na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na mbili na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya arobaini na tatu ya Azuhruf az Tunaanza darsa yetu kwa aya ya 43 na na 44 na na za sura hiyo ambazo zinasema, A'udhu billahi billah minash shaitanir rajim Fastamsik <muchasimilatikana> <tukajani> billadhi uhiya ilayka innaka ala siratin mustaqim, Basi wewe yashike yaliyofunuliwa kwako hakika wewe uko kwenye njia iliyonyooka. wa innahu ladhikrun lak wa liqaumika wa sawfa tusalud, na hakika haya ni ukumbusho kwako na kwa kaumu yako na mtakuja kuulizwa. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia inadi na ukaidi wa wapinzani wa haki na kukataa kwao maneno ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Aya hizi zinamhutubu mtukufu huyo ya kwamba njia unayofuata wewe na yale unayoyalingania ni sahihi kabisa, wala hayana doa wala toa au lolote lile la walakini na upotofu. Kwa hivyo kutokubali wapinzani si hoja ya kuutia ila ukweli wa utume wako endelea kushika njia unayofuata kwa uzito kamili kulingana na anayokuamuru Mola wako na wahi unaoshushiwa natambua kwamba uko kwenye njia iliyonyooka na ndiyo njia ya haki hakika lengo hasa la kuteremshwa Quran ni kuwaamsha wanadamu na kuwatambulisha majukumu na masuliya yao. Kwa hivyo, inapasa umati wako ushikamane na Qur'an na kujitahidi kila wakati kuyakumbuka na kuyafuata mafundisho yake. Sababu ni kuwa kitabu hiki kinalingania mambo yanayoendana na akili, fitra na maumbile ya mwanadamu na kumwokoa kiumbe huyo na hatari ya kutumbukia kwenye lindi la mghafala na kujisahau. Moja ya mambo ambayo watu wengi tunaghafilika nayo ni mahakama ya siku ya Kiyama. Katika mahakama hiyo watu wote watahojiwa na kusailiwa na watapaswa kuwajibika kwa matendo na amali zao. Na pia juu ya namna walivyoijali Qur'an na kutekeleza mafunzo na mafundisho yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba njia pekee ya uhakika na isiyo na shaka ni kushikamana na Qur'an na mafundisho yake. Kitabu ambacho Allah Subhanahu wa Ta'ala ametupa dhamana na hakikisho la usahihi wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mbali na Qur'an, Sunna na sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, navyo pia ni hoja na marejeo kwetu, na Mwenyezi Mungu ametilia mkazo kwamba njia ya mtume wake huyo mteule ni ya kweli na ya haki. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba siku ya Kiyama Waislamu wataulizwa na kusailiwa kuhusu Quran, na kwamba kwa kiwango gani walishikamana nacho na kukifuata kitabu hicho kitukufu. Allah, Allah. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 45 ambayo inasema was'al man arsalna min qablik min rusulina aj'alna min duni arrahman alihatan yu'badu, na waulize mitume wetu tuliowatuma kabla yako, je, yeah. Tulifanya miungu mingine iabudiwe badala ya mwingi wa rehma rahmani. Washirikina wa maka walikuwa wakijitambulisha kwamba wao wanatokana na kizazi cha Nabii Ibrahim na Nabii Ismail alayhim wassalam, wakawa kila mwaka wanatekeleza baadhi ya amali za kiibada kama hija na kuipa heshima nyumba tukufu ya Allah ya Al-Kaaba, lakini wakati huo huo waliendelea kuabudu masanamu. Kwa hivyo, katika kuikana ibada ya kuabudu masanamu na kuonyesha kuwa itikadi hiyo ya washirikina ni batili, aya tuliyosoma inamhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ya kwamba waulize wafuasi wa mitume waliopita, je, mitume hao waliwaambia watu Viabuduni vitu vingine ghairi ya Mwenyezi Mungu Arrahman. Aya hii inawaambia Waislamu wawaulize wafuasi wa mitume waliotangulia kama Mwenyezi Mungu alitoa amri hiyo kwamba tumwabudu asiyekuwa yeye. Kama Mwenyezi Mungu ametoa amri hiyo, sisi hatuna upinzani kwa sababu sisi tunatii amri yake yeye Allah subhanahu wa taala, na lolote asemalo tunalitekeleza bila kuhoji hivi wala vile. Kwa kuibua swali hili, aya hii na kusudia kutilia mkazo nukta kwamba mitume wote wa Mwenyezi Mungu walilingania tauhidi, na kila mmoja wao alikabiliana kwa uwezo wake wote na shirki na ibada ya kuabudu masanamu. Na kwa hivyo, hatua ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kupinga kuabudu masanamu na kulingania watu tauhidi si jambo jipya, bali amefufua na kuendeleza mwenendo wa kudumu ulioanzishwa na kufuatwa na mitume waliomtangulia. