Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na tano na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya, ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya ya nane ya sura hiyo ambayo inasema: audhu billahi minashaitani rajim salihati lahum ajrun ghayru mamnun, hakika wanaoamini na wakatenda mema watakuwa na ujira usio na ukomo. Aya ya mwisho tuliyosoma katika darsa iliyopita Iliwazungumzia washirikina ambao hawatoi zaka wala kufanya mambo ya kheri na hawaamini kuwepo kwa ulimwengu wa akhira. Bila shaka, watu hao, hata kama watafanya jambo la kheri pia, lakini kwa sababu hawaiamini siku ya Kiama, hawatopata thawabu na malipo huko akhira. Mkabala na watu hao, aya tuliyosoma inasema lakini watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu na siku ya kiyama na wanajitahidi kila wakati kufanya mambo mema na ya kheri, kulingana na fursa na uwezo binafsi walionao na nafasi yao ya kijamii, Allah subhanahu wa ta'ala atawalipa siku ya Kiama malipo ya thawabu zisizo na ukomo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba imani na amali njema ni vitu viwili visivyotenganika, na kila kimoja bila kuchanganyika na kingine hakiwezi kumfaa mtu siku ya Kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa malipo ya thawabu ya Allah huko akhera hayatokuwa na ukomo wa kumalizika, kinyume na hapa duniani ambapo malipo hata yenye thamani ya kiwango cha juu kabisa yana ukomo wa matumizi na yanamalizika. Yeah. Yeah. Hivyo nyinyi mnamkataa aliyeumba ardhi katika siku mbili na mnamfanyia washirika? Huyu ndiye Mola Mlezi wa walimwengu wote. na akabarikia humo na akakadiria humo chakula chake katika siku nne, haya ni sawa kabisa kwa wanaouliza. Ukweli ni kwamba ardhi hii tunayoishi juu yake imeumbwa na Allah Subhanahu wa ta'ala, Mola pekee wa haki, na hakuna kitu wala mtu yeyote yule ambaye ni mshirika wake katika uumbaji huo. Yeye si muumba tu wa ardhi, bali ni Mola wa ulimwengu wote. Maana yake ni kwamba aliyeumba ulimwengu huu mkubwa wenye adhama ndiye mwendeshaji pia wa masuala ya ulimwengu wenyewe. Kwa sababu hiyo, ukweli unabaki kwamba anayestahiki kuabudiwa ni yule ambaye uumbaji, umilikaji, upangaji na uendeshaji wa ulimwengu uko kwenye mamlaka yake. Baada ya kuumba ardhi, akaumba pia na kukiweka ndani yake kila kinachohitajiwa na wanadamu, wanyama na mimea, milima mirefu iliyo imara, bahari pana na zenye vina vikubwa misitu minene iliyotandawaa ardhini pamoja na anuai za madini yaliyotuama chini ya ardhi. Yote hayo ni mambo ya kidhio mahitaji ya wakazi wa ardhini. Ardhi ina baraka na mengi ya manufaa, zikiwemo aina tofauti za vyakula zinazotoka ndani yake. Hapana shaka baraka na neema hizo ni za kiwango cha kukidhi mahitaji ya wanaozihitajia bila ya kuwa na nakisi au upungufu. Wote ni kama anavyosema Allah subhanahu wa taala kwamba ameumba vile vyenye ulazima kwa ajili ya kuwawezesha viumbe waendelee kuishi. Suali ni je, baraka hizo na yote hayo yenye manufaa kwa viumbe yamejiotea na kujitokeza yenyewe kwa wenyewe ardhini, au kuna mtu yoyote pia ambaye amemsaidia Mwenyezi Mungu katika kuyaleta? Ni wazi kabisa kwamba sivyo hivyo aslani. Uumbaji wenyewe umefanyika hatua kwa hatua katika awamu tofauti na kupitia marhala zilizofuatana. Awamu mbili za kwanza zilikuwa za kuifanya ardhi iwe tayari kwa ajili ya kutumika, na marhala mbili nyingine zilikuwa za kuwezesha aina mbalimbali za neema kujitokeza ardhini. Kwa hiyo kwa ujumla awamu na marhala hizo zilikuwa nne, ili kuifanya ardhi iwe na utayari wa kupokea na kuwahudumia wakazi wake na kudhamini mahitaji yao yote kikamilifu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba muumbaji wa ulimwengu na mwendeshaji wake ni mmoja, ni kinyume na mtazamo waliokuwa nao washirikina ambao wakiamini kwamba Mwenyezi Mungu ndiye muumbaji, lakini wakiitakidi kuwepo kwa vitu au watu ambao ni washirika wake katika uendeshaji wa masuala ya ulimwengu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa uumbaji umefanyika hatua kwa hatua na kwa awamu, si jambo lililofanywa kwa mpigo na papo kwa papo, kama ambavyo uumbaji wa ardhi pia umefanyika hatua kwa hatua kupitia awamu mbili. Vile vile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba