na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 884. na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya Fuswilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya arobaini na tisa ya sura hiyo ambayo inasema audhu billahi min alshaitani rajim, la yasamu linsanu min duai lkhairi wa in massahu lsharu fayausu qanut. Mwanadamu hachoki kuomba dua za kheri, na inapompata shari mara huvunjika moyo akakata tamaa. Kwa kawaida, watu wasiomwamini Allah au wenye imani dhaifu huwa na fikra finyu, utovu wa ukinaifu, na moyo mwepesi wa kuhimili mambo. Watu wa aina hiyo huwa hawachoki kupaparika kwa ajili ya kutafuta mali na utajiri na kupigania raha na starehe za dunia, na kadiri wanavyozidi kutajirika hukamia kulimbikiza mali na utajiri mwingi zaidi, na katu hawatosheki na kukinai na walicho nacho. Lakini kama itatokezea dunia kuwapa mgongo au wakafikwa na masaibu na kuharibikiwa kimaisha hukata tamaa kwa namna ambayo utadhani mwisho wa dunia umewadia. Kusema kweli, watu hao ambao hawakuleleka nafsi zao zimeghiriki kwenye ulimwengu wa kimaada tu. Wakati dunia inapowapa uso hufurahi na kuwa na ghururi, na inapowapa kisogo huhuzunika na kukata tamaa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kwa kawaida hulka ya kibinadamu ni kuwa na pupa, tamaa, kupenda unemevu na kujitakia mtu kila kizuri awe nacho yeye, lakini mafundisho matukufu ya mitume humlea mwanadamu ili awe na sifa ya kutoa, moyo wa kujitolea na kuwafikiria na wengine pia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kukata tamaa na kujihisi umeshagonga mwamba katika maisha ni ishara za imani dhaifu na moyo mwepesi wa kuhimili mambo. Muumini wa kweli katu hafiki hatua ya kujihisi ameshaharibikiwa moja kwa moja ya. Tunaendeleza darsa yetu kwa aya ya hamsini na hamsini na moja ambazo zinasema walain adhaqnahu rahmatan minna min baadi dharraa Na pindi tukimwonjesha rehema itokayo kwetu baada ya kumgusa dhara, bila shaka husema haya na yastahiki mimi, wala sidhani kuwa kiama kitakuja, na hata nikirudishwa kwa Mola wangu Mlezi, bila shaka nina mema yangu kwake. basi kwa yakini Na tukimneemesha mwanadamu hugeuka na kujitenga upande, na inapomgusa shari huwa na madua marefu marefu. Aya iliyotangulia ilizungumzia sifa za watu wasio na imani na wenye nyoyo nyepesi wakati wanapokuwa katika raha na pale wafikwapo na shida na misukosuko. Aya hizi zinalitolea ufafanuzi suala hilo kwa kueleza kwamba watu hao hupatwa na majivuno na kuingiwa na ghururi kiasi cha kuhisi kwamba Allah hana nafasi yoyote katika maisha yao. Ukweli ni kwamba kila alicho nacho mtu ameneemeshwa na Mwenyezi Mungu, lakini pamoja na hayo, badala ya kuwa mshukurivu kwa neema hizo husema Haya niliyo nayo yanatokana na ustahiki wangu mimi mwenyewe na wala hayajachangiwa na Mwenyezi Mungu au mtu yeyote yule. Ghururi na majivuno hayo mwisho wake humfikisha mtu kwenye kufru ya kukanusha kufufuliwa, yaani maadi, na kwa hivyo hukadhibisha kiama na kusema kwa kujiamini kwamba hakutakuwa na kiama lakini hata kama tutajaalia kwamba kiama kitakuwepo, basi haki yangu mimi ni kuwa na hali nzuri hata huko akhera pia na kuishi kwenye starehe na raha za juu kabisa. Lakini Allah subhanahu wa taala anasema kuhusu wakadhibishaji na wapinzani hao kwamba karibuni hivi tutawajulisha yale waliyoyafanya na tutawaonjesha