Bismillahir Rahmanir Rahim, hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na nane na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya, ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya ishirini na nne na ishirini na tano za sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim Kanu khasirin, na tukawawekea marafiki na wakawapambia yaliyo mbele yao na nyuma yao, basi ikawathibitikia kauli wawe pamoja na umma zilizopita kabla yao miongoni mwa majini na watu, hakika hao wamekuwa ni wenye kuhasirika. Aya hizi zinaendeleza yale tuliyozungumzia katika darsa iliyopita kwa kuashiria jinsi rafiki mbaya na mwenza muovu anavyochangia kumfanya mtu ahasirike na kuwa na mwisho mbaya huko akhera. Aya ya 24 inasema siku ya kiama si siku ya kupokelewa udhuru na uombaji msamaha wa wafanya madhambi kwa sababu uombaji radhi huo utakuwa umetokana na kuona moto wa jahannam na wa hali ya kulazimika, si kwa khiari ya mtu. Kwa hivyo hakutakuwa na tofauti katika hali za watu hao, kama wataistahamili na kuivumilia adhabu na hata kama watatoa udhuru na kuomba msamaha, hautawafalia kitu na makazi yao yatakuwa ni motoni tu. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba chanzo cha kufikwa na adhabu hiyo kali ni kuchagua rafiki na wenza wenye fikra chafu na mienendo mwovu wakati walipokuwa duniani. Hao ni marafiki na wenza ambao wakati mtu anapofanya mambo maovu, badala ya kumnasihi na kumpa ukumbusho wa kumtaka ayawache, wanamshajiisha na kumhamasisha aendelee kufanya matendo na mambo hayo. Na kiukweli ni kwamba wanayapamba maovu hayo yaonekane mazuri na ya kupendeza. Marafiki hao laghai na waovu wanawazunguka watu kila upande na kuzihodhi fikra zao kiasi cha kuwafanya wasiwe na uwezo hata wakupambanua kati ya zuri na baya, waliwapindulia hakika ya mambo juu chini na kuyafanya maovu yaonekane mazuri mbele ya macho yao. Kwa hivyo, matokeo ya kuchagua rafiki mbaya ni mtu kutumbukia kwenye dimbwi la ufisadi. Kutokana na kuwa na mtazamo huo potofu, si tu mtu anajijengea msingi mbovu wa maisha yake ya hapa duniani lakini kwa kuendelea kufuata njia hiyo, anauharibu pia mustakbali wake wa huko akhera na kujifungia mwenyewe mlango wa uokovu. Njia hiyo taban waliifuata pia watu wengine wengi kabla yao na haikuwafikisha kwenye hatima nyingine isipokuwa kuishia kwenye moto wa jahannam. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba maadamu tungaliko duniani tujue kwamba tungali nayo fursa ya kutubia kwa mola wetu, lakini tutakapofika akhera hakutakuwa na njia tena ya kutubia, kuomba radhi au kuweza kurudi tena duniani. Fuzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, tujihadhari tusije tukatekwa na marafiki wabaya na waovu kwa sababu wataziathiri fikra na shahsia zetu na mwisho wake tutaishia kuwa pamoja nao kwenye adhabu ya moto. Halkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba mtu anayesifia maovu tunayofanya si rafiki wa kweli, bali ni shetani aliye katika sura ya binadamu kwa sababu yeye ni mithili ya shetani anayeyafanya maovu yaonekane mazuri mbele ya macho ya watu. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kuporomoka kwa mtu hufanyika taratibu na hatua kwa hatua. Katika hatua ya kwanza, rafiki wabaya humpambia maovu yakaonekana mazuri mbele ya macho yake, matokeo yake ni mtu kushughulishwa na maovu hayo Akaendelea kuyaogelea mpaka hatimaye akahasirika na kuwa na hatima na mwisho mbaya wa. Aidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba rafiki mbaya hamuongezei mtu chochote, bali huwa sababu ya kupotoka na kuhasirika duniani na