na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 891 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Na katika ishara zake ni kuumba mbingu na ardhi na wanyama aliyowaeneza humo naye ni mwenye uweza wa kuwakusanya apendapo. Katika darsa iliyopita tulizungumzia neema ya kunyesha mvua ambayo ndicho chanzo cha uhai wa ardhi na ishara ya rehma za Allah Subhanahu wa Ta'ala. Aya hii tuliyosoma inasema uumbaji wa mbingu na ardhi na kuenezwa ndani yake anuai za viumbe hai wadogo na wakubwa ni ishara bora ya kuonyesha ujuzi na uwezo wa Mola muumba. Mbingu yenye mfumo adhimu wa sayari unaojumuisha ndani yake mabilioni ya nyota ambayo humshangaza na kumstaajabisha mwanadamu anapoutalii na kutafakari, na ardhi iliyoshamiri anuai za mimea na miti ya rangi tofauti pamoja na vivutio vyake vingi vingine, yote hayo ni aya na ishara za Mwenyezi Mungu aliyetukuka. Lakini pia viumbe hai wa mbinguni na ardhini, aina mbalimbali za ndege aina tofauti za wanyama wakiwemo wanyama mwitu na wakufuga pamoja na samaki namna kwa namna, kuanzia vidagaa vidogo vidogo kabisa mpaka papa na manyangumi yenye maumbo makubwa, pamoja na mambo ya ajabu na ya kustaajabisha yanayoshuhudiwa katika uumbaji wa kila kimoja katika vitu hivyo. Yote hayo ni katika aya na ishara za Allah subhanahu wataala. Ni wazi kwamba aliyeumba mfumo wenye adhama kubwa kabisa kama huu ni muweza pia wa kukisimamisha kiama na kuweza kuwakusanya huko wowote wale awatakao katika viumbe hao. Kuna nukta mbili hapa zenye kutoa mguso katika aya hii. Ya kwanza ni kwamba inatoa habari ya kuwepo viumbe hai katika sayari za angani, mbali na sayari hii ya dunia, na nukta ya pili inahusu kukusanywa viumbe vingine vyenye uhai siku ya kiyama. Kufufuliwa na kukusanywa huko kunaweza kukawa kwa ajili ya malengo mawili: la kwanza ni kulipwa thawabu na adhabu, taban kama tutawachukulia viumbe hao kuwa nao pia wana aina fulani ya hisia na uelewa. Na lengo jingine ni kwa kuwa kwao viumbe ambao huko akhera pia watakuwa na uhai, lakini licha ya kuwa na hisia havitalipwa thawabu au malipo ya adhabu. Sababu ni kuwa katika aya tofauti Quran imezungumzia kufufuliwa na kukusanywa viumbe vitembeavyo pasina kuelezea malipo ya thawabu au adhabu watakayolipwa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kuwepo asili ya uumbwaji wa viumbe ni ishara ya uwezekano wa kuumbwa tena siku ya Kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa viumbe hai si wale tuwajuwao sisi tu hapa ardhini Kwani huko angani na mbinguni pia wako viumbe hai alkadhalika tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba kuenea au kukusanywa viumbe kunafuata irada ya Allah subhanahu wataala, na mwanadamu ahana nafasi yoyote katika jambo hilo Allah, Allah. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 30 na 31 30 ambazo zinasema Wama asabakum min musibatin, fabima kasabat aydikum wa ya'fu an kathir, na misiba inayokusibuni ni kwa sababu ya yaliyotendwa na mikono yenu, naye anasamehe mengi. Baada ya aya iliyotangulia kuashiria kukusanywa viumbe siku ya Kiyama, aya hizi zinasema. Bila shaka, hiyo haimaanishi kwamba hapa duniani hakutakuwepo na malipo ya thawabu na adhabu, na kwamba kwa lolote watakalofanya watu hawatafikwa na adhabu yoyote ile. Ukweli ni kwamba mengi ayafanyayo mwanadamu kwa chaguo na khiari yake yana athari za lazima ambazo zitampata papa hapa duniani kwa kuonja uchungu wa mabaya anayoyafanya. Na hiyo ndiyo adhabu ya Mola ya hapa duniani inayoendana na kanuni za kimaumbile alizoziweka. Hii inamaanisha kwamba mbali na adhabu za akhera, matendo ya watu yana athari za kidunia na kimaada pia zinazojionyesha hapa hapa ulimwenguni ni kama inavyoeleza aya ya 41 ya sura Turum ya kwamba ufisadi umedhihiri bara na baharini kwa iliyoyafanya mikono ya watu, ili Mwenyezi Mungu awaonjeshe baadhi ya walioyatenda, huenda wakarejea kwa kutubu. Sehemu inayofuatia ya aya inaeleza kwamba Baadhi ya watu wanadhani wanaweza kuyaepuka matokeo na athari za matendo wayafanyayo hapa duniani. Wakakanyaga na kukiuka kanuni na taratibu alizoweka Allah na kufanya lolote lile watakalo bila ya kupatwa na masaibu yoyote. Ilhali popote pale wawapo kama watakimbilia angani au kubaki ardhini kanuni na taratibu za Allah zinatawala kote huko na hakuna yeyote ghairi ya yeye Mola anayeumiliki na kuutawala ulimwengu wote huu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba matukio mengi machungu yanayomfika mtu katika maisha yake ni matokeo ya moja kwa moja na yasiyoepukika ya mwenendo na matendo yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa matatizo ya mtu ni sehemu tu ya matokeo ya makosa anayoyafanya, kwa sababu msamaha na usamehevu wa Allah ndio unaomfanya mtu anusurike na matokeo mabaya ya matendo mengi maovu ayatendayo. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mwanadamu ni dhaifu mno wa kuweza kuwa na uwezo wote ule wa kukabiliana na nguvu za Allah subhanahu wa ta'ala, na hana popote pa kukimbilia ili kujivua na utawala wa Mola muumba. Akitaka huutuliza upepo, navyo hivyo vyombo husimama tutwe juu ya bahari. Hakika katika hayo zipo ishara kwa kila mwenye kusubiri akashukuru. Au huviangamiza hivyo vyombo kwa sababu ya waliyoyatenda hao watu, naye husamehe mengi na ili wajue wanaojadiliana katika ishara zetu kwamba hawana pahala pa kukimbilia. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu baadhi ya ishara za ujuzi, uwezo na rehma za Allah subhanahu wa ta'ala, ikiwemo ya mvua kwa kuashiria nafasi ya upepo katika maisha ya wanadamu na kueleza kwamba Merikebu na mameli makubwa ya bebayo mizigo au abiria, ambayo hukata mawimbi katika maji ya bahari pasina kuzama ndani ya maji hayo, ni ishara mojawapo ya uwezo wa Mwenyezi Mungu mtukufu, kwa sababu yeye Mola ameyapa maji sifa hiyo maalumu inayozifanya meli zielee na kupasua mawimbi juu yake bila kuzama. Aidha, mwendo wa merikebu juu ya maji utokanao na pepo zivumazo na kuyasukuma matanga nao pia ni miongoni mwa rehema za Allah Subhanahu wa Ta'ala. Bila shaka leo hii kuna mameli makubwa makubwa ambayo kwa kutumia mainjini yenye nguvu kubwa yana uwezo wa kukata masafa kwenye bahari kuu na kusafirisha idadi kubwa ya shehena za mizigo na abiria, lakini meli hizo pia zinaweza kuyafanya hayo kwa kufuata kanuni zinazotawala mfumo wa maumbile alizoweka Mwenyezi Mungu, ambazo zimegunduliwa na mwanadamu na kuziwezesha kukata mawimbi, na si kwamba yeye mwanadamu ndiye aliyepanga kanuni kwa ajili ya maumbile na adai kusema ahaya nimeyafanya mimi. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba kama Mwenyezi Mungu atataka, ataufanya upepo usiwe na harakati, na hivyo merikebu zitabaki zimesimama na kutulia tuli baharini, na katika hilo kuna ishara kwa kila mwenye sifa ya kweli ya subra na ushukurivu. Ala kulli hal, kutulia tuli au kukata mawimbi, meli ndogondogo na kubwa na kufika salama usalimini kokote zinakoelekea. Yote hayo yako mikononi mwa Allah subhanahu wa ta'ala, kwa sababu ikiwa yeye Mola atataka atazigharikisha meli na walioabiri ndani yake, na hilo tabaan hutokea zaidi kama adhabu ya matendo waliofanya watu wenyewe. Ukweli ni kwamba Allah subhanahu wa ta'ala anayafumbia macho madhambi mengi wayafanyayo wanadamu na kuamua kuto waadhibu, kwani kama ingekuwa wanadamu waadhibiwe kwa kila maovu wayafanyayo, asingesalia mtu yeyote juu ya mgongo wa ardhi. Pamoja na yote hayo, bila shaka watu wakaidi na wenye inadi hawako tayari kukubali uwezo wa Mwenyezi Mungu katika mfumo wa maumbile na daima huzikanusha ishara za Mola katika ardhi na kuamua kupingana na kubishana na walioamini wa. Lakini wao pia watakuja kuelewa kwamba hawana pa kukimbilia na kuweza kukwepa uwezo na mamlaka ya Allah subhanahu wa ta'ala. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba si uumbaji wa viumbe pekee bali hata kanuni zinazotawala juu ya vitu visivyo na uhai na vya hali ya umajimaji vyote hivyo ni ishara za uwezo na rehma za Mwenyezi Mungu mtukufu, ambapo moja ya rehma na uwezo huo ni kukata mawimbi majini vitu vizito na vyenye maumbo makubwa kama meli. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Wakati zinapotujia neema za Mwenyezi Mungu inatakiwa tuwe na subra na pia tuwe washukurivu. Baadhi ya wakati kwa hikma ya Mola ujio huo huandamana na tabu na misukosuko, hivyo inatupasa tuwe wavumilivu, na wakati mwingine huandamana na raha na uneemevu, na kwa hiyo tunatakiwa tuwe washukurivu. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba matendo yetu sisi wanadamu siku zote hutusababishia hatari ya kufikwa na maangamizi. Kwa hivyo tunaponusurika na hilo tujue kwamba nusra hiyo inatokana na rehma za Mwenyezi Mungu. kwa Aidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa tusiuhakiki na kuutafsiri mfumo wa maumbile kwa jicho la kimaada tu bali tuzingatie pia nafasi ya Mwenyezi Mungu katika uratibu na uendeshaji wa masuala ya ulimwengu, kwa sababu tusipofanya hivyo, tutakuwa tumepuuza ujuzi, uwezo na hikma ya Allah subhanahu wa ta'ala katika uendeshaji wa mambo ya ulimwengu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya mia nane na tisini na moja ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujaalie kuwa wavumilivu anapotutahini na pia tuwe washukurivu anapotuneemesha kwa neema zake zisizohesabika. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ya rabbal alamin, ya rabbal alamin.