Bismillahi rahmanirahim, hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wataala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran hii ni darsa ya 882 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fussilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 41 na 42 za sura hiyo ambazo zinasema: A'udhu billahi minash shaitanir rajim Innal ladhina kafaru bidhikri lamma Hautakifikia upotovu mbele yake wala nyuma yake, kimeteremshwa na mwenye hikima msifiwa. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia watu wanaotumia maneno ya hada na ya kupotosha dini ili kujaribu kuwavuta watu kwenye dhalala na upotofu na kuwafanya wajitenge na kujiweka mbali na dini na aya za Qur'an. Aya hizi tulizosoma zinasema, hii Qur'ani imeteremshwa kwa ajili ya kuwakumbusha watu wazinduke kutoka kwenye usingizi wa mghafala na kurejea kwenye fitra na maumbile safi walioumbiwa na Mola wao, lakini kwa masikitiko, baadhi ya watu wanaikanusha na kuukataa ukweli wa dini, wakati ukanushaji wao huo hauwezi kupunguza chochote katika thamani ya kitabu hichi cha mbinguni. Kitabu hiki cha Allah ni cha kudumu milele na wala hakishindiki. Ni kitabu ambacho mantiki yake iko wazi kabisa, hoja zake ni madhubuti na mafundisho yake yana chimbuko na misingi imara. Katika kutoa ufafanuzi zaidi kuhusu adhama ya Qur'an, aya hizi zinasema, kitabu hiki kimeteremshwa na Allah subhanahu wa ta'ala, ambaye yote ayafanyayo yanatokana na hekima na yako kwenye upeo wa juu kabisa wa usahihi na ukamilifu. Ni wazi kwamba kitabu kilichoteremshwa na Mwenyezi Mungu mwenye hekima na mhimidiwa hakiwezi kuwa na neno lolote la batili, si katika ya kabla wala baada yake. Hauonekani mgongano wowote katika aya zake. Hukumu na mafunzo yaliyomo ndani yake hayana kasoro yoyote, na hakuna awezaye kuyatia mkono kuyabadilisha. Si hayo tu lakini pia hakuna mwenye uwezo wa kubatilisha ukweli uliomo ndani yake, na hata katika zama zijazo pia ugunduzi na maendeleo ya kielimu ya wanadamu havitaweza kuyatia ila au kuyatoa kasoro yoyote ile mafunzo na mafundisho yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ili kuweza kujiepusha na upotofu na mghafala katika dunia ya leo iliyojaa vishawishi na vitamanishi, tusomeni Qur'an ambayo ni utajo wa mawaidha na ukumbusho wa hakika za mambo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Qur'an inatupa habari ya hali ya baada ya kuteremshwa kwake kwa kutangaza kinaga ubaga kuwa hakutatokea wa kuitoa kasoro wa kuitia mkono ili kuibadilisha, na wala halitapatikana abadan lolote lile la batili ndani yake. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba njama na vitimbi mbalimbali vinavyofanywa dhidi ya Qur'an havitafua dafu. Kwa hiyo vyovyote vile watakavyojaribu kufanya maadui wa Qur'an hawataweza kukiondoa kitabu hicho cha mbinguni katika masuala ya kijamii ya Waislamu wa. Aidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa kwa vile aya za Quran ni dhihirisho la ujuzi na hekima ya Allah subhanahu wa taala, basi ziko sahihi kabisa na zimejaa hekima na ndio msingi imara wa dini tukufu ya Uislamu. Zaita leo inahitimishwa na aya ya 43 na 44, ambazo zinasema: Ma yuqalu laka illa ma qad qila lirrusuli min qablik, Inna rabbaka ladhu maghfiratin wa dhu 'iqabin alim, huambiwi ila yale yale waliyoambiwa mitume wa kabla yako Yawaje lugha ya kigeni na Mtume Mwarabu? Sema, hii Qur'an ni uongofu na ponyo kwa wenye kuamini. Na wasioamini umo uziwi katika masikio yao, nayo kwayo imezibwa hawaioni. Hao wanaitwa nao wako pahala mbali. Aya hizi zinaendelea kuzungumzia yale yaliyoashiriwa katika aya zilizotangulia kuhusu ukanushaji wa wapinzani wa dini na kueleza kwamba watu hao hawakuwa wakiipiga vita Qurani tu, lakini walikuwa wakimvurumizia pia majina mabaya ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa kumwita mchawi, mshairi na hata mwenda wazimu. Mwenyezi Mungu mtukufu akamfariji mtume wake kwa kumwambia, mitume waliopita kabla yako pia walikuwa wakinasibishiwa mambo hayo na walikumbana na watu kama hao pia. Kwa hiyo usijali maneno yao, bali endelea kufikisha ujumbe wako kwa subra na uvumilivu. Ni wazi kwamba Allah subhanahu wa ta'ala ni mrehemevu na msamehevu kwa watu wajinga na wafanyao mambo kwa kutojua, lakini kwa wale wavumurimizao tuhuma kwa uelewa kamili na kwa makusudi wanaoamua kuipiga vita Qur'an na kumfanyia uadui mtume wa Mwenyezi Mungu, hao watafikwa na adhabu kali. Mmoja ya visingizio na vijisababu walivyokuwa wakivitoa baadhi ya wapinzani wa Bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kwamba kwa nini kitabu ulichotuletea ni cha lugha yetu? Kama wewe ni mtume kweli, muujiza wako inapasa uwe wa kututeremshia kitabu kisichokuwa cha Kiarabu ili tufahamu kama kweli wewe mtume wa Mungu. Allah subhanahu wa ta'ala akawajibu watu waliotoa kisingizio hicho kwa kuambia Laiti kama tungeliteremsha Qur'an kwa lugha isiyo ya Kiarabu, hapo wangepata kisingizio cha kusema, sisi ni wazungumzaji wa Kiarabu, kwa hiyo aya za kitabu hiki haziko wazi na wala hazifahamiki. Lakini wakati sasa kimekujieni kwa lugha ya Kiarabu na mnayafahamu yaliyomo ndani yake, mnatoa maneno ya upuuzi, zogo na ubishi ili kuwapumbaza na kuwazuia watu wasisikilize aya zake. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba quran ni ponyo na uongofu kwa wenye kuiamini, na lengo lake ni kukuongozeni kuelekea kwenye maisha safi ya utoharifu ya duniani na akhera. Aidha, inataka kuziponya nyoyo zenu na kukutakaseni na uchafu wa kiakhlaki ili muufikie ukamilifu wa kiutu. Hata hivyo, kwa masikitiko, baadhi ya watu hawataki kuiona wala kuisikiliza haki. Kama kwamba ni vipofu wasio na macho ya kuonea na viziwi wasio na masikio mazima ya kusikilizia. Lau kama wangeiendea Qur'an na roho iliyoamini na moyo wenye kuitaka haki, wangeupata uongofu kutoka kwenye aya zenye nuru za kitabu hicho cha mbinguni, na maradhi ya kiroho na kiakhlaki waliyo nayo yangeponywa na kutibika. Lakini wamekuwa kama kwamba ni watu vipofu na viziwi wanaoitwa kutokea mbali lakini hawaisikii sauti yoyote. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba viongozi na wafanya tablighi ya dini wanatakiwa wavumilie kauli chafu za wapinzani na maneno mabaya wanayotoa dhidi yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa msamaha na adhabu ya Allah yote mawili yanafanyika kwa hekima maalum na kila moja kwa mahala pake, huwashajiisha wema na kuwatia adabu wabaya, japokuwa rehma za Allah zinazitangulia adhabu zake. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba utoaji visingizio na vijisababu wa maadui wa haki hauna mwisho. Vyovyote watakavyofanya Waislamu wao watatafuta kitu cha kuwatia ila na kuisema vibaya dini yao. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba Quran ni kitabu cha uongofu, ni tiba ya maradhi ya kiroho, kiakhlaki, kijamii na kadhalika. Taban, watakaonufaika na tiba hiyo ni wale watakaotaka kuangaziwa na nuru hiyo ya uongofu pasina kuifumbia macho na kuizibia masikio. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya mia nane na thamanini na mbili ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaykum wa rahmatullahi