na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 926 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 46 bali huwa ma stajjaltum bihi rihun fiha adhabun alim, basi walipoliona wingu likielekea kwenye mabonde yao walisema wingu hili la kutunyeshea mvua. Uhudi akasema haya ni hayo mliyoyahimiza, ni upepo ambao ndani yake imo adhabu iumizayo tudammiru kulla shayin biamri rabbiha faasbahu la yura illa masakinuhum kadhalika najzi alqawma almujrimin, unaangamiza kila kitu kwa amri ya Mola wake Mlezi, basi wakawa hawaonekani ila nyumba zao tu. Hivyo ndivyo tuwalipavyo watu wa tuwa ovu. Katika darsa iliyopita tulisema kaumu ya Adi waliukataa wito wa tauhidi aliowapelekea mtume wao Huda alaihi ssalam, na kwa ufidhuli, inadi na ukaidi wakamwambia, sisi hatuwachi njia yetu tunayofuata, kama wewe unasema kweli, iteremshe hiyo adhabu unayotuahidi. Baada ya kutimia dhima juu yao na kwa kuwa wao wenyewe walitaka wateremshiwe adhabu, Allah subhanahu wa ta'ala aliwapelekea upepo mkali ulioambatana na wingu. Wakati watu wa kaumu hiyo walipoona wingu jeusi limetanda angani kote, walifurahi wakidhani kwamba muda si muda watanyeshewa na mvua yenye baraka nyingi, lakini siyo tu haikunyesha mvua, bali upepo mkali wa baridi yenye kunguza na kuteketeza uliwafikia na kuiangamiza kaumu hiyo ya mafasiki na wafanya madhambi. Hakusalia yeyote kati ya waovu hao isipokuwa nyumba na maskani zao tu, kwa mujibu wa aya ya saba ya Suratul Haqa. Upepo huo uliokuwa mkali sana na uvumao kwa nguvu uliendelea kutikisa mtawalia kwa muda wa mikesha saba na michana minane mpaka ukawaangamiza watu wote wa kaumu ya Adi pasina kubakia hai hata mtu mmoja miongoni mwao. Hili kwa hakika ni onyo na indhari wanayopewa waovu wafanya madhambi na makafiri wote waliojeuri na wakaidi, ya kwamba ikiwa na nyinyi pia mtakuwa na mwenendo huo hamtakuwa na hatima nyingine isiyokuwa sawa na ya watu hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba matokeo ya kuifanyia haki na ukweli inadi na ukaidi ni kufikwa na adhabu kali. Historia za kaumu zilizopita zimeacha ibra na somo hilo la kuzingatiwa na watakaokuja baada ya kaumu hizo. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa vitu na matukio ya kimaumbile yako kwenye mamlaka ya Allah Subhanahu wa ta'ala. Mawingu, upepo na vitu vingine vya maumbile vinaweza vikawa alama ya rehma na ukarimu wa Allah Subhanahu wa ta'ala, na vinaweza pia vikawa kielelezo cha ghadhabu na adhabu ya ke Mola. Kuna wakati Mwenyezi Mungu mtukufu huufanya upepo uvume ili uyasukume mawingu kwa ajili ya kuteremka rehma ya mvua, na kuna wakati huufanya upepo uvume ili kuwa sababu ya kutokea hilaki na maangamizi wa. Aidha, ya hizi zinatuelimisha kwamba kuangamizwa waovu ovu duniani ni utaratibu aliyouweka Allah na athari zilizoachwa na watawala na kaumu zilizopita ni maonyesho makubwa yenye ibra na mazingatio. Yeah. Yeah. Na hakika tuliwamakinisha, sio kama tulivyokumakinisheni nyinyi, na tuliwapa masikio na macho na nyoyo, na hayakuwafaa kitu masikio yao wala macho yao wala nyoyo zao kwa lolote, kwani hao walikuwa wakizikataa ishara za Mwenyezi Mungu na yakawazunguka yale waliokuwa wakiyafanyia stihzai. Watu wa kaumu ya Adi walikuwa wakiishi karibu na bara Arabu, na mabaki ya nyumba zao yalikuwa kwenye njia waliokuwa wakipita watu wa eneo hilo katika safari zao, na ndiyo maana Quran inawahutubu washirikina wa Maka waliokuwa wakionyesha inadi na ukaidi kwa wito wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ya kwamba watu wa kaumu ya Adi walikuwa na nguvu zaidi kimwili na uwezo mkubwa zaidi wa mali na utajiri kuliko nyinyi, lakini ilipoteremshwa adhabu ya Mwenyezi Mungu nguvu na utajiri wao huo havikuweza kuwasaidia wala kuwaokoa na adhabu hiyo. Kitu ambacho kingeweza kuwaokoa ni