adhabu kali siku ya kiyama. Kisha aya tulizosoma zinadokeza kuhusu sifa nyingine za watu wa aina hiyo, wasioamini haki na wenye kujisahau mara moja, kwa kueleza kwamba wakati wa uneemevu na furaha na ukunjufu wa neema huwa wanamsahau Mwenyezi Mungu na kuyapa mgongo mafundisho ya dini kwa kiburi na jeuri, utadhani hawaamini kabisa kuwa Mwenyezi Mungu yupo na ana nafasi katika maisha yao pia. Lakini pale yanapowaandama matatizo na masaibu, humwita Mwenyezi Mungu na kumwomba dua kila mara, huku wakimlilia hali utadhani yeye ndiye msababishaji wa matatizo yao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba watu waliopotoka na waliokosa malezi ya kidini hujisahau haraka na huwa na majivuno wapatapo neema, huwalevya na kuwatia ghururi na kujiona wao ndio wao tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Neema za Allah ni dhihirisho la rehma na ukarimu wake, si kielelezo cha kuonyesha kwamba sisi ni wenye haki na wastahiki. Hatuna chochote sisi tunachodai kwa Allah, bali yeye Mola anatufadhili sisi, na tunapaswa kumshukuru kwa wema na uraufu wake kwetu. Vile vile, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuwa na madaraka, mali, utajiri na neema zozote za kidunia si alama ya kuonyesha kuwa waliopewa hayo wanapendwa na Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, isiwapitikie kwamba huko akhera watakuwa vivyo hivyo pia. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujihadhari pale tunapokuwa kwenye raha na uneemevu Tusighafilike tukamsahau Mola wetu na kuyapuuza maamrisho na makatazo yake. Tufikiapo hali hiyo, tujue kwamba neema hizo zitageuka kuwa nakama kwetu. Ikiwa haya yanatoka kwa Mwenyezi Mungu nanyi ikawa ndiyo mmeyakataa, ni nani aliyepotea zaidi kuliko yule aliye katika upinzani wa mbali. Sanurihim ayatina fil afaq wa fi anfusihim hatta yatabayyana lahum annahu alhaq. Awalam yakfi bi rabbika annahu ala kulli shayin shahid. Tutawaonyesha ishara zetu katika upeo wa mbali na katika nafsi zao wenyewe mpaka iwabainikie kwamba haya ni kweli. Je, haikutoshi kwamba Mola wako mlezi kuwa yeye ni shahidi wa kila kitu? Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu watu washirikina na makafiri, na zinaanza kwa kuwahoji watu hao kwamba hivi nyinyi hamuwezi kuchukulia kuwa yumkini ni kweli hii Quran imeteremshwa na mwenyezi Mungu, hata mnasimama dhidi yake na kuipinga? kama imeteremshwa na yeye Allah na yale yaliyoelezwa ndani yake kuhusu pepo na moto yakawa ni kweli, mtakwenda kusema nini siku ya Kiama? Basi jaribuni kutafakari, na acheni kufuata kibubusa na kiukereketwa mliorithi kwa wazee wenu, na badala yake fuateni ukweli na haki. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba ishara za kuwepo kwa Mwenyezi Mungu ni nyingi mno katika anga za mbali, kila pembe ya dunia na ndani ya nafsi za watu wenyewe. Kwa nini hamzingatii hayo ili ikubainikieni kuwa Mwenyezi Mungu ni Mola wa haki? Ikiwa nyinyi mna shaka juu ya kitabu hicho cha sharia, mnashaka pia na kitabu cha ulimwengu wa maumbile, na wala hamtafakari kwamba ulimwengu huu wenye adhama lazima umetokana na Mola na Muumba mjuzi na muweza mutlaki. Ishara za Allah katika ulimwengu zikiwemo za uumbaji wa jua na mwezi pamoja na nyota vinavyofuata nidhamu makini na uumbaji wa aina mbalimbali mbali za viumbe wenye uhai, mimea, milima na