na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu, na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 886 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Fariqun fil jannati wa fariqun fis sa'ir. Na namna hivi tumekufunulia Quran kwa Kiarabu ili uwaonye watu wa mama wa miji na walio pembezoni mwake, na uhadharishe na siku ya mkutano, haina shaka hiyo, kundi moja litakuwa peponi na kundi jingine motoni. Katika darsa iliyopita, tulizungumzia pamoja na mambo mengine kuteremshwa wahi kwa mitume waliotangulia katika zama mbalimbali za historia. Aya tuliyosoma inamhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam ya kwamba katika mwendelezo wa uteremshaji wa wahi kama ilivyokuwa kwa mitume waliopita, tumekuteremshia na wewe pia. Na Qur'an tumeiteremsha kwa lugha ya Kiarabu, ambayo ndiyo lugha ya watu wa Maka, wahutubiwa wa mwanzo wa kitabu hiki. Madhumuni yake ni kwamba katika hatua ya kwanza uwape mwongozo na indhari kwa aya za kitabu hiki wakazi wa Maka na kando kando yake, na kuwatahadharisha na mwisho mbaya wa matendo yao maovu ambao utawaandama siku ya kiama. Kisha aya inaendelea kwa kuashiria kuwa siku hiyo ya kiama watu wote kuanzia wa mwanzo wao mpaka wa mwisho wao watakusanywa pamoja ili wahesabiwe amali zao. Huko watu watagawanyika makundi mawili, wale waliomwamini Mwenyezi Mungu na wakafanya mema ambao wataelekea peponi, na makazi ya waliomkufuru Mola wao na wakatenda maovu ni adhabuni kwenye moto wa jahannam. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba japokuwa Qur'an imeteremshwa kwa lugha ya Kiarabu, lakini hawakukusudiwa Waarabu peke yao. Na ndiyo maana hakuna mahala popote ndani ya Qur'an lilipotumika tamko la ya ayyuhal arab, yani enyi Waarabu, bali limetumika tamko jumla linalowahusisha wanadamu wote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa katika tablighi na uwenezi wa dini inapasa tuzingatie sifa maalumu na mahitaji ya tunao walingania pamoja na vipaumbele vyao. Vilevile vile tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba katika sifa maalum iliyo nayo Qur'an, ni ya matamko yake kubakia katika sura na hali ile ile ya wakati alipoteremshiwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwa njia ya wahi, basi na kubadilishwa kupotoshwa au kutiwa mkono na wanadamu katika muda wote wa historia ya tangu kuteremshwa kwake. Alkadhalika, aya hii inatuonyesha kuwa hakuna mtu yeyote aliyeweza kutoa hoja za kimantiki kuonyesha kwamba kiama hakiwezi kutokea. Kwa hivyo tusijitie shaka na tashuishi ya kutupatia sababu ya kufanya maovu na maasi. Nasir, na lau Mwenyezi Mungu angelipenda angewafanya wote umma mmoja, lakini anamwingiza katika rehma yake amtakaye, na madhalimu hawana wali wala msaidizi. Amittakhadhu min dunihi awliya Fallahu huwa al-waliyyu wahuwa yuhyi al-mawta wahuwa ala kulli shay'in qadir, au wamechukua mawalii wengine badala yake, lakini Mwenyezi Mungu ndiye walii hasa na yeye ndiye anayehuisha wafu na yeye ndiye muweza wa kila kitu. Katika sehemu ya mwisho ya aya iliyotangulia ilielezwa kwamba siku ya Kiama watu watagawanyika makundi mawili, kundi moja la peponi na kundi jingine la motoni. Aya tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema, hapa duniani ni vivyo hivyo, kwani watu hawako katika hali moja. Kuna kundi la watu wenye nia safi na wanafanya matendo mema na mazuri na kuna kundi la watu wenye nia chafu wanaofanya matendo maovu na mabaya. Sasa swali linalojitokeza hapa ni kwa nini Mwenyezi Mungu hakujaalia watu wote wakawa watenda mema hapa duniani ili wote wakaingizwe peponi siku ya kiama? Aya zinatoa jibu kwa kusema kama Mwenyezi Mungu angelitaka angeweza kuwalazimisha watu wote wa ukubali wito wa mitume na wakawa hawana budi kumwamini yeye na kufanya amali njema, lakini imani ya kulazimishwa haina thamani yoyote. Kaida na utaratibu aliyoweka Allah ni wa watu kuamua kwa irada na khiari yao kuchagua njia wanayotaka kufuata na kufanya amali zao kulingana na chaguo walilofanya. Na sababu ni kwamba ukamilifu halisi wa mwanadamu unapatikana kupitia njia hiyo, na hiyo ndiyo neema kubwa kabisa ambayo Mwenyezi Mungu amempa mwanadamu, na kwa kufanya hivyo amemfungulia njia ya kuufikia ukamilifu. Kusema kweli, hii hali ya kutofautiana wanadamu chimbuko lake ni hiyo khiari na irada ya kuamua wafanye watakavyo. Kwa maneno mengine, ni kwamba kuwepo tofauti hizo kuna maslaha zaidi kuliko wote kuwa na hali moja, kwa sababu asili ya tofauti ni khiari waliopewa na asili ya kuwa na hali moja ni kufanya mambo kwa kulazimishwa. Hapana shaka ni bora kufanya jambo kwa khiari kuliko kwa kulazimishwa. Lakini tujue pia kwamba kwa kuwa Allah subhanahu wa ta'ala ni mwadilifu na mwenye hikma, kuamiliana kwake na waja wake kutaendana na machaguo