Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watuharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 945 na 45, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 49 Msije mkawadhuru watu kwa kutojua na mkawa wenye kujuta kwa mliyoyatenda. Habari zozote tunazozisikia kwa watu wengine huwa za namna mbili. Baadhi yao ni habari ambazo huwa hazina uhusiano wote na kazi zetu au maisha yetu bali huwa zinaakisi matukio yanayojiri katika jamii na mazingira yaliyotuzunguka. Lakini baadhi ya habari huwa zinahusiana na kazi zetu na maisha yetu. Kutokana na namna tunavyozipokea habari hizo, ndivyo tunavyochukua uamuzi wa nini tufanye au tuonyeshe hisia na mtazamo gani juu yake. Aya hii tuliyosoma inahusu aina ya pili ya habari na kueleza kwamba katika habari kama hii, kabla ya kuchukua uamuzi au hatua yoyote ile, inapasa muhakiki na kuchunguza kama msimulizi wa habari hiyo ni mtu mkweli au mwongo, na habari anayosimulia inahusu matashi na makusudio ya mtu binafsi au inahusiana na tukio linalojiri kwenye mazingira tu ya nje, kwa sababu kama hatutakuwa makini na kuitafakari habari tuliyosikia tutaichukulia uamuzi usio sahihi, ambao athari na matokeo yake hayataweza kufidika. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Sharti la imani juu ya Mwenyezi Mungu ni kuwa makini na kutafakari katika mambo tunayofanya na tunayoyachukulia maamuzi ili tusije tukachukua hatua kwa papara au kwa kuamini jambo kirahisi tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa habari tunazosikia kwa watu wengine hata mafasiki na wafanya maasi tusizikatae wala kuzikubali moja kwa moja bali tuchunguze na kuhakiki, kwa sababu wakati mwingine hata mafasiki pia huwa wanasema kweli. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba baadhi ya watu na vyombo vinavyopiga upatu wa habari hueneza uvumi na habari zisizo sahihi kwa watu ili kuitia jamii tafurani na mivutano. Kwa hiyo, njia ya kuepukana na madhara hayo ya kijamii ni kwa waumini kuhakiki na kuchunguza yale wanayoyasikia. Alkadhalika, aya hii inatutaka tujue kuwa maamuzi na hatua zichukuliwazo bila nadhari huleta hasara na majuto na taban. Mara nyingi majuto hayo hayawi na faida yoyote kwa sababu hayawezi kufidiwa Allah. Naiendeleza darsa yetu kwa aya saba na ya nane ambazo zinasema waalamuu anna fikum rasulallah Najueni kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu yuko pamoja nanyi, lau angelikutiini katika mambo mengi, bila shaka ngelitaabika, lakini Mwenyezi Mungu ameipendezesha kwenu imani na akaipamba katika nyoyo zenu na akauchukiza kwenu ukafiri na ufasiki na uasi hao ndio waliongoka kwa fadhila za Mwenyezi Mungu nane na neema zake, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua, mwenye hekima. Aya hizi zinaashiria neema mbili kubwa za Allah subhanahu wa taala. Ya kwanza ni kutuma mitume wa kuwaongoza na kuwaelekeza watu kwenye uongofu, na ya pili ni fitra na maumbile safi ambayo yeye Mola amewajaalia kuwa nayo wanadamu wote. Mitume wanawafikishia watu maneno ya mantiki na yenye ukweli wa wazi kabisa ili kuwaongoza na kuwaelekeza kwenye njia sahihi na kwa upande wa hulka na tabia pia wao ni ruwaza na vigezo vilivyokamilika vya kuigwa na kufuatwa na watu, na ndiyo maana watu walio waumini wa kweli huwatii na kuwafuata mitume. Kwa upande mwingine, Mwenyezi Mungu Azza wa Jalla ameyaumba maumbile ya mwanadamu kwa kuyafanya yawe yanapenda mambo mema na kuchukia mambo mabaya. Kwa mfano hata mwizi anayewaibia watu mali zao, kwa dhati ya nafsi yake anajua fika kwamba wizi ni kazi ovu na isiyopendeza. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kama tunataka tusije kupatwa na hasara na majuto, basi tufuate mafundisho ya manabii wa Allah na sikutarajia kwamba wao mitume wafuate matakwa yetu sisi, kwani matarajio hayo hayana mantiki wala maana yoyote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuvutiwa na dini ambayo inamlingania mtu mema na kumweka mbali na mabaya ni jambo la fitra na la kimaumbile. Na ni hali ambayo Allah amemjaalia kila mtu kuwa nayo. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba ukuaji na upevukaji wa kweli wa jamii unafungamana na kufuata mafunzo na mafundisho yaliyotukuka ya mitume wa Mwenyezi Mungu na kujitakasa na uchafu wa kitabia na kimaadili. Aidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa pambo halisi la mwanadamu ni imani na ukamilifu wake wa kimaanawi na kiahlaki, si vivutio vya kidhahiri kama libasi na mavazi, majumba na makasri, na vipando vya kifahari. Subhanallah. Inna Allaha yuhibbul muqsitin, na ikiwa makundi mawili katika waumini yanapigana, basi yapatanisheni na likiwa moja la hayo linalidhulumu jingine, basi lipigeni linalodhulumu mpaka lirejee kwenye amri ya Mwenyezi Mungu, na likirejea basi yapatanisheni kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu anawapenda wanaohukumu kwa haki. Aya hii inagusia mfano mwingine wa madhara ya kijamii na kueleza kwamba kuna wakati hutokea ugomvi na mapigano baina ya watu au makundi ya jamii, na kila upande ukaomba msaada kwa marafiki na watu wao wa karibu, ili uwawezeshe kupata ushindi katika ugomvi au mapigano hayo. Qur'an inasisitiza katika suala hili kwamba badala ya watu wengine katika jamii nao pia kujiingiza kwenye mapigano, wa wanasihi na kuwaasa wanaopigana wafikie suluhu na mapatano, ili na wao wasije wakawa sababu ya kupamba moto na kupanuka ugomvi na mapigano hayo. Lakini kama moja kati ya pande hizo mbili itashikilia na kung'ang'ania kuendeleza vita na mapigano na kukataa kata katakata kufanya suluhu, Waislamu wote watakuwa nanalo na wajibu wa kukabiliana nalo na kulidhibiti kundi hilo linaloendeleza shari ili jamii isije ikatumbukia kwenye lindi la fitna na madhara makubwa zaidi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba wana jamii wote wana jukumu na masulia kuhusiana na usalama wa jamii yao. Kwa hivyo, inapotokea mizozo na mapigano, haikubaliki watu kubaki kuwa watazamaji tu. Inapasa wawasuluhishe na kuwapatanisha wanajamii wenzao. Lakini kama kundi moja kati ya mawili yanayopigana litaendeleza vita na uasi, itapasa walidhibiti na kulichukulia hatua ili amani na usalama uendelee kuwepo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa haijuzu kumwachia na kumtazama tu mtu mwasi na mkorofi anayevuruga amani na usalama wa jamii. Mtu kama huyo, hata akiwa Muislamu, damu yake huwa haiheshimiki. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba inapasa uadilifu uzingatiwe katika kuleta suluhu baina ya pande mbili zinazopigana vita ili haki ya aliyedhulumiwa isije ikapotea. Itokeapo hivyo, suluhu na mapatano ya aina hiyo huwa ni ya madhila na udhalilishaji tu. Wapenzi wasikilizaji, darasa 945 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah awajalie waislamu waishi kwa masikilizano baina yao, aziletee utulivu, usalama na amani ardhi zao, na awaondolee fitna na mabalaa ya mizozo, vita na mapigano baina yao na mabalaa yanayotokana na uvamizi na shari za maadui zao. wassalamu alaikum