na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na tisini na nane. au amejichukulia watoto, watoto wa kike katika alivyoviumba na akakuchagulieni nyinyi watoto wa kiume. wa idha bushira ahaduhum bima daraba lirrahman mathalan dhalla wajhuhu muswaddan wa huwa kadhib na anapobashiriwa mmoja wao kwa yale aliyompigia mfano Mwenyezi Mungu, uso wake husawijika na hujaa hasira. Wa man yunsha'u fi al-hilyati wa huwa fi al-khisami ghayru mubin, ati alielelewa katika mapambo na katika mabishano hawezi kusema kwa bayana. Aya hizi zinaashiria moja ya imani potofu na ya hurafa iliyoenea katika zama zote za historia katika kaumu nyingi za watu na kueleza kwamba imani hiyo ni kufadhilisha jinsia ya kiume kuliko ya kike na kimsingi hasa ni kumchukulia mtoto wa kike kuwa ni nuksi. Kwa hivyo aya zinasema vipi, nyinyi mnawaona watoto wa kiume wana ubora kuliko wa kike, mpaka ikawa azaliwapo mtoto wa kiume mnafurahi, lakini anapozaliwa mtoto wa kike nyuso zenu zinasawijika na kujawa na hasira. Baya zaidi ni kwamba mnawanasibisha watoto wa kiume na nyinyi wenyewe na mnajifaharisha nao lakini mnawanasibisha mabanati na Mwenyezi Mungu, kwamba yeye amewaumba, lakini siyo takwa lenu. Mvulana ambaye ni msaidizi wenu katika kazi za biashara na uzalishaji, na ambaye wakati wa vita ni askari mpiganaji, huyo mnamtambua kuwa anatokana na nyinyi. Lakini msichana ambaye anakulia kwenye mazingira ya nyumbani ya kushughulikia utanashati na mapambo bila kushirikishwa kwenye mambo mengine ya nje, na kwa sababu hana nguvu na sauti kwenye mitifuano na majadiliano, yeye ndiye mnamnasibisha na Mwenyezi Mungu. Inajulikana wazi kuwa mwanamke na mwanamme wote wawili ni viumbe wa Mwenyezi Mungu na uwepo wa wote wawili unahitajika ili kizazi cha mwanadamu kiendelee kubaki. Mbele ya Allah subhanahu wa ta'ala, hakuna yeyote baina ya wawili hao aliye mbora zaidi ya mwenzake, ijapokuwa kwa kuzingatia nafasi ya kila mmoja katika maisha. Mwanamke na mwanamme wana baadhi ya mambo wanayotofautiana kinafsi na kimwili. Moja ya tofauti hizo ni wanawake kutawaliwa zaidi na hisia za kiroho katika maneno na vitendo vyao. Ukweli ni kwamba kwa sababu ya nafasi kuu ya wanawake katika maisha ambayo ni ya umama, Mwenyezi Mungu mtukufu amewajaalia kuwa na sifa maalumu ambazo zimewafanya wasameheke kushirikishwa kwenye mambo ya vita na mapigano. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwatofautisha watoto wa kike na wa kiume, chimbuko lake ni imani potofu na za kihurafa ambazo Quran inazipinga vikali. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kupenda urembo na mapambo kwa mabanati na wanawake ni jambo la kimaumbile na linalokubalika. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mazingira ya vita na mitifuano si ya kushirikishwa wanawake kwa sababu hayaendani na maumbile yao. Naiendeleza darsa yetu kwa aya kumi na tisa na ishirini ambazo zinasema: wajaalu lmalaikata alladhina hum ibadu rahmani inatha ashahidu khalqahum satuktabu shahadatuhum wayusalun, wa na wakawafanya malaika ambao ni waja wa mwingi wa rehma ni wanawake Kwani wameshuhudia kuumbwa kwao. Ushahidi wao utaandikwa na wao wataulizwa. Waqalu law shaa ar-rahmanu ma abadnahum ma lahum bidhalika min ilmin inhum illa yakhrusun, nao husema angelipenda mwingi Warihma, wa rehma tusingewaabudu sisi hawana ujuzi wowote wa hayo, hawana ila kusema uongo tu. Moja ya imani potofu ambayo walikuwa nayo washirikina ni kuwaitakidi malaika kuwa ni mabinti wa Mwenyezi Mungu, na walikazania na kuing'ang'ania imani hiyo ya uzushi, utadhani nastaghfirullah, wao walishuhudia na kumwona Mwenyezi Mungu akiwazaa viumbe hao Baya zaidi ni kwamba wakiwaabudu malaika na kuamini kuwa kwa namna fulani wana nafasi na ushiriki katika uendeshaji wa mambo ya ulimwengu, hali ya kuwa imani hizo zilitokana na dhana zisizo na msingi wowote wa na wala hazikuwa na uthibitisho wowote wa wa kielimu na ndipo Qur'ani kasema dai lao hilo potofu litakuja kuulizwa siku ya kiyama, na wao hawatakuwa na jawabu ya kutoa. