na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 9 na 12 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 44 ya Addukhan. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 28 na 29 za sura hiyo ambazo zinasema a'udhu billahi minash shaitani rrajim. Kadhalika wa awrathnaha qauman akharin. Ndio hivyo, na tukawarithisha haya watu wengine. Fama bakat alayhimus samau wal ardhu wama kanu munzarin, mbingu wala ardhi hazikuwalilia wala hawakupewa muda. Katika kuhitimisha simulizi za hatima iliyoipata kaumu ya Firauni, aya tulizosoma zinasema baada ya Firauni na watu wake kuangamizwa kwa kugharikishwa kwenye mto Nile kila walichoacha kilirithiwa na Bani Israel, wakazimiliki mali na utajiri wao wote bila kuhangaikia wala kuupatia usumbufu wowote. Ni kama ilivyoelezwa pia katika Suratu Shuaraa ya kwamba baada ya kugharikishwa kina Firauni na kuporomoka mihimili ya utawala wao, kundi moja la bani Israel lilirudi tena Misri na kutawala katika ardhi hiyo ya mafirauni. Kisha aya zinaendelea kubainisha kwamba kutokana na ukubwa wa dhulma ilizofanya kaumu ya Firauni, wakati walipoangamizwa na kuondolewa katika mgongo huu wa ardhi hakuna yeyote aliyeguswa na kuondoka kwao au hata kutokwa na chozi. Hata mbingu na ardhi pia zilifarijika kwa kuangamizwa kwao, wala hazikuhuzunika au kuwasikitikia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuangamizwa kaumu za madhalimu ni moja ya utaratibu aliyouweka Allah ili uwe onyo na mazingatio kwa watu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ulimwengu wa maumbile unayo aina fulani ya hisi na utambuzi. Kwa hivyo si wanadamu peke yao bali hata ulimwengu huo pia hupata hisia nzuri kwa kuangamizwa madhalimu. Yeah. katika wenye kupindukia mipaka. Wa laqad ikhtarnahum ala ilmin ala alalamin, na hakika tuliwachagua kwa ujuzi wetu kuliko walimwengu wengine. Wa atainahum min alayati ma fihi bala'un mubin, na tukawapa katika ishara zetu ambazo ndani yake mna majaribu yaliyo wazi. Nabi Musa alaihi salam alisimama kukabiliana na Firauni aliyekuwa akitakabari kwa hakika, Firauni alikuwa mtawala dhalimu na mmwagaji damu ambaye alijihisi bora kuliko wanadamu wengine na aliwazidi watu wote kwa israfu na ufisadi. Mafirauni walikuwa wakiwaadhibu Bani Israel na kuwapa mateso yasiyohimilika, wakiwachinja watoto wao wachanga wa kiume na kuwaacha hai wa kike, ili waje kuwatumikisha na kuwafanya wajakazi wao. Waliwatumikisha na kuwafanyisha kazi ngumu na za sulubu Bani Israel bila kuwapa chochote, lakini hatimaye Mwenyezi Mungu mtukufu aliikomboa kaumu hiyo iliyokuwa ikidhulumiwa ya Bani Israel na kuitoa kwenye makucha ya Firauni jabbari na mwagaji damu kwa mapambano yaliyoendeshwa na kuongozwa na Nabii Musa alaihi ssalam, na kama tulivyotangulia kueleza si tu Bani Israil walikomboka kutokana na madhila waliokuwa wakiyapata kwa Mafirauni, lakini pia walihodhi mali na milki zao zote na wao wenyewe wakawa kaumu yenye nguvu na uwezo iliyoishi kwenye ardhi kubwa. Lakini mbali na mali na milki, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwatunuku pia neema zingine ambazo ziligeuka mtihani kwao wa kujaribiwa, ni kuteremshwa vyakula maalumu vya mbinguni kama mana na salwa ambavyo vimeashiriwa katika Suratul Bakara au kupasuka jiwe gumu na kutiririka ndani yake chemchemi kumi na mbili za maji kwa ajili ya matumbo yote kumi na mbili ya Bani Israel. Yote hayo yalifanywa