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mhimili wa dini za Mwenyezi Mungu na msingi wao wa pamoja ni tauhidi, na hilo ni jambo ambalo Quran na Bwana Mtume salllahu alaihi wa waalihi wasalam wamelitilia mkazo. Pia funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa haijuzu kuabudu kitu chochote au mtu yeyote badala ya Mwenyezi mungu au pamoja na yeye. Mola wa kuabudiwa ni yeye Allah subhanahu wa ta'ala peke yake, mwenye sifa ya Ar-Rahman <tip> Zifuatazo sasa ni aya za arobaini na sita na arobaini na saba ambazo zinasema. Na hakika tulimtuma Musa kwa ishara zetu aende kwa Firauni na waheshimiwa wake, na akasema hakika mimi ni mtume wa Mola mlezi wa walimwengu wote. fa lamma jaahum bi ayatina idha hum minha yadhahakud, lakini alipowajia na ishara zetu, wakaingia kuzicheka. Aya hizi zinasimulia machache kuhusu Nabii Musa alaihi ssalam, na kueleza kwamba mbali na kaumu yake ya Bani Israil, jukumu jingine ambalo alipewa mtume huyo lilikuwa ni kumwendea Firauni na kumlingania wito wa la ilaha illa Allah, na katika kufanya hivyo, alitakiwa aionyeshe mbele ya Firauni mwenyewe maashrafu, pamoja na washauri wake, miujiza aliyopewa na Mwenyezi Mungu ili iwe hoja na ushahidi wa kuthibitisha ukweli wa utume wake, utume ambao wito wake umetoka kwa Mola wa walimwengu wote, kinyume na Firauni aliyekuwa akijidai na kujinadi kwamba yeye ni mungu, anayewaendeshea watu mambo yao, na kwa hivyo inapasa wote watii amri zake yeye. Wakati nabii Musa alipokwenda kwenye kasri la utawala wa Firauni ili kumfikishia wito wa uongofu, alivaa mavazi ya kawaida kabisa ya sufu. Akamwelekea Firauni na wakuu wa kasri la utawala wake na kuwaeleza kwamba yeye ametumwa na Mwenyezi Mungu awaongoze na kuwaelekeza kwenye njia ya uongofu, lakini wao walimdhihaki na kumcheka kwa kijeli. Sababu ni kwamba kama walivyokuwa watu wa Maka, wao pia walikuwa wakidhani kama Mwenyezi Mungu anataka kumteua mtu awe mtume wake, atamchagua mmoja wa vinara matajiri na maashrafu wa kaumu ya watu, na si mtu asiye na umaarufu wowote, na ambaye aliwahi kuwa mtoto wa kulea wa Firauni. Yaani, iweje mtu kama huyo leo aje kudai kwamba anataka kumwongoza na kumwonyesha uongofu Firauni na kaumu yake? ala kulli hal, huu ndiyo mwenendo wa wale wote wanaotakabari kwa nguvu za madaraka, wakati wanapofikiwa na viongozi wateule wa dini ya Allah, yani kufanyia wito wao kejeli na stihizai. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba mbali na watu wa kawaida mitume walikuwa wakiwaendea pia watawala, kwa sababu bila kurekebishwa watawala masuala ya kijamii hayawezi kurekebishika. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa mitume walikuwa na ukamilifu wa kinafsi na wasifa ali na tukufu za kiakhlaki na walikuja pia na miujiza ili kuthibitisha ukweli wa utume wao na kuwaondolea watu shaka ya aina yoyote ile. Wa aidha tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mbinu ya wapinzani ni kudhihaki, kukejeli na kudhalilisha watu wa haki. Wao hawana mantiki Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 48 na ambayo inasema "Wama nurihim min ayatin illa hiya akbar min ukhtiha wa akhadnahum bil adhab la'allahum yarji'un", na hatukuwaonyesha ishara yoyote ila hiyo ilikuwa kubwa zaidi kuliko nyingineyo na tukawakamata kwa adhabu ili warejee. Aya hii inaeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia na kubainisha kwamba, ili kumfanya Firauni na watu wake wasiwe na kisingizio chochote cha kutoa, tuliwaonyesha miujiza kadhaa wa kadhaa, ambao kila mmoja ulikuwa na uzito mkubwa zaidi na ishara za wazi zaidi kuliko wa kabla yake, ili wajivue vazi la kibri na ghururi walilokuwa wamejivika, na kama walikuwa kweli wanataka kuitambua haki iwabainikie. Lakini kadiri tulivyowaongezea miujiza, ndivyo inadi, ubishi na ukaidi wao ulivyoongezeka pia, mpaka tukaamua, mbali na miujiza hiyo tuwatahini kwa misukosuko na mabalaa ya kimaonyo kama ukame, njaa na mengineyo, kwamba huenda asa watazinduka na kuifuata njia ya haki. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba, katika kutimiza dhima yake kwa watu, kwa ajili ya kuwapa uthibitisho na ushahidi, Mwenyezi Mungu mtukufu hatosheki na hoja na ushahidi mmoja tu bali huwapelekea pia miujiza na mambo mbalimbali mbali ya kuwatanabahisha. Hii yenyewe ni alama ya rehma na uraufu wa Allah kwa waja wake. Aidha ya hii na tutaka tujue kuwa, baada ya watu kutimiziwa dhima ya kuonyeshwa hoja na miujiza kinachofuatia ni kutiwa adabu na kuonjeshwa adhabu ya duniani, kwamba huenda maonyo na indhari hizo zitawafanya wajirudi na kuacha njia ya upotofu wanayofuata. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 92 b ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu atughufirie madhambi yetu.