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni haya yafuatayo: Mosi, malaika ni viumbe wa Mwenyezi Mungu, si watoto wake, na kinyume na wanadamu wao hawako katika jinsia ya kike au ya kiume. Pili, kumwabudu kiumbe yeyote wa Allah awe ni malaika au mwanadamu kama Nabii Isa alayhi salam kutaulizwa na kusailiwa siku ya kiyama. Tatu, tusidhani tuyasemayo na yatokayo vinywani mwetu yanafutika na kutoweka, hasha, wakala chochote tunachokisema kinahifadhiwa katika mfumo wa ulimwengu na iko siku itatupasa tuje kuwajibika na kujieleza kwa tuliyodai na tuliyoyasema. Na nne ni kwamba tusihalalishe na kutetea jambo potofu kwa kulinasibisha na Mwenyezi Mungu, kwa sababu yeye Allah Subhanahu wa Ta'ala, ambaye ameteremsha kitabu na ametuma mtume na mwongozo kwa ajili ya wanadamu hajawahi katu kututaka tufuate njia ya dhalala na upotofu. Seta leo inahitimishwa na aya 21 na, na 22 ambazo zinasema: Am atainahum kitaban min qablihi fahum bihi mustamsikun, Kwani tuliwapa kitabu kabla ya hichi na ikawa wao wanakishikilia hicho. Bal qalu in Inna wajadna abaana ala ummati wa inna ala atharihim muhtadun, bali wanasema hakika sisi tuliwakuta baba zetu wanashika dini makhsusi, basi na sisi tunaongoza nyuo zao. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu imani potofu na za hurafa walizokuwa nazo washirikina, na kuzungumzia chimbuko lake kwa kusema, si kwamba wao wana ushahidi kutoka kwenye mafundisho ya mitume na vitabu vya mbinguni walivyoteremshiwa, wa kutetea na kuhalalisha uzushi na hurafa zao, kwa sababu hakuna mtume yeyote aliyewafunza watu hurafa na upotofu huo. Lakini ukweli ni kwamba watu hao walizikubali imani na itikadi hizo kwa kufuata yale yaliyofanywa na mababu na wazee wao waliotangulia, wazee ambao wao wenyewe walikuwa katika ujinga na ujahili pasina kuwa na elimu na ujuzi wowote wa na, wakamnasibishia Mwenyezi Mungu mambo mbalimbali mbali, kutokana na makisio na dhana batili. Kwa maneno mengine, ni kwamba imani hizo potofu na za uzushi hazina mashiko wala msingi wa kielimu na kiakili au ushahidi wa maandishi kutoka kwenye vitabu vya mbinguni walivyoteremshiwa mitume waliopita ni ufuataji na uigaji kibubusa wa yale yaliyokuwa yakiyafanywa na mababa na mababu zao waliotangulia ndiyo uliopelekea kukubaliwa mambo hayo na watu, hali ya kuwa hakuna mtu yeyote mwelewa na mwenye akili timamu anayefanya uigaji kuwa ndiyo msingi wa kufuata katika mambo yanayohusu fikra, imani na itikadi zake na tena uigaji wenyewe ni wa yeye mtu mjinga wa jambo kumfuata mtu mwingine aliye mjinga kama yeye. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba fikra na itikadi zinatakiwa zisimame juu ya msingi wa akili au wahi. Kitu kisichokubaliana na akili na wahi ni shirki na uzushi hata kama kitajulikana kama mila, desturi na utamaduni wa jamii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tujihadhari na kutetea, kutangaza na kueneza mila na desturi potofu katika jamii kwa kisingizio cha kutunza na kuendeleza turathi za kale na athari za waliotangulia. Alkadhalika tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kwa mtazamo wa Qur'an taasubi na ukereketwa wowote ule juu ya ukabila taifa asili au lugha unaopelekea kuiga mambo kibubusa na kufanya vitu visivyo na mantiki na, na visivyoingia akilini haukubaliki hata kidogo. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 898 ya na na Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah