Na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 94 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zukhruf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 57 na 58 za sura hiyo ambazo zinasema, A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Walamma duriba ibn Maryam mathalan idha qawmuka minhu yasiddun. Na alipopigiwa mfano mwana wa Maryam, watu wako waliupiga ukelele wakalu aalidhatna khairun amhu ma darabuhu lk laka illa jadala bl hm hum qawmun khasimun wakasema miungu yetu ni bora au yeye hawakokupigia mfano huo ila kwa ubishi tu bali hao ni watu wagomvi kwa mujibu wa mapokezi ya historia, washirikina wa Maka walipotaka kutafuta kisingizio cha kuhalalisha na kutetea shiriki yao ya kuabudu masanamu, walitoa wa hoja ya kufananisha upotofu wao huo na matendo ya Wakristo, na wakawa wanamwambia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya kwamba Wakristo pia walikuwa wakimwabudu Masihi ambaye amezaliwa na mwanamke aitwaye Mariam. Kwa hivyo kama sisi tunafanya makosa na wao pia wanakosea, na ikiwa kama usemavyo wewe, sisi na tunavyoviabudu tutatiwa motoni, basi Masihi pia itapasa akatiwe motoni, kwa sababu yeye pia amekuwa mwabudiwa. Ulinganishaji huo usio na uhusiano wa kuyafananisha masanamu na Nabii Isa Masihi alayhi salam, na ambao ubatili wake uko wazi kabisa, ulifanywa na washirikina kwa ajili ya kufanya ubishani tu na kutaka kumpinga Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Badala ya kuacha mwenendo na matendo yao ya upotofu, waliyatafutia kisingizio cha kuyahalalisha na kuyatetea kwa kuyalinganisha na mwenendo potofu wa watu wengine, fikra batili ambayo leo hii pia hutumiwa na watu wengi ili kutetea mwenendo na matendo ya upotofu. Tukumbushe na kubainisha hapa kwamba kwa upande wa wanadamu waabudiwa watakaoingia motoni ni wale watu ambao walitaka wao wenyewe wafanywe hivyo, kama Firauni ambaye aliwataka watu wa mtii na kumwabudu yeye. Lakini Nabii Isa Masihi alayhi ssalam, yeye katu hakuwa tayari kuwa mwabudiwa na alikuwa akilichukia mno jambo hilo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tuzipinge na kuzikosoa kwa hoja na mantiki itikadi zisizo sahihi za watu wengine badala ya kuzifanyia shere na stihizai. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kwamba kufanya mdahalo, mazungumzo na majadiliano kwa ajili ya kuijua haki na ukweli ni jambo linaloshauriwa na kuhusiwa na Qur'an, lakini mtu kuanzisha mjadala kwa lengo la kutetea mwenendo na matendo yake yasiyo sahihi na kutaka kutetana na kupingana tu na wenzake, hilo ni jambo lisilofaa. Subhanallah. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 59 na 60 ambazo zinasema: Walau nashau najalna minkum malaikatan fil ardi yakhlufun, na tungelipenda tungeliwafanya badala yenu malaika katika ardhi kuwa makhalifa. Katika aya zilizotangulia tulieleza kuhusu mtazamo potofu wa washirikina wa Makka wa kuyalinganisha masanamu yao na nabii Isa alaihi ssalam. Aya hizi zinamtetea mtume huyo mteule kwa kusema yeye masihi alikuwa akijitambua kuwa ni mja wa Mwenyezi Mungu na hakuridhia katu kuabudiwa na Wakristo na akikabiliana vikali na jambo hilo. Nabii Isa alaihi ssalam alikuwa mwanadamu ambaye Allah subhanahu wa ta'ala alimtunukia neema teule ya utume ili awe nabii kwa kaumu ya Bani Israil, na kutokana na kuwa kwake ruwaza na kigezo kilichokamilika cha mja mteule awe sababu ya wao kuutambua na kufuata uongofu. Kusema kweli kila moja ya miujiza aliyokuja nayo nabii huyo ilikuwa alama ya uwazi kabisa ya adhama ya Mwenyezi Mungu mtukufu na utume wake yeye, Isa alaihi ssalam. Kwa muda wote aliyoishi na watu, Nabii Isa aliungama kuhusu kuwa kwake kwa yeye mja wa Mwenyezi Mungu, na akawalingania watu wote kumwamini na kumwabudu mola pekee wa haki lakini kwa masikitiko, badala ya Wakristo kumwabudu Mwenyezi Mungu, walimpa utakatifu na kumwabudu yeye Isa Masihi alaihi ssalam. Kisha aya zinaendelea kuwahutubu washirikina ya kwamba ikiwa Mwenyezi Mungu na mtume wake wanakulinganieni kufuata njia sahihi iliyonyooka si kwa maana kwamba yeye Allah ni mhitaji wa kuamini na kuabudu kwenu, kwa sababu ikiwa atataka anaweza akawaweka ardhini malaika badala yenu, malaika ambao daima na muda wote wanatii na kutekeleza amri za Allah subhanahu wa taala na kumsabih na kumwabudu yeye Mola. