia, Qur'an si nuru kwako wewe tu, bali ni nuru ya wote na wenzo wa uongofu kwa walimwengu wote, wa kuwaelekeza kwenye njia iliyonyoka, na wewe unawaongoza watu katika njia sahihi ya maisha. Katika kuielezea njia iliyonyooka, aya zinasema hiyo ni njia ya Mwenyezi Mungu ambaye vyote vilivyomo mbinguni na ardhini ni vyake yeye. Na naam, njia hiyo inaishia kwa Mwenyezi Mungu. Njia iliyonyooka ndiyo njia pekee inayoelekea kwa Allah subhanahu wa taala. Na je, kuna njia iliyonyooka zaidi na iliyo safi na ing'aayo zaidi kuliko ile imfikishayo mwanadamu kwa muumba wa ulimwengu, mtawala na mwendeshaji wake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume hawana uongofu utokanao na wao wenyewe, bali wao pia wanahitaji uongofu wa Mwenyezi Mungu ili nao waweze kuwa walezi na waongozaji wa wanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mafundisho ya Quran ni chemchemi ya uongofu wa watu na uhai wa jamii yao, Taban, kwa sharti kwamba wayakubali na kuyatekeleza, na si kuzisoma tu aya za kitabu hicho pasina kuzitafakari na kuzifanyia kazi. Vilevile aya vile hizi zinatutaka tuelewe kwamba Qur'an peke yake haitoshi, bali inahitaji mwalimu na mwongozaji, ili mafundisho yake yajengayo na kuyapa uhai maisha watu ya watu yaweze kutekelezwa katika jamii na kuwa kigezo cha kivitendo cha njia iliyonyoka. Wapenzi wasikilizaji, darsa y 895 ya Qur'an imefikia tamati, na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 42 ya Ashura. Insha allah tuwe tumeaidhika, tumeelimika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.