katika ishara za kuonyesha kuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni Mola mlezi ni anwai za riziki na baraka alizoeneza ardhini ili zikidhi mahitaji ya wanadamu wote. Bila shaka na kwa masikitiko, ni kwamba ugawaji usio wa kiadilifu Israfu na miamala ya kidhalimu na kiuonevu vimesababisha watu wengi duniani leo wawe mafakiri na waishi maisha ya ukata na unyonge. Allah, subhanallah, Allah, subhanallah. Allah, subhanallah. Allah, subhanallah. Allah yetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na moja na kumi na mbili ambazo zinasema njooni kwa khiari au kwa nguvu vyote viwili vikasema, tumekuja nasi ni watifu. Faqadahunna sab'a samawatin fi yawmaini wa awha fi kulli samain amraha wa zayyanna as-samaa bimasabiha wahifdhwa, dhalika taqdirul azizil alim. Basi akazifanya mbingu saba kwa siku mbili na akazipangia kila mbingu mambo yake na tukaipamba mbingu ya dunia kwa mataa na kwa ulinzi. Hayo ndiyo makadirio ya mwenye nguvu mwenye kujua. Baada ya kubainisha rehma za Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa ardhi na kuweka ndani yake aina mbalimbali za neema zinazohitajiwa na wakazi wake, aya hizi zinazungumzia uumbaji wa mbingu kwa kusema, wakati Allah alipotaka kuziumba mbingu, kwanza aliufanya uumbaji wake katika sura ya mrundiko mkubwa na uliotandawaa wa gesi ambazo alizisarifu katika umbo na mfumo maalumu na kuzisimamisha juu ya mhimili madhubuti. Irada ya Allah subhanahu wa taala katika uumbaji wa mbingu na ardhi ilikuwa ya namna na hali maalumu kiasi cha kuvifanya viwili hivyo visihitari namna yoyote ile isipokuwa kumtii muumba wa ulimwengu, ikiwa na maana kwamba zitake zisitake, ilipasa ziumbike kwa hali na maumbo aliyotaka Allah subhanahu wa ta'ala, kama ilivyokuwa kwa ardhi ambayo ilikuwa tayari kupokea wakazi wake baada ya kuzipita awamu na marhala mbili za umbwaji. Mbingu pia pamoja na adhama kubwa ziliyo nayo ziliumbika kwa namna alivyotaka Mwenyezi Mungu mtukufu kupitia marhala na awamu mbili maalumu. Allah subhanahu wa taala, tabaan ameumba mbingu saba na ile tuiyonayo sisi imetanda juu yetu angani ni sehemu ya mbingu ya kwanza tu. Kwa maneno mengine ni kwamba Ulimwengu wa maumbile umeumbwa katika sura ya majumui saba adhimu, ambapo kati ya hizo ni majumui moja tu ndiyo tunayoiona sisi wanadamu kwa macho yetu, kiasi kwamba hata darubini za kisasa kabisa za kuonea ya mbali zilizotengenezwa na mwanadamu hazijaweza kupenya na kushuhudia yaliyo mbali zaidi ya eneo letu hili la mbingu ya kwanza. Nukta nyingine ni kwamba wakati wa usiku nyota hugeuka kuwa pambo la mbingu kwa kung'ara mithili ya taa zenye nuru. Kila moja ya nyota hizo imebeba siri mbalimbali mbali za uumbaji ikimvuta mwanadamu kwenye tafakuri juu ya ulimwengu na muumba wake adhimu. Mwenyezi Mungu mtukufu amezihifadhi na kuzilinda mbingu na hatari yoyote ile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mbingu mwanzo wake zilikuwa katika sura ya moshi na gesi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Ulimwengu wote wa maumbile unatii amri ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo sisi wanadamu tujitahidini, tusiwe sehemu kinzani iendayo kinyume na urari na utangamano huo uliowekwa na Mola. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba mfumo wa uumbaji ni mpana sana na wa kina mno kupita ulivyouelewa na ufahamu wetu. Vyote tuvionavyo katika sayari na nyota au tutakavyovigundua katika siku za usoni, vinahusiana na hii mbingu ya kwanza tu iliyoko mbele ya macho yetu. Mwanadamu hana elimu wala ujuzi wowote wa kuhusu mbingu zingine na vitu vinginevyo vilivyoumbwa na Allah katika mfumo mpana wa ulimwengu wa uumbaji waidha ya hizi zinatutaka tuelewe kuwa kila kilichopo ni dhihirisho la elimu na uwezo wa Mwenyezi Mungu ambaye ameiumba na anaiendesha dunia kwa mizani na vipimo maalumu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya mia nane na sabini na tano ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake washukurivu kutokana na anuwai za neema anazotuneemesha katika kila siku ya maisha yetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Allah Allah Allah Allah subhanallah hamdalillah.