kuitambua na kuikubali haki. Wao kama walivyo wanaadamu wengine, walikuwa na macho, masikio na akili, lakini hawakuvitumia hivyo kwa ajili ya kuitambua haki na ukweli. Waliyafumba macho na masikio yao mbele ya haki na wakadhani kwamba nguvu na utajiri wao pamoja na nyenzo na suhula zao vitawawezesha kukabiliana na Allah subhanahu wa taala. Kwa hiyo wakawa wanayafanyia shere na stihizai na kuto ya jali maonyo na indhari alizokuwa akiwapa Mtume wao Huda alaihi ssalam kuhusu hatari ya kushukiwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba kuwa na nguvu na madaraka pamoja na mali na utajiri hakumpi hakikisho mtu la kuokoka siku ya kiama. Kutumia kwa njia sahihi neema za macho, masikio na akili kwa ajili ya kuufahamu ukweli na kuufuata ndiko kutako mwoko wa mtu na kumpatia saada ya duniani na akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kukanusha haki na ukweli ni sababu ya kuangamizwa mtu. Na utajiri na suhula zake za kimaada vitamsukumiza na kumfikisha kwenye hilaki. Vilevile, aya hii inatutaka tuelewe kwamba kuzifanyia shere na stihizai aya za Mwenyezi Mungu pamoja na maonyo ya mitume ni miongoni mwa sababu za kufikwa na adhabu hata hapa duniani. Allah Allah, ya khairal ghafirina. Allah Allah, ya khairal fatihina. Allah Allah, ya khairan Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 27 na 28 za sura yetu ya Ahqaf ambazo zinasema, Wa laqad ahlakna ma hawlakum min alqura wa sarrafna alayati la'allahum yarji'un. Na hakika tuliangamiza miji iliyo jirani zenu Basi mbona wale waliowashika badala ya Mwenyezi Mungu kuwa ati hao ndiyo wawakurubishe, hawakuwa nusuru, bali waliwapotea, na huo ndio mwisho wa uongo wao na waliokuwa wakiazua. Baada ya aya iliyotangulia ambayo ilizungumzia kuangamizwa kaumu ya Adi, aya hizi tulizosoma zinaeleza kwamba Si kaumu ya Adi peke yake, bali kuna kaumu zingine pia zilizokuwa zikiishi kando kando yenu, nyinyi watu wa Maka, ambazo nazo pia tuliziangamiza ziliposimama kuipinga na kuikadhibisha haki. Miongoni mwao ni kaumu ya Thamudi ya kaskazini ya bara Arabu na kaumu ya Saba iliyokuwepo kusini ya eneo hilo. Tuliwapelekea watu wa kaumu hizo aya na ishara zetu kulingana na uelewa na ufahamu wa kila mmoja kati ya kaumu hizo, ili kutimiza dhima kwao na ili wasipate udhuru na kisingizio cha kuwafanya wafuate shirki na ukafiri. Lakini wao waliamua kuwaendea waabudiwa bandia na wa kujitengenezea, wakidhani wataweza kuwaokoa na kuwapatia saada hali ya kuwa wakati adhabu ilipowashukia si yeyote kati ya waabudiwa na miungu hao bandia aliyeweza kuwasaidia au hata yenyewe kuweza kujinusuru na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, ikatoweka bila kubaki athari yao yoyote. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba moja ya mbinu za uelimishaji za Qurani tukufu ni kuwahimiza watu watalii na kusoma historia za watu waliopita na kupata ibra na somo kutokana na hatima za watu hao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu amemtayarishia mwanadamu njia na nyenzo za kufikia uongofu na kurejea kwenye fitra na maumbile aliyomjaalia yeye Mola. Muhimu ni yeye mwanadamu mwenyewe kutaka na kuwa tayari kurudi kwenye fitra yake na kuiacha njia ya upotofu. Halkadhalika tunajielimisha kutokana na ya hizi kwamba fikra za khurafa, uzushi na udhanifu hupelekea watu kuvipa hadhi ya kuwakurubisha wao na Mwenyezi Mungu vitu ambavyo haviwapatii wao faida yoyote wala haviwi na taathira yoyote kwao. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 926 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azipe akili zetu ufahamu wa kuitambua haki ayape masikio yetu usikivu wa kuipokea, azipe nyoyo zetu ulainifu wa kuikubali, na atupe sisi wenyewe taufiki ya kuifuata. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <mulia>