ili yawe mtihani kwao, kwani hiyo ndiyo kaida na utaratibu wa Allah. Hulitahini kundi moja kwa misiba na mabalaa, na hulijaribu kundi jingine kwa fadhila na neema zake. Ilivyo hasa katika mantiki ya Qur'an, misiba na taabu ni wenzo wa kujaribiwa mtu, kama ulivyo utajiri, mali na madaraka. Kwa hivyo wakati Bani Israeli walipokuwa wakiteswa na kuadhibiwa na Firauni, walikuwa wakijaribiwa, na vivyo hivyo walipowezeshwa kuhodhi mali na madaraka na kuwa na mamlaka ya kila kitu. Hata hivyo hawakujali wala kushukuru neema hizo, wakafeli mtihani huo waliopewa. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba watu wanaomsaidia Mtume wa Mwenyezi Mungu na kufuata mafundisho yake wanaweza kuokolewa na madhila ya madhalimu. Fuzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kujifanya bora, kufurutu ada na kupindukia mipaka, ni hulka ya Kifirauni, hata kama mwenye shahsia iliyojengeka kutokana na hulka hiyo hatokuwa Firauni mwenyewe. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba sifa chafu na matendo maovu ndiyo chanzo cha kuangamizwa umati na kaumu mbalimbali. Aidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa neema ambazo Allah anawapa watu na jamii mbalimbali mbali ni wenzo wa kuwatahini tu na si hoja ya kudhani kwamba wao ni bora kwake yeye Mola. Darasa letu ya leo inahitimishwa na aya ya 34 hadi 36 za sura yetu hii ya Ad-Dukhan, ambazo zinasema: inna dhaula la yaquluna in hiya illa mawtatuna al-ula wa ma nahnu bimunsharid, hakika hawa wanasema hapana ila kufa kwetu mara ya kwanza tu wala sisi ahatufufuliwi. Fatu biabaina in kuntum sadiqin, basi warudisheni baba zetu ikiwa nyinyi mnasema kweli. Baada ya kumalizika kisa cha Firauni na Bani Israil, aya hizi zinazungumzia kwa mara nyingine tena habari za washirikina wa Maka na kauli zao za kukanusha maadi, pale waliposema mwisho wa maisha ni haya mauti mnayoyaona, na hakuna chochote chingine baada ya hapo, seuze mtu kudai kwamba tutakuwa hai tena na kuwa na maisha mengine mapya. Makafiri hao walikuwa wameing'ang'ania itikadi hiyo mpaka wakawa wanamwendea Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kumwambia, kama usemayo ni kweli kwamba wafu watakuwa hai tena, wafufue basi baba zetu waliokufa miaka na miaka iliyopita, ili ili tuwaone hapa hapa duniani ndipo tutaamini. Ni wazi kuwa maadi, yaani kufufuliwa viumbe, yamewekwa kwa ajili ya kwenda kuwalipa watu malipo ya thawabu au adhabu huko akhera, na utaratibu aliyoupanga Allah subhanahu wa ta'ala si kuwafufua wafu hapa duniani. Lakini hata tukijaalia kuwa mtume angeifanya kazi hiyo ya kuwafufua watu lakini kwa watu wakaidi, wabishi na watafutaji visingizio, wangeamua kuzusha hoja nyingine na kusema wanayoyaona ni uchawi na mazingaombwe, na wasingekuwa tayari kuuamini muujiza huo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kubainisha mitazamo ya wapinzani na kuitolea majibu. Ni mbinu inayotumiwa na Qur'an kuthibitisha ukweli wa imani na itikadi wanazofuata waumini. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kukanusha ulimwengu na maisha baada ya kifo hakufanywi kwa hoja na burhani. Ni madai ambayo makafiri wamekuwa wakiyatoa katika zama zote za historia bila ya hoja wala mantiki. Wapenzi wa, wa sikilizaji darsa ya 912 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atusamehe madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh, ya Qadhi al-haja.