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kudhihirisha uja na kumwabudu Mwenyezi Mungu ndiyo njia ya kumtukuza mwanadamu na kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiutu, na mitume ndiyo watu waliofikia daraja ya juu kabisa ya kuwa waja halisi na wakweli wa Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, japokuwa katika kipindi chote cha historia Mayahudi wamekuwa wakimpinga Nabii Isa alaihi ssalam, lakini mtume huyo alitokana na kaumu ya Bani Israil, na kitendo cha Mayahudi cha kumpinga na kumkataa kilitokana na inadi na ukaidi tu wa watu hao. Hal kadhalika aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba Mwenyezi Mungu ametaka mwanadamu aamini na kuikubali haki kwa hiari na kwa uelewa. Vinginevyo angeweza kuwaleta malaika ardhini ambao hajawapa hiari ya kuchagua, wakawa muda wote wanamtii na kumwabudu yeye Mola. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 61 na 62 na sitini na mbili ambazo zinasema: wa innahu lailmu lisaati fala tamtarun biha wattabi'un hadha siratun mustaqim, na kwa hakika yeye ni alama ya saa ya kiyama basi usitilie shaka nanifuateni hii ndiyo njia iliyonyooka. wala yasuddannakum ash-shaytan innahu lakum aduwwun mubin, wala asifuzuilieni shetani, hakika yeye ni adui yenu wa dhahiri. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizopita kwa kuashiria sifa nyingine maalumu ya Nabii Isa na kueleza kwamba yeye mwenyewe Masihi alayhi salam, ni moja ya alama na ishara za kiyama, kwa sababu kuzaliwa kwake na mama pasina kuwa na baba, ni alama ya uwezo wa Mwenyezi Mungu wa kuja kuwaumba tena wanadamu siku ya kiyama. Muujiza mwingine wa Nabii Isa alaihi ssalam ulikuwa ni kuwafufua wafu papa hapa duniani. Lakini mbali na hayo, kwa mujibu wa hadithi za Kiislamu zenye itibari, na hata kwa itikadi waliyo nayo Wakristo Nabii Isa atateremka kutoka mbinguni katika akhiru zaman ambapo hiyo yenyewe itakuwa ishara ya kukaribia mwisho wa dunia na kujiri kwa kiyama. Kisha aya zinatilia mkazo uhakika usio na chembe ya shaka wa kutokea kwa kiyama na kueleza kwamba katu msiwe na shaka juu ya hilo, kwa sababu kughafilika na kiyama humfanya mtu atumbukie kwenye lindi la anwai za maasi na upotofu na mwishowe kuishia kwenye adhabu ya moto. Kwa hivyo shikamaneni na njia ya Mwenyezi Mungu iliyonyooka, njia ambayo imebainishwa na mitume na ndiyo itakayomuokoa mwanadamu na hatari chungu nzima zinazomnyemelea na hivyo kupata saada na fanaka ya duniani na akhera. Tabaan, mkabala na njia ya Mwenyezi Mungu kuna njia ya shetani, ambaye anataka kutumia wasiwasi na udanganyifu ili akuzuilieni kufuata njia ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, na kufikiria hatima yenu huko akhera, ili mpate kuharibikiwa hapa duniani na akhera mnakoelekea. Chimbuko la vitimbi hivyo vya shetani ni chuki na uadui wake watokea tangu na tangu alionao dhidi yenu wa pale alipobaidishwa na alipo na kuwekwa mbali na rehma za Mwenyezi Mungu, alipokataa kumsujudia baba yenu Adamu. Ni hapo ndipo alipoapa kuwa hadi mwisho wa dunia atafanya kila hila na vitimbi ili awapotoshe wana wa Adamu alayhi salam. Sasa inakuwaje, mnakaa vivi hivi tu mbele ya adui huyo aliyekukamieni na kumwacha akutieni wasiwasi kila mara, ili kukuzuilieni kufuata njia ya haki? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwepo kwa mawalii wa Mwenyezi Mungu pamoja na kauli na matendo yao vinatanabahisha na kumkumbusha mtu juu ya kiama na kufufuliwa viumbe. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mwanadamu anahitaji kigezo na mfano wa kuiga kwa ajili ya kupiga hatua katika njia iliyonyoka. Kwa hivyo inapasa afuate mafunzo na miongozo ya waja safi na wateule wa Mwenyezi Mungu, yaani mitume, ili aweze kuifahamu na kuishika njia hiyo iliyonyoka. Vinginevyo ataishia kutekwa na hawa na matamanio ya nafsi yake na kuzongwa na ghilba na wasiwasi wa shetani, huku akidhani kwamba yuko kwenye njia iliyonyoka. Waaidha, ya hizi zinatutaka tuelewe kwamba shetani huwa muda wote anamnyemelea na kumvizia mwanadamu ili kwa kutumia kila njia na mbinu ajipenyeze ndani ya moyo na nafsi yake na kumzuilia kufuata njia ya haki na iliyonyooka. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 94 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu kwa kutulinda na shari ya wasiwasi wa shetani na kutuafikisha kuishika njia ya haki iliyonyooka hadi mwisho wa uhai wetu. wassalamu alaikum