na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 927 na, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 46 ya Al Al-Ahqaf. Falamma kudhiya wallau ila kaumihim mundhirin, na tulipokuletea kundi la majini kusikiliza Qur'an, basi walipoihudhuria walisema nyamazeni, na ilipokwisha somwa walirudi kwa kaumu yao kwenda kuwaonya. Katika darsa zilizopita tulisoma aya zilizowahutubu washirikina wa Maka, ambao kwa sababu ya ukaidi na utoaji visingizio tu hawakuwa tayari kusilimu na kuiamini haki. Aya tuliyosoma inaendeleza maudhui hiyo kwa kusema, japokuwa nyinyi hamjaikubali na kuiamini haki, lakini kundi moja la majini na ambao nyinyi wenyewe mnaamini kuwa wapo na hata mnawaitakidi kwamba wanataathira katika maisha yenu, wakati walipozisikia aya za Qur'an walimwamini mtume na hata wakawalingania na kuwafikishia wenzao pia wito wa Uislamu. Kuwepo viumbe waitwao majini ni moja ya maudhui zilizobainishwa kwa uwazi kabisa ndani ya Qurani Tukufu. Sura moja ya kitabu hicho cha mbinguni inaitwa Suratul Jinni, ambayo ndani yake imeelezwa kwamba wao majini wanamuamini Mungu pekee wa haki, Qur'an, na kufufuliwa viumbe, na kwamba katika viumbe hao wako walio waumini na wako makafiri pia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba majini ni viumbe pia kama walivyo wanadamu, wana akili, hisia na wajibu wa kutekeleza maamrisho ya Allah na kujiepusha na makatazo yake, na wamepewa pia irada na uwezo wa kuchagua njia ya kufuata. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuamini tu peke yake hakutoshi, bali inalazimu mtu awalinganie na kuwaongoza wenzake pia katika njia ya haki ya man Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 30 hadi 32 ambazo zinasema. kinachosadikisha yaliyokuwa kabla yake na kinachoongoza kwenye haki na kwenye njia iliyonyoka. Ya qaumana ajibu da'i Allah wa aminu bihi yaghfir lakum min dhunubikum wa yujirkum min adhabin alim, enyi kaumu yetu Muitikieni mwenye kuitia kwa Mwenyezi Mungu na muaminini. Mwenyezi Mungu atakughufirieni madhambi yenu na atakukingeni na adhabu iumizayo. Wa man la yujib da'i Allah falesa bimu'jiz fi al-ard wa laysa lahu min dunihi awliya. Ulaika fi dhalalim mubid, Na asiyemuitikia muhitaji wa Mwenyezi Mungu basi hatashinda katika ardhi wala hawatakuwa na walinzi mbele yake, hao wamo katika upotovu uliodhahiri. Kwa mujibu wa aya hizi, wakati majini waumini waliporejea kwa kaumu yao, waliwalingania kwa kuwaambia, Mungu yule yule aliyemtuma Musa na kitabu, sasa amemtuma mtume mwingine na kitabu chingine kiitwacho Quran. Leo sisi tumesikia aya za kitabu hicho na tumebaini kuwa kama kilivyokuwa kitabu cha Musa, inawalingania watu kufuata njia ya haki. Kila mwenye kumwamini mtume huyo ambaye anawalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu ataepukana na madhambi na maovu na kuokoka na adhabu ya Mola. Lakini asiyeamini na akaikadhibisha haki ajue kwamba hataweza kukabiliana na irada ya Mwenyezi Mungu na kusalimika na adhabu yake. Kwa sababu hakuna awezaye kumnusuru mtu na adhabu ghairi ya yeye Mola. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba majini nao pia wanazo habari kuhusu historia za mitume waliopita na yaliyomo kwenye vitabu vya mbinguni. Kundi moja katika wao ni waumini na kundi jingine ni makafiri. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa njia ya haki ndiyo njia iliyonyoka. Ni njia inayomwepusha mtu na kila aina ya upotofu na kufurutu mpaka, na inaongoza kwa uadilifu, kadiri na wastani. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mitume wanawalingania watu njia ya Mwenyezi Mungu, si kuwafuata wao wanawabainishia watu hukumu na sheria tukufu za Mwenyezi Mungu na si chochote kile kinachotokana na wao wa. Aidha, ya hizi zinatuelimisha kuwa kukufuru na kumkanusha Mwenyezi Mungu mwishowe humfikisha mtu kwenye mkwamo, mkwamo ambao si yeye mtu mwenyewe anaweza kujikwamua wala si watu wengine wanao uwezo wa kumtoa. Ifuateo sasa ni aya ya thalathini na tatu na thalathini na nne ambazo zinasema Na siku watakapoletwa makafiri motoni wakaambiwa, je, yeah, haya si kweli? Watasema, naam, tunaapa kwa mola wetu mlezi, ni kweli. Atasema, basi onjeni adhabu kwa sababu ya kule kukufuru kwenu. Aya hizi ambazo ni miongoni mwa aya za mwisho za Suratul Ahqaf kwa mara nyingine tena zinagusia maudhui ya maadi Yaani, kufufuliwa viumbe na kuwahutubu washirikine ya kwamba Mwenyezi Mungu ambaye ameumba mbingu na ardhi na hajachoka wala kushindwa kuviumba viwili hivyo ni muweza wa kuwafufua waliokufa. Bila shaka uumbaji wa ulimwengu huu mkubwa na mpana wenye anwai za viumbe wa kila sura, maumbo na rangi ni ishara ya uwezo usio na ukomo aliyonao muumba wa kufanya kitu chochote kile. Na kama ni hivyo, itawezekanaje mola kama huyo ashindwe kuwafufua na kuwaumba tena wanadamu? Hii yenyewe ni hoja na ishara ya wazi kabisa kuhusu uwezekano wa kutokea maadi. Kwa hiyo tatizo si uwezo wa Mwenyezi Mungu unaokufanyeni msiamini kufufuliwa. Tatizo ni nyinyi wenyewe, na chanzo chake ni kutaka mfanye kila mtakacho kulingana na matamanio na matashi ya nafsi zenu, kisha msalimike na wala msifikwe na hatima inayoendana na mliyoyafanya. Ukweli ni kwamba mtakapoyaona wenyewe macheche ya kutisha ya moto siku ya kiama hamtakuwa na la kufanya isipokuwa kuungama na kukiri ukweli wa mlioelezwa na mlioahidiwa. Lakini kukiri huko kutakuwa na faida gani ikiwa wakati huo hakutakuwa na njia ya kukuwezesheni kurudi tena duniani kufidia mliyoyacha? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba uwezo wa Mwenyezi Mungu hauna mwisho ukomo wala mpaka. Uwezo wa Allah, subhanahu wa ta'ala, katika uumbaji wa ulimwengu huu wenye adhama ni hoja ya wazi zaidi ya kuthibitisha uwezekano wa kuumbwa tena mwanadamu siku ya kiyama. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa ndimi za makafiri zitafunguka kuiungama haki siku ya kiyama. Watamkiri Allah kuwa ni Mola na mlezi wao, kwamba kiama ni kweli na malipo ya thawabu na ikabu yapo kama yalivyoahidiwa, lakini kukiri na kuungama huko hakutawafalia kitu wala kuwa na faida yoyote kwao wakati huo yeah. balagh fa hal yuhlaku illa al qawmul fasiqun, basi subiri kama walivyosubiri mitume wenye ustahmilivu mkubwa wala usiwahimizie adhabu siku watakapoyaona walioahidiwa itakuwa kama kwamba hawakukaa ulimwenguni ila saa moja ya mchana. Huu ndio ufikisho kwani huangamizwa isipokuwa watu walio mafasiki. Aya hii ambayo ndiyo aya ya mwisho ya Suratul Ahqaf ina mhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ya kwamba kuwa na subra navumilia idhilali na maudhi ya wa washirikina pamoja na inadi na ukaidi wao wala usiwe na haraka ya kuona adhabu itakayowafika, sababu ni kwamba Allah subhanahu wa taala atawapa malipo ya adhabu siku ya kiama kwa amali na matendo yao maovu na machafu waliofanya. Jukumu na wajibu wako wewe ni kufikisha wito wa Mola wako, huwajibiki kwa matokeo ya kazi yako. Ikiwa watu wataamini au watakufuru, jaza na malipo ya kuamini au kukufuru kwao watayakuta kwake yeye, Allah subhanahu wa ta'ala. Aya hii inaashiria pia jinsi umri na uhai ulivyo mfupi, namna uhai wa duniani ulivyo mfupi kulinganisha na maisha milele ya akhera. Watu siku hiyo watahisi kama kwamba hawakukaa hapa duniani zaidi ya saa moja tu ya siku nzima. Hapo ndipo watakapopatwa na majuto na huzuni kubwa, kwa nini hawakuchagua kufuata njia ya haki. Lakini majuto yao hayatawafalia kitu, kwa sababu hakutakuwa na njia yoyote ya kufidia makosa waliyoyatanguliza. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Jukumu la mitume ni kufikisha wito wa Mwenyezi Mungu, haiwajuzii kuwalazimisha watu waamini au kutoa adhabu kwa makafiri. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kwamba kuwa na kifua kipana na kuwastahamilia wapinzani ni sifa mojawapo ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, wafuasi wao inapasa wawe namna hivyo pia. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kuwa moja ya taratibu alizoweka Allah ni kutoa muhula na fursa kwa makafiri na wafanya madhambi hapa duniani. Vilevile, aya hii inatutaka tuelewe kwamba uhai wa duniani ni mfupi sana kulinganisha na Waakhira, kwa sababu ni mithili ya saa moja tu ya siku nzima. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 927 ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia pia tarjumi na maelezo ya sura hii ya 46 ya Al-Ahqaf. insha allah tuwe tumeaidhika kuelimika na kufaidika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka na atujaalie kuwa miongoni mwa atakao warehemu kwa kuwaingiza katika pepo yake ya milele huko akhira. Amin. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.