bahari, ambavyo vyote hivyo vina maajabu yasiyohesabika huku kila siku kukiwa kunaendelea kugunduliwa siri za kustaajabisha ndani ya vyote hivyo. Kila moja kati yao ni ishara na alama ya kuwepo kwa mola huyo pekee mwenye dhati iliyotukuka na kutakasika. Ishara za Allah subhanahu wa taala zipo katika nafsi ya mwanadamu, katika viungo vyake mbalimbali mbali, kama cha mfumo wa kupumulia, mfumo wa usagaji na umeng'enyaji chakula, mfumo wa mzunguko wa damu na harakati zenye nidhamu maalumu za mapigo ya moyo, mfumo na muundo wa kustaajabisha wa ubongo, pamoja na viungo vyengine mbalimbali vya mwili, huku kila kimoja kikiwa ni kitabu cha elimu ya kumwezesha mtu kumjua na kumtambua muumba wa ulimwengu kwa kuzingatia kuwa maneno ya aya ya 53 yasemayo tutawaonyesha ishara zetu yamekuja katika muundo wa fi'lu mudhari inayoashiria hali endelevu. Maana yake ni kwamba tutaonyesha ishara zetu hizo katika zama zijazo pia. Kusema kweli kila hatua ya maendeleo atakayopiga mwanadamu katika elimu na sayansi itamfanya abainikiwe na siri za kustaajabisha zinazodhihirisha ujuzi na uwezo wa muumba wa ulimwengu. Kwa maneno mengine, ni kwamba ugunduzi wowote ule mpya wa elimu ni dhihirisho la kudra, uwezo na hikma ya Mwenyezi Mungu na upigaji hatua kwa ajili ya kumtambua yeye Mola. Hata hivyo, kwa masikitiko, watu hao wanashaka juu ya asili ya uumbwaji wa ulimwengu na pia juu ya hatima yake na kukutana kwao na Mwenyezi Mungu mola wao. Lakini ni wazi pia kwamba shaka walio nayo wao si ya hali ya kawaida ya kuweza kuondoka kwa uchunguzi na uhakiki bali ni shaka inayotokana na dhana mbaya na kutokuwa na kiu na hamu ya kuikubali haki na ukweli, kwa sababu wamejisahau na wameingiwa na ghururi iliyowasahaulisha kukutana na mola wao. Hawaamini kuwepo kwa hisabu na malipo ya amali zao, na kwa sababu hiyo wanafanya kila ubaya na uovu. Hata hivyo, inawapasa wajue kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala amekizunguka kila kitu, na amali na matendo yao yote yako wazi katika elimu na ujuzi wake mutlaki. Kwa hivyo, yote wayafanyayo yanarekodiwa na kuhifadhiwa kwa ajili ya kwenda kuhesabiwa katika mahakama ya siku ya kiyama. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kwa mtu mwenye akili timamu, hata kukiwepo na uwezekano tu wa kuja kufikwa na hatari na madhara makubwa, basi huchukua hatua ya kujiweka mbali na madhara hayo hata kama hayana uhakika wa kumpata. Kwa hivyo hata uwezekano tu wa kuwepo kiama inapasa umzuie na kumwepusha mtu na kufanya madhambi na maovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ulimwengu wote wa maumbile ni darsa inayofunza somo la kumjua Mwenyezi Mungu, kuanzia nafsi ya mwanadamu mpaka viumbe vinginevyo, ikiwemo mimea na wanyama, na pia ardhi na mbingu, nyota na sayari zilizoko mbali kabisa. Waidha tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba imani juu ya asili ya uumbwaji na kufufuliwa viumbe ni vitu viwili visivyotenganika kwa sababu mwanzo wa ulimwengu na mwisho wake uko mikononi mwa mola na muumba pekee, Allah subhanahu wataala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 884 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia pia Tarjumi na maelezo ya sura hii ya 41 ya Fussilat. Insha Allah, tuwe tumeaidhika, tumeelimika na tumenufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. ya