na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na thamanini na nane na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na mbili ya Ashura. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 15 na 16 za sura hiyo ambazo zinasema: A'udhu billahi minash shaitanir rajim, falidhalika fad'u wastaqim kama umirta wa la tattabi' ahwa'ahum wa qul amantu bima anzalallahu min kitabin wala usiyafuate matamanio yao, nasema naamini aliyoteremsha Mwenyezi Mungu katika kitabu, na nimeamrishwa nifanye uadilifu baina yenu. Mwenyezi Mungu ni mola wetu mlezi na mola wenu mlezi, sisi tuna jukumu kwa vitendo vyetu na nyinyi mnajukumu kwa vitendo vyenu. Na wanaohojiana juu ya Mwenyezi Mungu baada ya kukubaliwa hoja za hawa ni batili mbele ya Mola wao mlezi, na juu yao ipo ghadhabu na itakuwa kwao adhabu kali. Katika darsa iliyopita tulieleza kwamba dini zote za mbinguni zina chimbuko na asili moja. Aya hizi tulizosoma zinamhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, ya kwamba walinganie watu wote, iwe ni washirikina au ahlul kitab, na kuwaita kwenye dini uliofunuliwa wewe, kwa sababu ndiyo iliyokuja na sharia za mwisho za Mwenyezi Mungu. Wafikishie watu yote ulioteremshiwa kwa njia ya wahi bila kuongeza wala kupunguza chochote. Simama imara na kuwa thabiti katika njia hii, wala usikhini katika kutekeleza wajibu wako kwa ajili ya kuwaridhisha wao. Kila kundi linajaribu kukuvuta ili ukidhi matashi na maslahi ya ubinafsi, lakini wewe usifuate hawa na matamanio ya nafsi zao, bali waunganishe wote kwenye dini moja ya Mola wako. Waambie ahlulkitabu wakiwemo Mayahudi na Manasara ya kwamba mimi ninaamini kitabu chochote kilichoteremshwa na Mwenyezi Mungu, mimi ninakubali mitume wenu na vitabu vyenu mlivyoteremshiwa, na ujumbe wangu unaendeleza ujumbe waliokuja nao wao na dini niliyokuja nayo imejumuisha na kukamilisha yote waliyoyaleta wao, kama mitume waliotangulia, ambao waliamriwa kutekeleza uadilifu katika jamii na wao wenyewe kufanya mambo yao kwa uadilifu. Na mimi pia nimekuja na ujumbe unaoniagiza kutekeleza uadilifu baina yenu. Mola mlezi wangu mimi na wenu nyinyi ni mmoja. Mimi nimekubainishieni hoja za ukweli wa utume wangu. Amali zetu zinatuhusu sisi wenyewe na amali zenu zinakuhusuni nyinyi wenyewe pia, na kila mmoja baina ya sisi na nyinyi atawajibika kwa amali zake. Kwa hiyo nimeshatimiza dhima yangu kwenu, hakuna haja ya kubishana na kulumbana wala hakuna hasama ya binafsi kati ya sisi na nyinyi. Mwenyezi Mungu atatukusanya sisi na nyinyi siku ya Kiama, na hakimu atakayetuhukumu sisi sote siku hiyo atakuwa ni yeye tu. Basi subirini tuone, wakati tutakapohudhurishwa mbele yake Allah atatuhukumuje sisi na nyinyi siku hiyo. Kisha aya zinaendelea kwa kueleza kwamba pamoja na hayo wao wanaendeleza mabishano na uadui na kutaka kuidhoofisha dini ya Uislamu. Sababu ni kwamba kuna watu wamesilimu na kuifuata dini hii na kuna wengine wataingia pia katika siku za usoni. Washirikina ambao baada ya kubainika haki wanaendelea kung'ang'ania kufuata itikadi zao batili kwa sababu ya uadui na ukaidi na kuamua kuhoji juu ya Mwenyezi Mungu, hawafanyi hivyo kwa kutegemea hoja na mantiki. Wao wanatoa hoja za kukataa kusilimu na kufuata Uislamu, hoja ambazo ni batili na hazina msingi wowote mbele ya Allah. Kufanya hivyo kuna wafanya waghadhibikiwe na Mwenyezi Mungu na kufikwa na adhabu kali. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusikasiri na kuzembea kutekeleza maamrisho ya dini kwa sababu ya kuwaridhisha watu, bali tusimame imara na kubaki thabiti katika kushikamana na misingi ya wito wa haki tunaofuata. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuonyesha istikama katika imani na itikadi huwa na thamani ikiwa ni kwa msingi wa kushikamana na haki. Vinginevyo, kuwa na ukereketwa, ukaidi na taasubi juu ya mambo ya batili hakuna maana yoyote. Kadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kusimamisha uadilifu katika jamii ni miongoni mwa malengo ya dini zote za mbinguni. Ni wazi kwamba utekelezaji wake hauyumkiniki bila ya kuwa na mamlaka na hatamu za utawala. Vilevile haya vile hizi zinatutaka tuelewe kuwa midahalo, mazungumzo na majadiliano huwa na mantiki na kukubalika kuyafanya ili haki iweze kubainika. Baada ya kubainika ukweli na haki, tusiendeleze tena majadiliano, bali tumwache mtu aamue kufuata atakavyo. Yeah. Tunahitimisha darsa yetu ya leo kwa aya 17 na 18 ambazo zinasema: Allahu alladhi anzala alkitaba bilhaki walmizan wama yudrika la'alla as-sa'ata qarib, Mwenyezi Mungu ndiye aliyeteremsha kitabu kwa