na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu, na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na kumi na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya arobaini na nne ya Addukhan. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya tisa ahadi ya kumi na moja ya sura hiyo, ambazo zinasema: audhu billahi min ashaitani rajim, bal hum fi shaki yalabun, lakini wao wamo katika shaka wakicheza. Fartakib yauma tati lsamau bidukhanin mubini basi ingoje siku ambayo mbingu italeta moshi ulio dhahiri. yaghsha nnas hadha adhabun alib, utakaowafunika watu, hii ni adhabu iumizayo. Katika darsa iliyopita, tulisoma aya zilizozungumzia kuteremshwa kwa Qur'an na kubaathiwa mitume kwa ajili ya kuwaelekeza watu kwenye uongofu, ambayo ni ishara mojawapo ya rehma kubwa za Mwenyezi Mungu kwa waja wake. Aya tulizosoma zinasema, lakini licha ya kufikiwa na rehma hiyo, baadhi ya watu, pamoja na kuitambua haki, hawako tayari kuifuata bali hujaribu kila mara kuzitia shaka nafsi zao na za wenzao, badala ya kuachana na shaka na kuweza kuifikia hakika na yakini juu ya haki, wanazishughulisha nafsi zao na mambo ya kutia shaka, huku wakiufanyia mchezo ukweli wa mafundisho matukufu ya kitabu cha mbinguni. Kisha aya zinawaonya makafiri hao wakaidi na wapinzani wakubwa wa haki kwamba mtakapoziona ishara za adhabu ya Mwenyezi Mungu, utando wa mghafala uliogubika macho yenu utaondoka, mtabaini kosa lenu kubwa mlilofanya, na mtafahamu kuwa waliokuambieni mitume wa Mwenyezi Mungu yalikuwa sahihi na ya kweli wala si khurafa na maneno ya upuzi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba shaka haipasi kuwa chanzo cha kumtia mtu maghafala na udumavu. Kilicho kibaya na kisicho sahihi ni mtu kuselelea kwenye shaka, ama kuwa na shaka ya jambo. Ndivyo yalivyo hasa maumbile ya akili ya mwanadamu inachopasa kufanya ni kuchunguza na kuhakiki ili kuondoa shaka iliyopo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kupumbazika na kushughulishwa na kauli za watu wanaochochea na kujenga shaka juu ya mambo yanayohusu imani za dini na kuzifanyia mchezo aya za Mwenyezi Mungu kutampatisha mtu adhabu kali. Subhanallah. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi na mbili hadi kumi na nne ambazo zinasema: rabbana kshif anna ladhaba inna muminun, mola wetu mlezi tuondolee adhabu hii, hakika tutaamini. anna lahum dhikra wa qad jaahum rasulu Kutafaa nini kukumbuka kwao na alikwisha wafikia mtume mwenye kubainisha? Thumma tawallaw anhu waqalu muallamun majnud, na wao wakamgeuzia uso na wakasema huyu amefunzwa wa naye ni mwenda wazimu. Ni kawaida kwamba wamkanushao Mwenyezi Mungu wanapodhihirikiwa na ishara za adhabu yake Mola, nafsi zao hujawa na woga, hofu na mshtuko, wakamlilia hali Mwenyezi Mungu na kumwambia: ewe Mola, tuondolee adhabu sisi, tutaiamini haki; hali ya kuwa imani inayotokana na woga na hofu haina thamani yoyote. Kwa kweli imani yenye thamani ni ile itokanayo na hiari ya mtu na si ile anayoitamka kuwa nayo kwa sababu ya woga na mashinikizo ya nje ya nafsi yake. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba kuzinduka na kumrudia Mola wenu kwa namna hiyo hakukufaini kitu. Kwa sababu wakati mtume alipokujieni na miujiza na hoja wadhiha na zawazi, badala ya kuyakubali maelekezo yake na kumwamini Mungu mmoja pekee wa haki, mlipa kisogo haki. Mafundisho yake ya uongofu mliyanasibisha na watu wengine, na hamkuwa tayari kuyakubali kuwa ni wahi na maneno ya Mwenyezi Mungu. Kuna wakati mlikuwa mkisema yeye anawasiliana na majini na wao ndio waliomfunza yale ayasemayo, na wakati mwingine mkasema maneno anayokuambieni amefunzwa na watu wengine, kisha yeye akayanasibisha na Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wale ambao leo wanaifanyia shere na mchezo dini iko siku macho yao yatakuja fumbuka, na utando wa maghafala na shaka uliokuwa umeagubika utaondoka na watabainikiwa. Na hakika hapo wataomba warudi tena duniani, lakini ombi lao halitakubaliwa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu hawaadhibu makafiri na wakanushaji mpaka awe ametimiza dhima yake juu yao. wa aidha ya hizi zinatuonyesha kwamba badala ya makafiri kutoa hoja na sababu za kimantiki za kuyakataa maneno ya mitume, wanachofanya ni kujaribu kuchafua na kutia doa shahsia za waja hao wateule kwa kuwavurumizia tuhuma na maneno ya uzushi Subhanaka, Subhanaka. fuatazo sasa ni aya za 15 na 16 ambazo zinasema: inna kashifu al-adhabi qalilan innakum a'idun, hakika tutaiondoa adhabu kidogo, lakini nyinyi kwa yakini mtarudia. Yowma nabtishul batshatal kubra inna muntakimun, siku tutakayoshambulia mshambulio mkubwa, hakika sisi ni wenye kutesa. Baada ya madai ya makafiri ambao walipoziona ishara za adhabu walisema sasa wako tayari kuiamini haki. Aya tulizosoma zinasema sisi tunawaondolea kidogo adhabu, lakini hawapati ibra na mazingatio, kwani hurejea tena kwenye ukafiri wao na matendo yao maovu, na wala hawajuti kwa mabaya wanayotenda. Kwa maneno mengine, ni kwamba kama pale makafiri inapowanyaka adhabu kutokana na matendo yao wanaonyesha majuto na wanaamua wabadilike, hilo huwa ni jambo la muda na la kupita tu, kwa sababu inapotulia tufani na dhoruba ya misukosuko wanayotiwa huyarudia tena yale yale waliyokuwa wakiyafanya. Basi kuonyesha kwao wameamini kunatokana na uoga tu na wala hakuna thamani yoyote kwa hivyo ikiwa itatokea kuhafifishiwa adhabu hapa duniani, adhabu kubwa na kali mno inawangojea huko akhera. Sababu ni kuwa madhalimu wameghadhibikiwa na Mwenyezi Mungu na wala hawawezi kusalimika na adhabu yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba si hasha ikawa imetokea mara nyingi. Mwenyezi Mungu akafumbia macho mabaya tunayofanya na kutotuadhibu katika dunia hii ili tujirekebishe. Lakini sisi wenyewe tukaamua kuendelea kufanya maovu na madhambi hayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa Allah Subhanahu wa Ta'ala ni mwenye kuwahami mitume na waumini na atawaadhibu makafiri na madhalimu kwa sababu ya dhulma walizofanya kuhusiana na mitume na waja wake waumini. Na hakika kabla yao tuliwafanyia mtihani watu wa Firauni, na aliwafikia mtume aheshimiwaye akasema, nipeni waja wa Mwenyezi Mungu, kwa hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu. Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia namna washirikina wa Maka walivyowamiliana wa na bwana mtume Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Aya hizi za kumi na saba na kumi na nane za Suratu Dukhan zinaashiria yaliyojiri baina ya nabii Musa alaihi ssalam na Firauni. Inafaa tukumbushe hapa kuwa kaumu ya Firauni ilifikia kilele cha uwezo na nguvu kutokana na kuwa na utawala madhubuti, utajiri mkubwa wa mali na suhula chungu nzima zisizo na kifani. Lakini nguvu na mamlaka hayo yaliwatia ghururi na majivuno, watu wa kaumu hiyo wakaghariki kwenye lindi la madhambi ya kila aina, pamoja na dhulma na uonevu dhidi ya watu. Ilikuwa ni katika mazingira hayo nabii Musa alaihi ssalam aliwaendea watu wa kaumu hiyo na kwa lugha ya upole na heshima akamtaka Firauni na watu wake wawaachie huru watu wa kaumu yake ya Bani Israel ambao walikuwa wamewageuza watumwa na wajakazi wao, ili kwa kuwalingania wito wa Mwenyezi Mungu awaelekeze kwenye uongofu utakaowafikisha kwenye saada. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba jukumu la kwanza la mitume ni kuwakomboa wa watu kwa kuwatoa kwenye minyororo ya madhila ya ubeberu wa watawala madhalimu na watumiaji mabavu na kuwaokoa wanyonge na wanaodhulumiwa kwa unyonyaji na utumikishwaji. Ni kwa mantiki hiyo Nabi Musa alaihi ssalam alimwendea Firauni na watu wa utawala wake kabla ya kuwafuata watu wa kaumu yake ya Bani Israel funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mitume walikuwa watu waaminifu, waliokubaliwa na kuaminiwa na watu. Asili yao ya kuwa waja safi na wema ilichangia kuaminiwa, kupewa jukumu la utume na kuwafanya watu pia waukubali wito wao. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 91 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah.