na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya arobaini ya Ghafir au Mumin. Kuanzia darsa hii ya mia nane na sabini na nne, tutazungumzia sura ya 41 ya, ya Fusilat. Sura hii imeteremshwa Maka na ina jumla ya aya hamsini na nne kama zilivyo sura nyingine za Maka. Muhtawa na yale yaliyomo ndani ya Suratu Fusilat yamejikita zaidi katika kuzungumzia asili ya ulimwengu na uumbaji, maadi na kufufuliwa viumbe, na ishara za kudra na uwezo wa Allah subhanahu wa taala kwa mwanadamu na ulimwengu kwa ujumla. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu hii. Ni uteremsho kutoka kwa mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Kitabu fussilat ayatuhu qur'ana arabiyyan liqawmin ya'lamun, ni kitabu kilichopambanuliwa aya zake cha kusomwa kwa kiarabu kwa watu wanaojua Kitoacho bishara na chenye kuonya, lakini wengi katika wao wamepuuza, kwa hivyo hawasikii. Kama tulivyowahi kueleza hapo kabla kwamba kuna sura ishirini na tisa za Quran ambazo zimeanza kwa herufi za mkato katika sura hizo, na baada ya kutajwa herufi hizo huashiriwa adhama ya kitabu hicho kitukufu cha mbinguni. Suratu Fusilat nayo pia iko hivyo, na imeanza kwa herufi mbili za ha na mim, na kisha kufuatiwa na maelezo kwamba kuteremshwa kitabu hicho cha mbinguni kunatokana na rehma za Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, aya zake ni rehma kwa watu wote. Hata hivyo, waumini wao wananufaika na rehma za Qur'an, lakini makafiri wanajikosesha wenyewe rehma hizo. Inapasa tuashirie pia hapa kwamba aya za Qur'an hazikuteremshwa kwa sura ya maandishi na wala bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pia hakuziandika aya hizo kwa ajili ya kuwafikishia watu, bali alikuwa akiwasomea yale aliyokuwa akiteremshiwa kwenye moyo wake kwa njia ya wahi. Na kwa sababu hiyo zimeitwa Qur'an, yaani maneno yasomayo. Bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaamuru masahaba zake wanne wayaandike yale aliyokuwa akiwasomea watu katika wahi huo aliyokuwa akiteremshiwa na Allah. Na kwa sababu hiyo jina jingine la Qur'an ni kitabu, yani maneno yaandikwayo. Qur'ani tukufu imeteremshwa kwa lugha ya Kiarabu safi na iliyo fasaha na aya zake ziko wazi na wadhiha kabisa kwa mtu atakaye kujua ukweli taban. Mbali na kuwaelewesha watu na kuwaongezea ujuzi wa mambo, Quran inatoa bishara na maonyo pia, ili kuwashajiisha watu kufanya mambo mema na mazuri na kuwatahadharisha na kufanya mambo mabaya na maovu. Jibu la watu wengi kwa wito wa mitume na vitabu vya mbinguni walivyowaletea lilikuwa ni kupinga na kukataa, kwa sababu wito huo ulikuja na mafundisho yaliyodhibiti na kuyawekea mpaka matakwa ya ghariza zao na matamanio ya nafsi zao, na haukuruhusu waseme lolote watakalo au wafanye lolote lile wapendalo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an ni maneno ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, si maneno ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu wa salamuhu alayhi wa ali muhtawa na yaliyomo ndani yake, pia yanatokana na rehma nyingi na zisizo na ukomo za Mola muumba, na ndiyo kusema kuwa maneno ya Qur'ani yenyewe na yaliyomo ndani yake pia yanatoka kwa Mwenyezi Mungu mjuzi na mrehemevu. Kwa hiyo ni wazi kwamba kufanya mambo kwa kufuata mafundisho yake kutaijenga na kuistawisha jamii ya wanadamu na kuifanya itukuke. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kila lenye taathira na linalochangia kuwajenga kiroho watu na kuwafikisha kwenye uongofu limezungumziwa kwa ufafanuzi na kwa sura tofauti ndani ya Qur'ani tukufu, ikiwemo kubainishwa yaliyozisibu kaumu zilizopita, visa na matukio yenye ibra na mazingatio, mifano ya vitu mbalimbali mbali, kutajwa neema za Mola, maamrisho na makatazo yake, sababu za kuporomoka kwa staarabu mustakabali wa wanadamu matukio ya kiama miongozo ya kiakhlaki na kadhalika. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kwamba Quran inampa mtu elimu, uelewa na mwangaza. Yeyote anayetaka kujua hakika na utambuzi sahihi wa mambo, inapasa airejee Qurani tukufu. Alkadhalika aya hizi zinatutaka tujue kuwa kwa mujibu wa misingi sahihi ya malezi, hofu na matumaini, bishara na maonyo ni mambo yanayolazimu kujumuishwa pamoja. Kulipa umuhimu moja na kulipuuza jingine kuna athari zenye madhara makubwa. Ya Rabbal alamin, ya Rabbal Na wakasema nyoyo zetu zimo katika vifuniko kwa hayo unayotuitia, na masikio yetu yana uziwi, na baina yetu na wewe kuna pazia, basi wewe tenda nasi tunatenda. Aya hii inaashiria jibu la washirikina wa Maka kwa wito wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kueleza kwamba wakati mtume alipokuwa akiwasomea Qur'an badala ya kuisikiliza na kuizingatia, na ili kutaka kumvunja moyo mtukufu huyo katika ufikishaji wa wito wake, walikuwa wakimwambia: ewe Muhammad, usijisumbue bure, masikio yetu ni mazito, na wala hatusikii uyasemayo, na kwa yale yapenyayo masikioni mwetu hayana athari yoyote ndani ya nyeo zetu. Ni kama kwamba kuna kizuizi baina yetu sisi na wewe kinachotufanya tusiukubali wito wako. Kwa hivyo, wewe tuwache sisi kama tulivyo, tufanye vyovyote vile tutakavyo, na sisi pia tunakuacha wewe kama ulivyo, ufanye yoyote yale upendayo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba aya za Qur'an ni mithili ya mvua inayomiminika na kupenya kwenye ardhi yenye rutuba ikaistawisha, lakini inaponyesha juu ya jiwe na ardhi ya bisi, si tu haipenyi ndani yake, bali inaishia kutapanyika na kutawanyika. Hivyo ndivyo zilivyo pia nyoyo za watu wa kaidi zinapoteremkiwa na aya za mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa, kama mtu hana nia ya kuikubali haki, hata maneno ya Allah anayofikishiwa kupitia kinywa cha mtume wake pia hayatomwathiri, seuze maneno ya watu wengine. Aidha, aya hii inatuelimisha kwamba taasubi na ufuataji mambo kibubusa huwa mithili ya utando mweusi unaoziba macho ya moyo na kuufanya ushindwe kuiona na kuikubali haki. Sema, hakika mimi ni mtu kama nyinyi, ninapewa wahi kwamba Mungu wenu ni Mungu mmoja tu, basi nyookeni sawa kumwendea yeye na mumtake maghufira, na ole wao wanaomshirikisha. Alladhina la yu'tuna az-zakata wa hum bil akhirati hum kafirun ambao hawatoi zaka na wanaikataa akhira, kinyume na wao washirikina waliokuwa wakizungumza kwa taasubi na inadi. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliwahutubu ali wa wapinzani hao wa haki kwamba mimi ni mwanadamu kama nyinyi, sidai uungu wala kujikweza na kujifanya bora kuliko nyinyi. Mimi ninatokana na kabila na kaumu yenu. Tofauti pekee iliyopo baina yangu na nyinyi ni kwamba mimi ninateremshiwa wahi wa kukutakeni muache shirki na muache kuabudu masanamu na ninakulinganieni kumwabudu mola pekee wa haki Nyinyi mnazungumza hivyo na mimi, lakini jueni kwamba mimi sina nia ya kukulazimisheni muyakubali kwa nguvu maneno yangu. Ninachofanya ni kukuonyesheni njia ya haki na kukutakeni muifuate njia ya Allah na kuacha maovu mliyokuwa mkiyafanya huko nyuma ili yeye Mola akusameheni. Sehemu ya mwisho ya aya hizi tulizosoma inatoa onyo na indhari kwamba kubaki katika shirki kuna hatima na mwisho mbaya sana. Kisha katika kuwazungumzia washirikina, aya zinaashiria sifa zao mbili, ambazo moja ni kukanusha kwao kiama, na nyingine ni kutowajali wahitaji na kuacha kuwapa msaada wa namna yoyote ile, ambayo nayo pia ni alama mojawapo ya kukanusha kiama. Sababu ni kwamba mtu asiyemwamini Mwenyezi Mungu hutaka kila jambo kwa ajili ya nafsi yake tu, na hawi na kitu cha kumtia msukumo wa kutoa kwa ajili ya watu wengine. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume walikuwa wakiwalingania watu kumfuata Mwenyezi Mungu na si kuwafuata wao, na lengo lao pia lilikuwa ni kuwakomboa wanadamu kwa kuwatoa kwenye makucha ya matawuti wa nje na hawa na matamanio ya ndani ya nafsi zao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuamini upekee wa Mungu mmoja tu wa haki inapasa kujiakisi na kuonekane katika hali zote za maisha ya mtu. Tauhidi si imani tupu ya moyoni, bali ni dira na mwongozo wa mwenendo na matendo ya mtu katika maisha. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mtu muumini huwa na msimamo madhubuti na thabiti katika njia ya tauhidi, hujitahidi kila mara kurekebisha makosa aliyofanya huko nyuma ili aweze kudumu katika kufuata njia ya Allah na kutokengeuka mkondo wa haki. Waidha ya hizi zinatutaka tujue kuwa imani si kitu cha kudai kwa maneno matupu. Kwa hiyo muumini ambaye hatoi zaka ajijue kuwa ana chembechembe za shirki na ukafiri ndani ya nafsi yake.