haki na mizani Wasioamini huihimiza hiyo saa ifike upesi, lakini wanaoamini wanaiogopa na wanajua kwamba hakika hiyo ni kweli. Ama kwa hakika, hao wanaubishana katika habari za hiyo saa wamo katika upotofu wa mbali kabisa. Baada ya tuliyoyasikia katika aya zilizotangulia ambapo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi aliwatambulisha wa alihi wa sallam washirikina na ahlul kitabu dini ya Allah aliyokuja nayo. Aya hizi zinasema, Mwenyezi Mungu tunayemwamini sisi ni Mungu ambaye ameteremsha kitabu cha mbinguni kwa ajili ya kuongoza watu kuelekea uongofu na kubainisha ndani ya kitabu hicho mizani na kipimo cha kupambanua kati ya haki na batili. Hiyo ni kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wanadamu hawazipambanui haki na batili kwa kufuata hawaa na matamanio ya nafsi zao na kuyafanya hayo kuwa ndiyo kipimo cha kutumia kufanyia mambo yao. Kimsingi hasa ni kwamba Allah subhanahu wataala ni haki na kila kitokanacho na yeye ni haki, na kwa hivyo halipatikani lolote la batili kwake yeye, si katika kauli wala kitendo. Kadhalika, mfumo wa maumbile aliyoumba nao pia umesimama kwa msingi wa haki na uadilifu wa aidha, mfumo wa sharia aliyouleta kwa njia ya wahi kwa wanadamu kupitia mitume wake, nao pia umesimama juu ya ukweli na haki, ili kuwabainishia watu baadhi ya hakika na ukweli ambao hawana uwezo wa kuuelewa kwa kutegemea njia tano za hisi au elimu na taaluma zipatikanazo kwa njia za kawaida. Moja ya hakika muhimu ambayo ina nafasi muhimu sana katika maisha ya mwanadamu na ambayo Qur'an imeibainisha kwa uwazi kabisa ni kuwepo kwa kiama, kwa sababu siku ya kiama haki na uadilifu vitadhihiri na kubainika kwa ukamilifu. Na kwa sababu hiyo, ili kumtanabahisha mwanadamu kuhusu kiama na kumtahadharisha na hatari zake Qurani tukufu inasema, si hasha kufufuliwa kwa watu kukawa kuko karibu. Hata hivyo, kwa masikitiko, baadhi ya watu ambao walikuwa hawaamini kiyama, ilhali hawakuwa na hoja na burhani ya kuthibitisha kuwa haki yumkiniki kuwepo, walikuwa wakiifanyia stihzai imani hiyo, na wakawa wanamwambia Bwana Mtume kwa kejeli kwamba kama usemayo ni kweli Kiharakishe hicho kiama ili wewe uende zako peponi na sisi tukaselelee motoni. Pamoja na hayo, imani juu ya kiama na kuhudhurishwa mbele ya mahakama ya uadilifu ya Allah ina taathira kubwa sana kwa waumini, kwa sababu ya hofu ya siku hiyo, wao huwa muda wote wanajichunga katika mwenendo na matendo yao kwa sababu wanajua kwamba kiama ni haki. Kwa mtazamo wa wao, dunia hii ni utangulizi wa kuelekea kwenye dunia na ulimwengu mwingine, na bila kuwepo ulimwengu huo, uumbwaji wa dunia hii utakuwa ni upuuzi na usio na maana yoyote, jambo ambalo haliendani katu na hikma ya Mwenyezi Mungu na uadilifu wake. Hapana shaka saa na lahadha ya kutokea kiama imefichika kwa wanadamu wote, hata mitume wa Allah nao pia hawana elimu na ujuzi wa hilo. Lakini kutokuwa na ujuzi wa wakati halisi wa kutokea jambo si hoja ya kuthibitisha kuwa halitatokea, na kimsingi hasa ni kwamba huko kutojua ndiko kunakomfanya mwanadamu ahisi yamkini likatokea muda wowote na hivyo kumfanya ajihadhari na kujiweka mbali na maovu na maasi. Lakini watu ambao hawataki kuamini kiyama, wao huwa kila siku wanazusha shubha na vijisababu ili kuwababaisha na kuwatia shaka wenzao pia juu ya hakika hiyo. Watu hao kwa kweli wanajidhuru na kuzikhasirisha zaidi nafsi zao wenyewe. Ni kama isemavyo Qur'an ya kwamba watu wanautia shaka kuhusu kiyama na kubishana juu yake kwa inadi na ukaidi wako kwenye dhalala na upotofu mkubwa. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an ndicho kipimo na kigezo cha kupambanua kati ya haki na batili, kwa sababu inatoka kwa Mwenyezi Mungu na haina lolote lile la batili ndani yake. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa hakuna mtu yeyote ajuaye saa na wakati wa kiama, siku ambayo amali na matendo ya waja yatahesabiwa, na yamkini kujiri kwake kukathibiti wakati wowote ule. Kwa hiyo tusitekwe na kughilibiwa na matamanio ya kipuuzi, kwani si hasha kiama kikawa kiko karibu mno. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba moja ya alama za kuwa na imani ya kweli ni mtu kuchunga kauli na matendo yake, kwa sababu mtu muumini huwa muda wote anachelea kusimamishwa na kusailiwa katika mahakama ya siku ya kiyama. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa moja ya mbinu za wapinzani wa haki ni kuwatia shaka waumini kwa kuibua hoja na masuali yenye shubha na utata. Wapenzi wa waskilizaji, darsa ya 888 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh <muchas>