na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 198 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zukhruf, az Na ametukuka mwenye ufalme wa mbingu na ardhi na viliomo ndani yake, na uko kwake ujuzi wa saa ya kiyama na kwake yeye mtarudishwa. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia uola wa Allah subhanahu wa ta'ala, ambaye katika ulimwengu huu hakuna mtu au kitu chochote kinachostahiki kuabudiwa ghairi yake. Yeye mwabudiwa halisi wa malaika mbinguni na wanadamu ardhini, ni yeye Mwenyezi Mungu mtukufu peke yake. Baada ya maelezo hayo, aya hii tuliyosoma inasema sababu ya kumtii na kumwabudu Allah subhanahu wa ta'ala ni kwamba Ulimwengu wote uko kwenye mamlaka yake, anaziendesha mbingu na ardhi na vilivyomo baina ya viwili hivyo, na hakuna yeyote ghairi yake, yeye aliye na mamlaka ya utawala na uendeshaji wa ulimwengu huu. Yeye ni muumba wa vitu vyote, pamoja na sharia na kanuni zinazotawala vitu hivyo, na si hii dunia tu bali mamlaka ya siku ya kiama pia yako mikononi mwake. Ni yeye pekee ndiye ajuaye wakati wa kujiri kiama. Baada ya kufa, nyote mtarejea kwake na yeye ndiye atakaye kuhukumuni. Basi kama mtu anaitaka saada na kufuzu duniani na akhera, aishike na kuifuata njia aliyoiainisha yeye Allah. Afanye yale yanayomridhisha yeye muumba wake na ajiepushe na kujiweka mbali na yale yanayopelekea kupatwa na adhabu na ghadhabu zake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba asili ya dunia yetu na marejeo ya akhera yetu sisi wanadamu yako kwa Mwenyezi Mungu Mola pekee wa haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa hakuna yeyote mwenye ujuzi wa lini utakuwa mwisho wa dunia na wakati gani kitasimama kiama, isipokuwa Mwenyezi Mungu peke yake Allah, wala hao wanaowaomba badala yake yeye hawana uwezo wa uombezi isipokuwa anayeshuhudia kwa haki na wao wanajua. Moja ya mambo yanayochochea shirki ni kutokea baadhi ya watu wanaodhani kwamba vitu au watu fulani wanao uwezo wa kuwaombea na kuwashufaia kwa Mwenyezi Mungu na kuwafanya wapate rehema za Mola. Ni kwa sababu hiyo, ndipo huamua kuvielekea na kuviomba msaada vitu na watu hao. Aya hii tuliyosoma inasema uombezi utakuwepo katika mahakama ya Mwenyezi Mungu, lakini hautafanywa na wale mnao wadhania nyinyi. Hao hawana uwezo wa kuombea kwa namna yoyote ile. Uombezi kwa Mwenyezi Mungu utafanywa kwa idhini yake yeye tu, Mola. Kwa hakika, haki ya kushufaia watakuwa nayo watu ambao maneno na matendo yao yanaendana na haki, na wao ni ruwaza na kigezo bora cha kuigwa na kufuatwa na wafuasi wa njia ya haki, watu walioikubali tauhidi na upekee wa Mwenyezi Mungu, wanajisalimisha na kuitii haki kwa ukamilifu wake na hawafuati njia nyingine isipokuwa aliyoiainisha Allah subhanahu wa ta'ala kwa ajili ya saada na fanaka ya waja wake. Watu hawa wanayafahamu masharti ya wanaoshufaia na wanajua ni watu gani watapewa idhini ya kuwaombea wao watawaombea kwa idhini ya Allah subhanahu wa taala watu watakaostahiki kushufaiwa na kuwa sababu ya kurehemewa na Mola. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba, kama ilivyo toba ambayo ni njia ya kurudi kwa Mwenyezi Mungu na kupokewa na yeye Mola, shufaa ni njia ya kurudi kwake yeye pia lakini ni kwa kupitia mawalii wake. Funzo yingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa watu wanaofuata njia ya haki wanatakiwa wawashike mkono na wenzao pia, ili waongozane nao katika njia hiyo, na hiyo ndiyo shufaa na uombezi halisi. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 87 ambayo inasema: Wala in saaltahum man khalaqahum layaqulunna Allahu faanna yufakun. Na ukiwa uliza ni nani aliyewaumba, bila shaka watasema Mwenyezi Mungu. Basi ni wapi wanakogeuziwa? Baada ya aya iliyotangulia kuzungumzia mwenendo wa washirikina wa kutaka wapatiwe shufaa na uombezi na asiyekuwa Mwenyezi Mungu, aya hii inawakemea na, na kuwahoji watu hao kwa kuwauliza: nyinyi ambao mnakubali kwamba Mwenyezi Mungu ndiye muumba wenu na muumba wa ulimwengu pia, kwa nini mnaomba msaada kwa wasiokuwa yeye, na hata kwa namna fulani kuabudu pia, ilhali kuabudiwa kuna mstahikia yule tu aliyeuumba na anayeuendesha huu ulimwengu. Ni upotofu wa aina gani huo uliokupateni? Vipi mnavinyenyekea vitu au watu ambao hawana hadhi yoyote, na mnamwacha Mwenyezi Mungu na kuwaendea, huku mkiwatarajia wawe wasita na kiunganishi cha kupatia uombezi mbele yake Mola. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba hata washirikina wanaikubali sifa ya Mwenyezimungu ya uumbaji. Tatizo kuu ni katika kuwa kwake Mola Mlezi na mwendeshaji wa masuala ya wanadamu, ambapo washirikina huyanasibisha hayo na vitu visivyo na uhai au huamini kwamba kuna na wengine wanaochangia pia katika hayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa upotofu wa aina yoyote katika tauhidi ya uola na ulezi wa Allah subhanahu wataala kwa waja wake ni kupotoka mtu katika fitra na maumbile ya ubinadamu wake Sumbam. darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 88 na 89 ambazo ndizo aya za mwisho za sura ya Azukhruf ambazo zinasema, Waqilihi ya rabbi inna haula'i qaumun la yu'minun. Na usemi wake Mtume ni ewe Mola wangu wa mlezi, hakika hawa ni watu wasioamini. Fasfah anhum wa qul salam fasawfa ya'lamun, basi waache na uwaambie maneno ya salama, watakuja jua. Aya hizi ambazo, kama tulivyotangulia kueleza, ndizo aya za mwisho za suratu Zukhruf zinahitimisha kuhusu maudhui ya tauhidi na shirki kwa kueleza kwamba licha ya jitihada za kutwa kucha na usiku na mchana anazofanya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na mazungumzo yake na washirikina ya kuwaelekeza kwenye uongofu, lakini baadhi yao hawasilimu na wala hawana nia ya kufanya hivyo japokuwa haki wameifahamu lakini, mawaidha na maneno wadhiha ya kweli na ya haki ya mtume wa Allah hayaziathiri kivyo vyote vile nyoyo zao yabisi, na wao hawako tayari kuyakubali maneno hayo, kwa sababu yanapingana na maslahi yao ya kidunia na raha na starehe zake za kupita, na kwa sababu hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu anamwambia wa mtume wake: baada ya wewe kutimiza dhima yako kwao na kuwafikishia wito wa haki, jitenge nao na waache kama walivyo na mambo yao, ili isije ikawapitikia kudhani kwamba wewe ni mhitaji wa kusilimu kwao au unataka kuwasilimisha kwa nguvu. Agana nao na waachie wafuate njia yoyote waitakayo. Lakini baada ya yote hayo, aya tulizosoma zinawapa indhari kali na yenye maana nzito, ili wasije wakahisi Allah subhanahu wa taala hatowafanya chochote, na kwa hivyo inawaambia karibuni hivi watajua na kutambua nini utakuwa mwisho wao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba viongozi na wafanya tablighi ya dini wasiwe na matarajio kuwa watu wote wataamini na kuikubali haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, baada ya kutimiza dhima ya kuwabainishia haki pasavyo, wapinzani tusiwabembeleze na kuwatafadhalisha, wala tusiwateze nguvu na kuwalazimisha Tuwaache kama walivyo, wachague kwa khiari yao kufuata wanachotaka. Wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji darsa ya 98 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura yetu hii ya Azuhruf az. Tunamwomba Allah azilainishe nyoyo zetu tuwe tayari kuikubali na kuifuata haki pale inapotuthibitikia, na tuwe wepesi kuiacha na kuiepuka batili pale inapotubainikia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.