akhera. Alhamdulillah, alhamdulillah, Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 26 ahadi 28 za sura yetu hii ya Fusilat ambazo zinasema: waqala alladhina kafaru la tasma'u lihadha alqurani walghaw fihi la'allakum taghlibun, na waliokufuru walisema, msisikilize Qurani hii Hayo ndiyo malipo ya maadui wa mwenyezi Mungu, moto humo watakuwa na maskani ya kudumu, ndiyo malipo yao kwa sababu walikuwa wakizikataa ishara zetu. Aya hizi zinaashiria moja ya maovu ambayo washirikina wa, wa Makka walikuwa wakimfanyia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa waalihi wasalam na kueleza kwamba kila pale bwana mtume alipokuwa akiwasomea watu aya zenye kuvutia na kusisimua nyoyo za quran baadhi ya washirikina walikuwa wakipiga vikorombwe au kusoma mashairi kwa sauti kubwa ili kisomo cha quran cha mtukufu huyo kisiwafikie watu wakaiamini haki leo hii pia mwenendo huo unaendelezwa kwa njia na sura tofauti Sababu ni kwamba maadui wa haki wanatambua wa kuwa endapo watu wataujua ukweli wa mafundisho matukufu ya Qur'an wengi wao watauamini na kuufuata. Kwa hivyo hutumia vyombo vyao vikubwa vya habari na uenezi walivyo navyo, na kueneza sumu ya makelele na propaganda ili hakika na ukweli wa Qur'an na Uislamu usiwafikie walimwengu. Ili kufikia lengo hilo huwa wanatumia njia za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja. Hutumia nyenzo kama filamu, tamthilia, uchoraji, katuni, pamoja na uandishi wa vitabu vya hadithi na riwaya, ili kuzifanyia shere na stihizai thamani za kidini. Maadui hao wa haki hueneza pia taarifa potofu na zisizo na ukweli kuhusu dini pamoja na kuzusha tuhuma na mambo yenye utata kwa lengo la kuchafua sura ya Uislamu ili kuwazuilia walimwengu kuikubali dini hiyo ya haki. Hata hivyo, hiyo ni dhana hewa walio nayo maadui hao, ya kudhani na kutaraji kwamba kwa kufanya hivyo wataweza kuuzuia Uislamu usienee ulimwenguni. Hapana shaka sifa maalumu iliyonayo haki ni kuviondoa vizuizi inavyowekewa kimoja baada ya kingine na kufungua njia ya kutangaza ukweli wake, na ndiyo maana ukweli wa Qur'an unazidi kuwadhihirikia walimwengu siku baada ya siku. Ni wazi pia kwamba Adhabu kali ya Allah inawangojea watu wanaowazuilia watu wengine wasizisikie aya za Mwenyezi Mungu na kutaka watu wengine pia wabaki kwenye upotofu kama walivyo wao. Watu wanaozikanusha kila mara aya za wito wa haki kwa hakika ni maadui wa Allah na dini yake. Bila shaka adhabu ya watu hao kulingana na amali hizo mbaya sana walizofanya itakuwa kali na ya kuumiza mno na hawatapata njia ya kuwaepusha na moto wa Jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, kwa kawaida, watu wasio na maneno ya mantiki na yenye hoja hutumia visingizio mbalimbali ili kuwazuia watu wasisikilize maneno ya mantiki ya semwayo na wengine. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Quran ina mvuto na taathira maalum kiasi kwamba hata kuzisikia tu aya zake kunaweza kuzivuta nyoyo na kuzielekeza kwa Allah. Ndiyo maana maadui wanawazuilia watu kuyasikia maneno hayo ya wahi Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba maadui hutumia nyenzo na suhula tofauti na kuendesha kampeni za propaganda chafu ili kuzuia ukweli wa Quran na Uislamu usiweze kuwafikia walimwengu. Waidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa adhabu ya milele ya moto imeandaliwa kwa watu wanaoamua kwa makusudi na kwa uelewa kamili kuipiga vita haki, na hiyo ndiyo adhabu ya uadilifu kwa watu kama hao. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 878 na na ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuwezeshe kuufikisha wito wa haki kwa walimwengu wote na autawalishe Uislamu duniani kote.