Bismillahi rrahmani rrahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 885 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 41 ya Fusilat. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa muhtasari ya sura ya 42 ya Ashura. Sura hii imeteremshwa Maka na ina aya 53. Jina la Suratu Shura limetokana na aya yake ya 38, ambapo katika aya hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu amewahusia waumini wafanye mambo yao kwa kushauriana. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza darsa yetu kwa aya ya kwanza hadi ya nne ya sura yetu hiyo ambayo inasema: ni vyake vilivyomo mbinguni na vilivyomo ardhini na yeye ndiye mtukufu mkuu. Sura hii kama zilivyo sura nyingine 28 za Qur'an, imeanza kwa herufi za mkato na kama tulivyowahi kueleza huko nyuma, pia katika sura hizi baada ya herufi hizo za mkato yanafuata maelezo kuhusu Quran. Ni kama kwamba Mwenyezi Mungu anataka kusema kitabu hiki kimepangwa na kuandikwa kwa kutumia herufi na alfabeti hizo hizo, hizo mnazotumia nyinyi, basi kama na nyinyi mnaweza, leteni kitabu kilicho mfano wake. Kwa hakika moja ya sababu zinazoifanya Qur'an iwe muujiza ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ametumia herufi na maneno haya haya ya kawaida, yanayoweza kutumiwa na watu wote, kupanga ibara na mchanganyiko wa maneno ambao hakuna mtu yeyote awezaye kuleta mfano wake. Katika sura hii ya Ashura, aya zinazofuatia baada ya herufi za mkato zinasema kama tulivyokuletea wahi wewe, tuliwashushia pia mitume waliotangulia. Na Mungu huyo huyo aliyewateremshia wahi mitume waliotangulia kwa ajili ya kuwafikishia watu wangofu katika zama zote za historia ndiye aliyekuteremshia wewe pia Qur'an. Kwa hiyo asili ya wahi ulioteremshwa kila mahali ni moja na maudhui kuu za wahi katika usuli na misingi mikuu ilikuwa sawa kwa mitume wote. Lakini kwa hikma yake Allah imepasa wahi wenyewe uendane na hekima na ulingane na mahitaji ya mwanadamu kwa ajili ya kumjenga na kumfikisha kwenye ukamilifu. Kisha aya zinaeleza kwamba vyote vilivyoko mbinguni na ardhini ni vya Allah subhanahu wa ta'ala. Ni yeye Mola aliyeumba ulimwengu ndiye mwenye mamlaka ya mbingu na ardhi pamoja na viumbe wote, na ni yeye pia ndiye aliyetuma kitabu na sharia za dini kwa ajili ya kuwaongoza watu na kuendesha mambo yao, na ndiyo kusema kuwa chimbuko la ulimwengu wa sharia na wa maumbile ni moja, na wala hakuna mgongano baina ya mawili hayo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume wote wanaunganishwa na asili moja na wanapokea wahi kutoka kwenye chemchemi ya nuru moja. Kwa hivyo misingi yao ya ulinganiaji ni mimoja na kwa mtazamo huo, hakuna tofauti baina ya mtume wa mwanzo na wa mwisho. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wahi unatoka kwa Mwenyezi Mungu mwenye nguvu na hikma na kuyatekeleza mafunzo yake hupelekea mtu kuwa imara na mwenye iza. Vile vile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba chimbuko la wahi ni elimu, ujuzi na hikma ya Allah. Kwa hiyo muhtawa na yaliyomo ndani ya Qur'an ni mambo madhubuti ya kudumu na yasiyoweza kutiwa doa. Wa aidha aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa mwenye ustahiki wa kupanga kanuni na sheria kwa ajili ya maisha ya mwanadamu ni muumba wa mwanadamu mwenyewe na ulimwengu anaoishi kiumbe huyo ndani yake ya Zinakaribia mbingu kupasuka juu huko, na malaika wakimtakasa Mola wao mlezi kum na kumhimidi na wakiwaombea maghufira waliomo kwenye ardhi. Ama hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu na wale waliowafanya mawalii wengine badala yake, yeye Mwenyezi Mungu ni mwangalizi juu yao, wala wewe si wakili juu yao. Baada ya aya zilizotangulia zilizozungumzia wahi, aya hizi zinasema Adhama ya wahi na maneno ya Allah subhanahu wataala ni kubwa kufikia hadi kwamba laiti maneno hayo yangeliteremshiwa mbingu, basi zingelipasuka vipande vipande, kama tunavyosoma pia katika aya 21 ya Suratul Hashr ya kwamba laiti kama Quran ingeliteremshiwa jabali basi lingeporomoka kwa hofu ya adhama ya Allah subhanahu wa ta'ala, kutokana na wahi huo wanaoteremshiwa mitume, ambao ni sababu ya kuongoka watu. Malaika huwa daima wanamhimidi na kumsabihi Mola, na kumtakasa na kila ila na kasoro, na kwa watu ambao yumkini wakateleza na kufanya makosa wanawaombea pia maghfira na msamaha kwa Allah, kwa sababu wanajua kuwa Mwenyezi Mungu ni msamehevu na mrehemevu, na alivyojiwekea ni kuwa msamehevu kwa makosa ya waja wake ili waweze kufungukiwa na njia ya kutubia na kurejea kwake. Lakini ni wazi pia kwamba wanaopata maghfira na msamaha wa Mola ni watu wasiofanya makosa kwa makusudi na kwa uelewa. Ama kwa wale wakaidi na wafanyao makosa na madhambi kwa inadi, hao hawatafunguliwa mlango wa toba. Kisha aya zinafafanua kuhusu nukta hiyo kwa kusema, kuna baadhi ya watu, badala ya kumfanya Mwenyezi Mungu na mtume wake kuwa ndio walezi wao, na hivyo kuwatii wao wanawaendea wasiokuwa Allah na kuwapa mamlaka ya kuwatawalia mambo yao katika maisha yao. Kwa hakika watu hao wametumbukia kwenye lindi la ukafiri na shirki na wameamua kutouitika wito wa mitume wa Mwenyezi Mungu. Ni kawaida kwa mtume kujihesabu yeye kuwa ndiye mwenye masulia na jukumu la kuwaongoza na kuwaelekeza watu kwenye uongofu na hupenda watu wote wafuate uongofu wa Allah, na wakati anapoona baadhi ya watu wanaipuuza na kuipa mgongo njia ya Mwenyezi Mungu, husikitika na kuhuzunika kutokana na hali hiyo. Mwenyezi Mungu mtukufu anamhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika aya hizi kwamba usidhani kama wewe ni mlinzi na msimamizi wa watu, na kwa hivyo wanalazimika wao kuukubali wito huo. Wewe huna dhima ya matendo yao, na wala hukutumwa ukawalazimishe wafuate haki kwa nguvu. Mwenyezi Mungu amewaumba wa wanadamu wakiwa ni viumbe huru, aliyowapa uhuru na khiari ya kuchagua njia ya kufuata. Hata hivyo, kila mtu ajue kwamba atakwenda kuona matunda na matokeo ya alichochagua kufuata. Kwa sababu Allah Subhanahu wa Ta'ala ambaye ndiye muumba wao, anachunga amali za waja wake wote. Na kwa hivyo yeyote atakayechagua kufuata njia ya maasi na maovu ataona matokeo ya matendo yake duniani na akhera, na yeyote atakayeamua kufuata njia sahihi ya mema na ya kheri, naye pia ataona matunda na tija ya amali zake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba nyoyo za baadhi ya watu ni ngumu zaidi kuliko mawe. Laiti kama Qur'an ingeli teremshiwa mbingu zingepasuka, lakini watu wa kaidi na wenye inadi hawaathiriwi na maneno hayo ya Mwenyezi Mungu na wala hawaonyeshi unyenyekevu mbele yake. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tuombapo dua, tuwaombee wote walioko duniani na kuwatakia maghfira kwa Allah kama ambavyo malaika wanawaombea wote walioko duniani. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kumwamini Allah hakuendani na mtu kukubali kutawaliwa mambo yake na asiyekuwa yeye Mola. Aya hizi zinatutaka tujue pia kuwa mitume wametumwa kufikisha wahi kwa watu na kuwapa mwongozo, na wala hawakuwa na jukumu la kuwalazimisha waikubali haki kwa nguvu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 885 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atughofirie madhambi yetu atukubalie toba zetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subhanallah walhamd