Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 893 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Na malipo ya uovu ni uovu mfano wa huo, lakini mwenye kusamehe na akasuluhisha, basi huyo malipo yake yapo kwa Mwenyezi Mungu, hakika yeye hawapendi wenye kudhulumu. Katika aya ya mwisho tuliyosoma kwenye darsa iliyopita, tulizungumzia suala la kujihami na kukabiliana na dhalimu, kwa maana kwamba mtu muumini hawezi kuinyamazia kimya dhulma, na ikiwa italazimu ataomba msaada pia kwa wenzake ili kumdhibiti mtu dhalimu. Katika mwendelezo wa maudhui hiyo, aya tuliyosoma inasema pamoja na hayo, katika kumchukulia hatua anayedhulumu kusiwepo na uchupaji mipaka, bali aadhibiwe kwa haki na uadilifu na kulingana na dhulma aliyofanya kama inavyosisitiza pia aya ya 194 ya, na ya Suratul Bakara juu ya msingi wa kulipiza kisasi sawa na alivyotendewa. Kisha aya inaendelea kueleza kwamba ikiwa mtu dhalimu atajuta kwa aliyoyafanya na akaomba msamaha, basi msameheni na pataneni naye kwa kufanya naye suluhu, kwani Mwenyezi Mungu analipenda zaidi hilo na atakulipeni thawabu kwa sababu ya kusamehe. Hapana shaka kuwa amri hii ya Allah Subhanahu wa Ta'ala haimaanishi kumtetea na kumuunga mkono dhalimu bali inalenga kuondoa uadui na vinyongo baina ya watu katika jamii na kuleta suluhu na maridhiano kati yao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mtu aliyedhulumiwa ndiye mwenye khiari na mamlaka ya kumpa adhabu aliyemdhulumu. Anaweza hata kumsamehe au kumwadhibu kwa msingi wa uadilifu. Kwa hivyo, kama ataamua kutomsamehe, adhabu atakayompa ilingane na aina ya dhuluma aliyomtendea na wala isichupe na kupindukia mpaka. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa linalousiwa zaidi na dini ni kumsamehe aliyekukosea hata kama utakuwa na uwezo wa kumwadhibu, na hapana shaka kuwa mtu anayesamehe atapata kwa Mwenyezi Mungu malipo makubwa ya thawabu wa aidha. Tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba Sambamba na kutakiwa sheria zitawale na kutekelezwa kwa uadilifu, inapasa watu washajiishane pia kuamiliana kiakhlaki, kwa huruma na upendo, ni kama inavyohusia Qurani tukufu juu ya kusamehe, sambamba na kuwepo haki ya ulipizaji kisasi. Subhanallah, subhanallah, subhanallah, subhanallah. Tunaendeleza darsa yetu kwa aya ya arubaini na moja na arubaini na mbili ambazo zinasema, Wala mani intasara baada zulmihi fa ulaika ma alayhim min sabid, na wanaojitetea baada ya kudhulumiwa ahao hapana njia ya kuwalaumu Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumzwa katika aya iliyotangulia kuhusu kuchukua hatua ya kumwadhibu au kumsamehe aliyetenda dhulma na kusisitizia tena kwa mara nyingine nukta ya kwamba msamaha huo inatakiwa utolewe na mdhulumiwa, na kwa hiari yake mwenyewe na si kwa kulazimishwa na watu. Sababu ni kwamba yeye anayo haki isiyo na shaka ya kumpa adhabu ya kumlipizia kisasi aliyemdhulumu, na hata kama hatokuwa na uwezo wa kulifanya hilo peke yake, basi aombe msaada kwa watu wengine. Na kwa mintaarafu ya hayo, haifai kumlaumu mtu aliyedhulumiwa pale anapopigania kupata haki yake, kwa sababu si kosa hata kidogo kufanya hivyo. Inavyotakiwa hasa ni jamii kuwalaumu na kuwashutumu watu wanaowanyang'anya na kuwadhulumu wenzao haki zao; ni wale wanaozikanyaga sheria wakavuka na kuchupa mpaka, kwa kujiona, bila ya haki, kwamba wao ni wabora na wana hadhi na daraja ya juu kuliko wenzao. Watu hawa wanastahiki kukemewa na kulaumiwa hapa duniani na huko akhera wataghadhibikiwa na Allah na kupatwa na adhabu kali ya moto. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mdhulumiwa ana haki ya kuomba msaada kwa watu, na watu wa jamii yake inapasa wamsaidie ili apate haki yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Uvukaji mipaka wa kudhulumu haki za watu ni uovu usiokubalika hata ukifanywa na mtu yeyote yule, na inapasa ufuatiliwe na kuchukuliwa hatua za kisheria. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba uovu wa uchupaji mipaka ya sheria za Mwenyezi Mungu na kanuni za kijamii, ambao unasababisha ufisadi na uharibifu katika jamii inapasa ufichuliwe na wale waliohusika wafuatiliwe na kuchukuliwa hatua na wanajamii Subhan Allahu akbar. Wapenzi wasikilizaji, darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 43 ambayo inasema: wala man sabara waghafara inna dhalika lamin azmil umur, na anayesubiri na kasamehe, hakika hayo ni katika mambo ya kuwazimiwa. Aya hii inarudia kwa mara nyingine tena suala la kumsamehe aliyekosea na kusisitiza kwamba haki aliyonayo mdhulumiwa ya kumlipizia kisasi aliyemdhulumu isiwafanye watu wakaghafilika na sifa ya usamehevu, na wakalipuuza jambo jema la kurehemiana na kuhurumiana. Na kwa muktadha huo inasema Kuwasamehe waliotukosea ni jambo gumu linalohitaji subra na uvumilivu, lakini ni jambo lenye thamani kubwa sana. Ni wazi kwamba kuidhibiti nafsi na hisia za uchungu na kuwa tayari kuisamehe haki si jambo jepesi hata kidogo, au linaloweza kufanywa na kila mtu, lakini watu waungwana wenye azma na irada thabiti na moyo uliopambika kwa sifa njema wao huweza kulifanya hilo wakasamehe na kufumbia macho haki yao. Kwa ujumla, ya hizi kadhaa za Suratu Shura zimezungumzia aina mbili za kuamiliana na mtu aliyewafanyia dhuluma wenzake. Ya kwanza ni kumwadhibu na kumlipizia kisasi, na ya pili ni kumhurumia na kumsamehe. Ni wazi kwamba mazingira na hali za watu pia zinaathiri na kuchangia katika suala hili, yaani mazingira na hali ya aliyedhulumu na pia ya aliyedhulumiwa. Kwa maana kwamba, yamkini aliyedhulumu yeye mwenyewe akajuta kwa aliyotenda, akaomba asamehewe, na yamkini pia asijute kwa uovu aliofanya na akaendelea kujigamba na kujisifu na hata kutetea dhuluma aliyofanya. Na kwa upande wa aliyedhulumiwa, pia inawezekana akawa ni mtu muungwana na mwenye moyo rahimu kiasi cha kuwa tayari kirahisi kuwasamehe waliomkosea, lakini wakati mwingine mdhulumiwa huwa katika hali na mazingira yanayomfanya asiweze kuvumilia dhuluma na uovu aliyotendewa na hivyo akashikilia msimamo wa kutaka haki itendeke. Katika aya hizi kadhaa na zilizopita tulizosoma, zimechambuliwa na kuzungumziwa hali zote hizo na kubainishwa hukumu ya kufuatwa kulingana na hali na mazingira yalivyo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Wasia wa kiakhlaki wa Quran ni mtu kuvumilia na kuwasamehe wenzake kwa waliomkosea, ijapokuwa kwa mujibu wa sharia haki yake ya kulipa kisasi na kuadhibiwa aliyemkosea iko pale pale. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa subra na usamehevu ni miongoni mwa sifa tukufu za kiutu zenye hadhi kubwa mbele ya Allah subhanahu wa ta'ala. Vilevile aya hii inatutaka tujue kwamba Uislamu ni dini iliyokamilisha kila kitu, kwa maana ya kuitambua haki ya mdhulumiwa, lakini wakati huo huo kumshajiisha aonyeshe ungwana wa kusamehe na kufumbia macho haki yake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 893 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atulinde na ubaya wa kudhulumu haki za watu na atuwezeshe kuwa wavumilivu na wasamehevu pia kwa wanaotukosea. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh ya rabbi ab'idni 'ani al-hulumati ya rabbi bil hadi an-nabi wa alihi