waliofanya. Yule aliamua kufuata njia ya haki kwa irada na khiari yake atapata rehma maalum za Allah na yule aliyeamua kwa hiari yake pia kuidhulumu nafsi yake na nafsi za wenzake atakuwa amejikosesha rehma za Mola duniani na akhera. Mtu yeyote anayekubali kutawaliwa mambo yake na asiyekuwa Allah, akaamua kuzifuata sheria pogo na zenye mapungufu za wanadamu badala ya sheria za Mwenyezi Mungu ajue kwamba amejiweka nje ya mamlaka ya utawala wake Mola. Mtu kama huyo hana msimamizi na msaidizi duniani na akhera. Kisha aya zinaendelea kutilia mkazo suala la kukana mamlaka ya utawala wasiyekuwa Mwenyezi Mungu na kuuliza kwa mastaajabu: hivi wao wameamua kuwafanya mawalii wa kuwatawalia mambo yao wasiokuwa Mwenyezi Mungu ilhali ni Allah subhanahu wa ta'ala ndiye walii na mtawalia halisi wa mambo ya viumbe wake, kwa kuzingatia kwamba sharti kuu la kuwa walii na mtawaliaji wa mambo ya mtu ni kuwa na nguvu na uwezo, na muweza mutlaki wa kila jambo ni Allah subhanahu wa ta'ala pekee. Kwa hivyo uwalii huo unamhusu yeye tu. Ni yeye anayewahuisha wafu na mwenye uwezo wa kila kitu. Kwa hivyo kama wanataka kujichagulia walii msimamizi na mstahiki wa kuwatawalia mambo yao, inapasa wamchague Mwenyezi Mungu mtukufu ambaye utawala wake umetanda kila mahala na wa milele pia, si mwingine ghairi yake yeye. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mwanadamu kuwa na khiari na haki ya kuchagua kunatokana na utaratibu usio na shaka uliowekwa na Mwenyezi Mungu, na hakuna mtu yeyote mwenye mamlaka ya kumnyima mwanadamu haki yake hiyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa makafiri na washirikina kabla ya kuitendea dhulma dini ya Mwenyezi Mungu na mitume wake, huwa wamezidhulumu nafsi zao wenyewe, kwa sababu wanakuwa wamejitoa kwenye mamlaka na uwalii wa yeye Allah subhanahu wa ta'ala. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba utawala na uwalii unamstahikia mwenye uwezo wa kila jambo ambaye mauti na uhai wa mwanadamu uko mikononi mwake, yeye si mtu ambaye hana mamlaka hata ya uhai na umauti wake mwenyewe. Darasa yetu leo inahitimishwa na aya ya kumi ambayo inasema, wa mukhtalaftum fihi min shay'in fa hukmuhu ila Allah Dhalikum Allahu Rabbi alayhi tawakkaltu wa ilayhi unib, na mkihitalifiana katika jambo lolote basi hukumu yake iko kwa Mwenyezi Mungu huyo Mwenyezi Mungu ndiye Mola wangu mlezi ninaye mtegemea na kwake yeye narejea. Baada ya aya iliyotangulia iliyozungumzia uwalii mpana wa Allah kwa waja wake, aya hii inaashiria moja ya vielelezo vya uwalii wa Allah na kueleza kwamba mtu ambaye ameukubali uwalii na utawala wa Mwenyezi Mungu juu ya mambo yake yote, inapasa yatangulize maneno ya Mola na hukumu yake katika kila jambo, ikiwemo pale inapotokea hitilafu na tofauti juu ya maudhui mbalimbali mbali, na si kufuata matashi yake ya marafiki zake, jamaa au wenye fikra sawa na zake. Kwa masikitiko ni kwamba wengi wetu badala ya kuzingatia ukweli na haki tunafuata hawa na matamanio ya nafsi zetu. Kwa hivyo zinapotolewa nadharia na maoni mbalimbali mbali kuhusu maudhui fulani katika jamii, tunayoyakubali sisi ni maoni yanayokidhi maslahi yetu binafsi au yanayoendana na itikadi na utashi wetu, ilhali ishara ya imani ya kweli ni kwamba katika maudhui za kifikra, kijamii, kisiasa, kiuchumi na kisheria na vilevile vile katika masuala mengine tunayotofautiana, turejee kwenye chemchemi ya mafundisho ya dini ya Mwenyezi Mungu. Kwa maneno mengine ni kwamba hukumu ya kila jambo tuitafute ndani ya Qur'an na kwenye sunna za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlulbaiti wa mtukufu huyo alayhim salam. Na taban, litakalotubainikia tulikubali na kulifuata, hata kama litakinzana na matashi na matakwa yetu. Ni wazi pia kwamba kuishika na kuifuata hukumu ya Mwenyezi Mungu kuna gharama, na yumkini watu wa familia au jamii yetu wakatupinga na kutupiga vita. Kwa hivyo tunatakiwa tutawakal na kumtegemea Allah na kumwomba auni na msaada wake, atuwezeshe kuwa thabiti katika kuyakabili matatizo na misukosuko itakayotufika kwa sababu ya kushikamana na mafundisho ya dini yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mbali ya dini kuzungumzia masuala ya kiitikadi na kiakhlaqi inayapatia majibu pia mahitaji yote ya mwanadamu katika masuala ya kijamii, kiuchumi, kisiasa na kifamilia. Kwa hiyo, turejee kwenye miongozo na mafundisho ya dini kwa ajili ya utatuzi wa mambo yetu yote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa badala ya kutegemea nguvu zenye mihimili dhaifu na zinazomalizika, tutawakal kwa Mwenyezi Mungu muweza aliyetukuka na kumwelekea yeye kwa shida na matatizo yote yanayotufika. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa 886 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaikum