na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 99 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 43 ya Az-Zukhruf. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 44 ya ad-Dukhan. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kwanza hadi ya nne ya sura hiyo ambazo zinasema A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Hamim. Hakika sisi ni waonyaji. figa yufraqu kullu amrin hakim, katika usiku huo hubainishwa kila jambo la hikima. kuna sura saba za Qur'an ambazo zinaanza kwa herufi za mkato za Hamim mbali na sura hii ya Ad-Dukhan sura nne za kabla yake na sura nyingine mbili zinazofuatia baada yake, nazo pia zimeanza kwa herufi hizo. Na kama tulivyotangulia kueleza hapo kabla, kiujumla, baada ya kutangulia herufi hizi, huwa inazungumziwa adhama ya Quran na nafasi yake katika kumwelekeza mwanadamu kwenye uongofu. Katika sura hii ya Ad-Dukhan pia Allah Subhanahu Wataala ameyapia Quran kitabu ambacho muhtawa na yaliyomo ndani yake yako wadhiha na yanaweka wazi kila kitu na mafundisho yake yako hai daima dawamu, na yenyewe Quran ni moja ya hoja ya kuthibitisha ukweli wake. Sehemu inayofuatia ya aya za sura hii inaashiria hadhi ya kitabu hicho mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala na kueleza kwamba kitabu hiki kimeteremshwa katika wakati bora kabisa wa kila mwaka ambao ni Lailatul Qadr. Kisha aya zinazungumzia sifa muhimu ya usiku huo wenye cheo na kueleza kwamba usiku wa Lailatul Qadri iliyoteremshwa Qur'an. Ni usiku wenye baraka nyingi ambapo kwa kuteremshwa ndani yake kitabu hicho kitukufu, mambo yaliyokadiriwa ulimwengu wa wanadamu yalipata sura na hali mpya. Ni usiku ambao majaaliwa ya viumbe na yale ambayo Mola amewakadiria kwa muda wa mwaka mzima huandikwa, na kila jambo lenye umuhimu maalumu huainishwa na kuwekwa wazi. Aya hizi tulizosoma za sura Tudduhan zinaashiria nukta nyingine ya msingi, nayo na ni kwamba Qur'an imeteremshwa kwa ajili ya kutoa maonyo na indhari kwa watu, kama ilivyokuwa kwa vitabu vingine vya mbinguni vilivyotangulia, ambavyo navyo pia vililetwa kwa lengo hilo hilo la kuwaonya na kuwapa indhari wanadamu, ili wasije wakaiharibu na kuitumia vibaya rasilimali ya uhai waliopewa. Kwa hakika tunaweza kusema kuwa hii ni kaida na utaratibu wa kudumu aliyoweka Allah subhanahu wa taala wa kutuma mitume wake ili waje kutoa maonyo na indhari kwa madhalimu na waliopotoka, na bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ndiye kiungo cha mwisho kilichokamilisha na kufunga mkufu na silsili ya manabii hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika utamaduni wa Kiislamu, baadhi ya nyakati zina utukufu na umuhimu mkubwa zaidi. Mfano wake ni Lailatul Qadri, ambao ni usiku wa kuteremshwa Quran na wa kuainishwa majaaliwa ya waja. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wakati wa usiku una hadhi maalumu kwa ajili ya utukukaji na ujengekaji kimaanawi wa mwanadamu, na ndiyo maana imehusiwa sana katika mafunzo ya Quran kufanya ibada na kunong'ona na Allah katika wakati huo. Vilevile, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika jamii ambayo watu wake wameghafilika mno, maonyo na indhari yanahitajika zaidi na huwa na athari kubwa zaidi kuliko kuwaaidhi watu kwa njia ya kuwapa matumaini na bishara njema. Subhanallah. Iendeleza darsa yetu kwa aya ya tano na ya sita ambazo zinasema Amran min indina inna kunna mursilin, ndiyo hukumu itokayo kwetu, hakika sisi ndiyo wenye kutuma. Rahmatan min rabbik innahu huwa samiul alim ni rehma itokayo kwa Mola wako mlezi, hakika yeye ni mwenye kusikia mwenye kujua. Aya hizi zinaendeleza yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu kuteremshwa kwa Quran na kueleza kwamba kuteremshwa Qurani na kubaathiwa, yani kutumwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa waalihi wasallam kufikisha risala ya unabii, yote mawili yametokana na amri ya Mwenyezi Mungu mtukufu, na yanatokana na takrima na rehma zake Mola kwa waja wake. Ni wazi kuwa neema za kimaada ambazo Allah Subhanahu wa Ta'ala amemruzuku mwanadamu huwa zinakamilika pale zinapoandamana na uongofu wa kumfikisha kiumbe huyo kwenye saada na fanaka. Na uongofu huo hawezi kufikia mwanadamu bila ya kuletwa kitabu cha mbinguni pamoja na mtume anayetokana na wanadamu wenyewe, ambaye atakuwa ruwaza na kigezo cha wao kuiga na kufuata. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'ani yote na kwa ukamilifu wake imeteremshwa na Allah subhanahu wa ta'ala na ni maneno yake yeye Mola, si maneno ya Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuteremshwa kitabu peke yake hakutoshi. Kitabu chenyewe kinahitaji mbainishaji, atakayekuwa pia mfano na kigezo cha kuigwa na kufuatwa kivitendo kwa yale yaliyomo ndani yake. Hapana shaka mitume ndiyo waliokuwa watekelezaji wa majukumu hayo. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wito wa wahi na uongofu kwa wanadamu ni miongoni mwa madhihirisho ya rehma za Mwenyezi Mungu, japokuwa kwa masikitiko, akthari ya watu wameamua kuzinyima na kuzikosesha nafsi zao rehma hiyo, la ilaha Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya saba na ya nane za sura yetu ya Addukhan, ambazo zinasema, rabbi samawati wal -ardi wama bainahuma in kuntum muqinin, mola mlezi wa mbingu na ardhi na vilivyomo baina ya viwili hivyo, ikiwa nyinyi mna yakini Miongoni mwa imani na itikadi potofu ambazo walikuwa nazo washirikina ni kuamini kuwepo miungu maalumu inayoendesha mbingu na ardhi na vitu vingine vya maumbile kama upepo na mvua, mpaka wakafika hadi kuziabudu nembo za miungu hiyo. Aya hizi tulizosoma zinaivunja hoja hiyo potofu na imani hizo batili na kusisitiza kuwa mwendeshaji wa mambo yote ya dunia na mola wa ulimwengu wote wa maumbile ni huyo huyo muumba wa viumbe vyote ambaye ni mmoja tu, si zaidi yake. Kwa hivyo hakuna maana ya kuwepo mwingine wa kuabudiwa ghairi yake, yeye tu. Kama mtu anataka apate yakini ya kumjua Mwenyezi Mungu, basi njia ya wazi zaidi na ya kufikia yakini kamili juu yake yeye ni ya mtazamo wa umoja na upekee wake, kwa sababu athari na ishara za umoja upekee wa Allah na kuwa kwake mlezi wa kila kitu unashuhudiwa katika kila chembe moja moja ya vitu vilivyopo katika ulimwengu wa uumbaji kwa hivyo inapasa tumwelekee na, tumweleke na kumwabudu yeye tu. Yeye si mola muumba wa ulimwengu tu, bali ni mola aliyekuumbeni nyinyi, baba zenu waliotangulia, pamoja na wanadamu wote, kuanzia mwanzo wenu hadi sasa. Hakuna mwabudiwa wa haki isipokuwa yeye, na uhai na mauti ya wanadamu wote yako mikononi mwake. Hakuna shaka yoyote, uhai na mauti ni masuala yenye umuhimu mkubwa mno, kwa sababu kama kuna mambo yenye taathira kubwa zaidi katika maisha ya wanadamu na wakati huo huo yaliyotata zaidi kuhusiana na ulimwengu wa maumbile na yaliyo hoja wadhiha na ya wazi zaidi ya kuthibitisha uwezo wa Mwenyezi Mungu, basi ni hilo la uhai na mauti ya viumbe. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba muumba, mmiliki na mtawala wa ulimwengu ni mmoja, na ulimwengu wote wa maumbile unaendeshwa kwa tadbiri na ulezi wa ujudi mmoja tu ambao ni Mwenyezi Mungu mmoja na wa pekee. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa mteremshaji wa kitabu cha mbinguni ndiye huyo huyo muumba wa mbingu na ardhi na vitu vingine vyote, na taratibu za sharia alizoweka zinawiana na kanuni za maumbile wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba badala ya kufuata mila na imani potofu za waliotangulia, watu wafuate na kutii maamrisho ya Mwenyezimungu ambaye ndiye muumba wao na wa wazee wao waliopita. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 99 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu, na aufanye mwema mwisho wetu. wassalamu alaikum