Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 925 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 46 na wote watakuwa na daraja zao mbali mbali kwa walioyatenda na ili awalipe kwa vitendo vyao na wala hawatadhulumiwa. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia makundi mawili ya watu, la kwanza ni la wanao muamini Allah, na kuwafanyia wema na ihsani wazazi wao na la pili ni la wanao kanusha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu na kutojali kuchunga haki za wazazi. Aya hii tuliyosoma inasema siku ya Kiyama Mwenyezi Mungu mtukufu atawalipa watu wa kila moja kati ya makundi hayo mawili malipo ya thawabu au adhabu kulingana na amali zao na daraja za malipo yao zitatafautiana kwa kuzingatia nia na utendaji wao. Kisha aya inaendelea kutilia mkazo wa uadilifu wa Allah subhanahu wa ta'ala katika mfumo wa utoaji malipo kwa waja na kueleza kwamba kila mtu atapata malipo kamili ya amali zake na hakuna atakayedhulumiwa kwa kunyimwa hata chembe ya haki yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba majaaliwa na hatima ya kila mtu hapa duniani na huko akhera iko mikononi mwa mtu mwenyewe, na nafasi atakayokuwa nayo mtu siku ya Kiama itatokana na nia na amali zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Kupita kwa muda na zama hakutayafanya matendo na amali za mtu zifutike na kutoweka, kwani asili ya kila amali na athari zake zimehifadhiwa kwenye daftari la amali za mja, na siku ya Kiama itadhihirika hakika yake kwa ukamilifu, na ndiyo utakuwa msingi wa malipo ya thawabu au adhabu atakayolipwa mtu siku hiyo. iendeleza darsa yetu kwa aya ya 20 ambayo inasema Na siku watakapowekwa mbele ya moto waliokufuru, waambiwe nyinyi mlitwaa vitu vyenu vizuri katika uhai wa duniani na mkastareheshwa navyo, basi leo ndiyo mnalipwa adhabu ya fedheha kwa mlivyokuwa mkitakabari katika ardhi bila ya haki na kwa sababu mlikuwa mkifanya ufuska. Rehma, ukarimu na uraufu wa Allah subhanahu wa taala kwa waja wake hapa duniani unajumuisha makundi yote mawili ya watu, yaani waumini na makafiri. Na yeye mola hawanyimi neema zake za kimaada na za vitu vya dunia hata wanaomkufuru na wanaomshirikisha. Pia tuliyosoma inasema Makafiri na wafanya maovu walijistarehesha kiasi cha kutosha kwa neema za Mwenyezi Mungu na raha za kimaada hapa duniani, na hawakunyimwa chochote walichotaka kufanya. Lakini siku ya kiyama, ambayo ni siku ya malipo, rehma zisizo na ukomo za Allah subhanahu wa ta'ala zitawahusu waja safi na wema peke yao. Ni jambo la yakini kwamba wale ambao hapa duniani walisimama kuipiga vita haki na hawakuwa tayari kuikubali na kuifuata kutokana na inadi, ukaidi na kiburi watafikwa na adhabu kali. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kunufaika na neema za Mwenyezi Mungu hapa duniani hakushurutishwi na kumwamini ye Mola. Riziki ni kitu ambacho Allah subhanahu wataala amewakadiria viumbe wake wote wakiwemo wanadamu. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kujigamba na kutakabari kunamwelekeza mtu kwenye ufasiki na uovu na kumkengeusha na njia ya haki. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba udhalili na unyonge siku ya Kiyama ni adhabu itakayowafika watu waliokuwa wakitakabari hapa duniani kwa kujiona wana nguvu, utukufu na hadhi ya juu kuliko wenzao. Subhanallah. Namtaje ndugu wa kinaadi alipowaonya watu wake kwenye vilima vya mchanga, na kwa yakini waonyaji wengi walitokea kabla yake na baada yake, kuambia msimwabudu isipokuwa Mwenyezi Mungu, hakika mimi na kuhofieni adhabu ya siku iliyokuu. Qalu ajitana lita'fikana an alihatina fatina bima taiduna in kunta min as-sadiqin. Wa wakasema o oh, umetujia ili ututenge mbali na miungu yetu, basi tuletee hayo unayotuahidi ikiwa wewe ni miongoni mwa wasemao kweli. qala innama alilmu inda Allahi wa uballighukum ma ursiltu bihi walakinni arakum qauman tajhalun, akasema, hakika ujuzi uko kwa Mwenyezi Mungu tu, mimi nakufikishieni niliyotumwa lakini nakuoneni kuwa nyinyi ni watu mnaofanya ujinga. Aya hizi zinazungumzia kisa cha Nabii Hud na kaumu yake ya Adi na kueleza kwamba Hud alayhi salam, kama walivyokuwa mitume wengine wa Mwenyezi Mungu, aliwaonya na kuwatahadharisha watu wake na shirki, kuabudu masanamu na kufanya mambo maovu na machafu lakini badala ya watu wake kutafakari na kuyatia akilini maneno yake kwa kuacha kuabudu miungu bandia na mienendo yao miovu, walimtaka mtume wao huyo awateremshie papa hapa duniani adhabu anayowaahidi kuwa itawafika kwa kuikataa haki. Walitoa dai hilo kwa Nabii Hud ilhali utoaji adhabu uko mikononi mwa Mwenyezi Mungu, na mitume hawana mamlaka wala nafasi yoyote katika uteremshaji na utoaji adhabu iwe hapa duniani au huko akhera. Kwa sababu hiyo, Nabii Hud aliwajibu watu wake kwa kuambia hilo mnalotaka ni kufanyieni haliko kwenye mamlaka yangu. Allah subhanahu wa ta'ala ndiye mwenye ujuzi wa hilo. Mimi nina jukumu la kufikisha wito wa maamrisho ya Mwenyezi Mungu tu na kukulinganieni tauhidi, yaani kumwabudu yeye mola pekee wa haki. Mimi siwezi kukulazimisheni muyakubali maneno yangu wala sina uwezo wa kumpa adhabu mtu yeyote. Chanzo cha huu kaidi wenu na kuikataa haki ni ujinga na ujahili, ambao ndio unaokufanyeni msiifahamu na kuiamini. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba jukumu la kwanza ambalo walikuwa nalo mitume kwa kaumu zao za watu washirikina na waovu lilikuwa ni kuwapa maonyo ili wazinduke na kuelewa hatari ya wanayoyafanya. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa lengo na mwongozo mkuu wa mitume wote katika kila zama za historia ulikuwa mmoja, nao ni la ilaha illallah, yaani kumwabudu mola pekee wa haki na kujiepusha na kila aina ya shirki na ukafiri. Vilevile aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba ikiwa mtu atakuwa na imani ya kujiri kwa kiama, atarekebisha mwenendo na matendo yake hapa duniani. Waaidha, aya hizi zinatubainishia kuwa jukumu la mitume lilikuwa ni kufikisha risala na ujumbe wa Mwenyezi Mungu, si kuwalazimisha watu waabudu kwa nguvu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba taasubu na ukereketwa usio na msingi juu ya mila, desturi na imani za kikaumu na kikabila ni ishara ya ujinga aliyonao mtu ambao humfanya aselelee kwenye hali hiyo na kushindwa kuitambua haki na ukweli. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 925 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.