na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 892 na, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 36 ya sura hiyo ambayo inasema audhu billahi min shaitani rajim. Fama utitum min basi chochote mlichopewa ni starehe ya maisha ya dunia tu, lakini kilichoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora na cha kudumu kwa ajili ya walioamini na wakawa wanamtegemea Mola wao mlezi. Katika darsa kadhaa zilizopita tulizungumzia neema za Allah Subhanahu wa ta'ala kuanzia nchi kavu hadi baharini. Aya hii ya 36 inasema vitu vyote ambavyo Mwenyezi Mungu mtukufu amewapa waja wake hapa duniani ni neema za kupita na zinazomalizika. Kwa hivyo, msidhani kwamba zitabakia kwenye mamlaka yenu daima dawamu, lakini neema za ulimwengu wa akhera ni za kuendelea na za milele, na wataneemeshwa kwazo waumini kutokana na amali njema na za kheri walizofanya. Kwa hivyo atakayefadhilisha kupata rasilimali na neema hizo za milele za akhira badala ya starehe za kupita za maisha mafupi ya dunia huyo atakuwa amefanya muamala na biashara yenye faida kubwa mno. Neema za hapa duniani wanajaaliwa watu wote, na wala Allah subhanahu wa ta'ala hatafautishi baina ya muumini na kafiri, lakini neema za akhera ni mahsusi kwa waja safi na waumini ambao wamezitumia neema za duniani kwa njia sahihi ili kuijenga na kuistawisha akhera yao. Pia ni wazi kwamba ili kuyashika barabara mafundisho ya dini Muumini huyaepuka mambo maovu na pia hulazimika kujikhini baadhi ya mambo. Lakini Allah Subhanahu wa Ta'ala atakwenda kumfidia yote hayo huko akhera na kumneemesha kwa neema bora zaidi na fadhila kubwa na nyingi za milele. Kinyume na watu waliokumbatia dunia wenye ubakhili na uchu wa kujilimbikizia mali. Waumini hutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu, na badala ya kujikusanyia mali tu, huwa wanafikiria zaidi kutoa na kuwasaidia wahitaji. Na badala ya kutegemea mali na mamlaka walionayo, ambavyo wanaamini ni vitu vya kupita na kumalizika, wanatawakal na kutegemea rehma na uwezo wa Allah subhanahu wa ta'ala ambavyo wanajua kuwa vinabakia milele. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mtu muumini hujinufaisha na neema za dunia, lakini lengo lake hasa ni akhira, na kwa mtazamo huo huyafanya mambo hayo ya kupita na yanayomalizika yawe na athari za kudumu kwake huko anakoelekea. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kwa yale anayoyakosa muumini hapa duniani atafidiwa kwa yaliyo bora zaidi na Allah siku ya Kiyama. Malipo ya akhera ni mahsusi kwa waumini waliotawakal kwa Mola wao. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba kutawakal kwa Allah badala ya kutegemea mali na madaraka walladhina yajtanibuna kabaira alithmi walfawahisha waidha ma ghadhabuhum yaghfiruna, na wanaoyaepuka madhambi makubwa na mambo machafu na wanapokasirika wao husamehe. Aya hii inaendeleza yale yaliyoelezwa katika aya iliyotangulia kuhusu sifa maalumu za waumini kwa kuashiria sifa nyingine mbili muhimu za tabia na akhlaki za watu hao, kwa kusema watu watakaolipwa thawabu na malipo mema akhera ni wale wanaojiepusha na madhambi na maovu na kuzitakasa nafsi zao na machafu, kwa sababu imani na mambo machafu haviendani pamoja. Waumini ni watu wanaodhibiti nafsi zao wanapopandwa na ghadhabu wakakasirika, ambayo ni hali mbaya zaidi inayompata mtu, hudhibiti mikono na ndimi zao, wakajizuia kutenda uovu au kutamka maneno machafu. Hasira kwa hakika ni moto uungu zao unaofukuta na kuwaka ndani ya nafsi ya mtu, na kuna watu wengi sana ambao wanapoghadhibika hushindwa kuzidhibiti nafsi zao. Bila shaka, hasira ni jambo la kimaumbile kwa mwanadamu linaloweza kumtokea mtu yeyote yule, lakini la muhimu ni uwezo wa mtu kuidhibiti nafsi yake wakati anapokasirika. Imani ina uwezo wa kumjenga mtu kuwa na moyo wa huruma na usamehevu, ili pale anapokosewa akawa mwepesi wa kusamehe na kufumbia macho mabaya aliyotendewa. Na ndiyo maana waumini wa kweli wanapokasirika huweza kudhibiti nafsi zao na kujizuia kufanya vitendo viovu na vya kuwaibisha. Hupoza moto wa hasira zao kwa kuyatumia maji ya usamehevu, kuzitakasa nyoyo zao na vinyongo na kuwasamehe waliowakosea. Imepokewa katika hadithi kwamba, mfahamu rafiki yako wakati anapoghadhibika, uone kama je anaweza kuidhibiti nafsi yake au la. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba imani si suala la moyoni tu, bali inapasa ijidhihirishe pia katika maneno na mwenendo wa mtu kujepusha na madhambi na kudhibiti ghadhabu na matamanio ni miongoni mwa alama za imani ya kweli. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kuwa muumini huwa anadhibiti hawa na matamanio ya nafsi yake na si yeye kutiwa shemere akaburuzwa na matamanio hayo. Alkadhalika, aya hii inatutaka tuelewe kwamba kuwa msamehevu kwa wanao kukosea ni moja ya masharti ya imani. Mtu asiye tayari kuwasamehe wenzake si muumini wa kweli. hitimisha darsa yetu hii kwa aya 38 na, na 39 ambazo zinasema: na wanaomwitikia Mola wao Mlezi na wakashika swala na mambo yao yakawa ni kwa kushauriana baina yao na wanatoa katika tulio waruzuku. walladhina itha asabahumul baghyuhum yantasirun, na ambao wanapofanyiwa jeuri hujitetea. Aya hizi zinaendelea kuzungumzia maudhui ya aya zilizotangulia kuhusu alama za waumini kwa kueleza kwamba wao ni watu wanaoitikia mwito wa muumba wao wa kuishika njia iliyonyooka ya uongofu. Wanajisalimisha na kutii kikamilifu amri za mola wao na wanasimama kuswali na kumwabudu yeye peke yake. Lakini mbali na hayo, wanawajali wanyonge na wahitaji na wanatoa kuwasaidia sehemu ya mali walioruzukiwa na Allah katika masuala ya kifamilia na kijamii pia wanaheshimu rai na mawazo ya wenzao na wanashauriana nao katika ufanyaji mambo yao. Historia na taarikhi ya Uislamu inaonyesha kuwa bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na masahaba zake walikuwa na tabia na mwenendo huu mwema, kwani hata yeye bwana mtume aliyekuwa akiteremshiwa wahi alikuwa akishauriana na watu katika masuala ya kijamii, na kama walio wengi walikuwa na maoni fulani, aliyaheshimu maoni yao hata kama yalitofautiana na yake. Mfano wake ni kilichotokea katika vita vya Uhud, ambapo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam alifuata maoni ya walio wengi kuhusu namna ya kupambana na washirikina wa kikuraishi katika vita hivyo, japokuwa hatima yake ilikuwa ni kushindwa waislamu na kuuawa zaidi ya masahaba zake sabini. Bila shaka naifahamike vyema kwamba mashauriano hayo aliyokuwa akifanya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na watu Yalihusu masuala ya kifamilia, kijamii kijami, kiuchumi, namna ya uendeshaji wa jamii na mengineyo. Si kuhusiana na hukumu za Mwenyezi Mungu. Na ndiyo maana aya inaeleza wazi kwamba waumini wanashauriana katika mambo yao na si katika jambo ambalo hukumu yake wameshabainishiwa tokea hapo kabla na Mola wao. Na nukta yenye kutoa mguso maalumu hapa ni kwamba kati ya sifa zote za waumini zilizotajwa ndani ya sura hii, sifa ya kushauriana imepewa umuhimu mpaka jina la sura hii likatokana na sifa hiyo. Sifa ya mwisho ya waumini iliyotajwa katika aya hizi tulizosoma ni mukawama na kuwa imara katika kukabiliana na dhulma na madhalimu. Mtu muumini haridhii kufanyiwa dhulma, na huomba msaada kwa wenzake ili kupambana na madhalimu na kuondoa dhulma na shari yao. Ni kama inavyoelezwa katika aya nyingine ya Kurani ya kwamba muumini huwa hadhulumu wala hakubali kudhulumiwa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Uislamu ni dini iliyokamilika inayojumuisha mambo yote na inazingatia na kushughulikia pande tofauti za maisha ya mwanadamu zikiwemo za kiuchumi, kiakhlaqi, kijamii, kiibada na kisiasa. Baadhi ya mifano yake ni ile iliyoashiriwa ndani ya aya hizi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kudai mtu ameamini lazima kuthibitishwe kwa amali na matendo. Muumini anatakiwa awe na tabia njema na sahihi inayomridhisha Allah katika hali zake zote za binafsi na za kijamii, na si kuwa mtu wa sala na ibada za kiroho tu, lakini akaghafilika na kupuuza masuala ya kijamii. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kwamba udikteta katika maamuzi hauendani na sifa ya uumini kwa sababu mtu muumini huwa anajali na kuheshimu rai na maoni ya wenzake wa. Aidha ya hizi zinatutaka tuelewe kuwa kukubali kudhulumiwa na kukaa kimya mbele ya dhuluma kuna kinzana na kumwamini Allah. Kwa hiyo inampasa mtu muumini asimame kukabiliana na dhalimu na kutetea haki yake. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 892 na na ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujalie kuwa miongoni mwa waumini wa kweli wanaoshauriana katika mambo yao na wanaotekeleza mafundisho ya dini yake tukufu katika kila nyanja ya maisha yao. wassalamu alaikum