na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 890 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Wayamhu Allahul batil wayuhiqqu alhaq bi kalimatihi innahu alimun bi dhati as-sudur, ati wa nasema amemzulia Mwenyezi Mungu uongo. Mwenyezi Mungu akipenda atapiga muhuri juu ya moyo wako na Mwenyezi Mungu anaofuta upotofu na anaithibitisha haki kwa maneno yake, hakika yeye anayajua yaliyomo vifuani. Katika darsa iliyopita tulisoma aya iliyozungumzia kuwapenda Ahlul Baiti wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kama malipo ya kimaanawi kwa ajili ya mjumbe huyo wa Allah. Aya hii tuliyosoma inasema pamoja na hayo, baadhi ya wanafiki wanamzulia uongo Bwana Mtume kwa kudai kuwa ahayo ayasemayo yanatokana na yeye mwenyewe, lakini ameyanasibisha tu na Mwenyezi Mungu, na yale yeye anayosema kuhusu Qur'an wahi na mapenzi kwa Ahlul Baiti hayakuteremshwa na Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu mtukufu akawajibu watu hao kwamba kama mtume atafanya hivyo, yeye atapiga muhuri juu ya moyo wake na hataruhusu kunasibishiwa kitu ambacho hakumteremshia mtume wake. Na sababu ni kwamba ikiwa hata lizuia hilo litasababisha watu kupotoka na kutokea hayo, hakuendani na hikma ya Mwenyezi Mungu ya kutaka watu wafuate uongofu. Ni kama ilivyoelezwa katika tarjumi ya aya ya 44 hadi 46 za Suratul Haqa ya kwamba na lau kama angelituzulia baadhi ya maneno tu, bila shaka tungelimshika kwa mkono wa kulia kisha kwa hakika tungelimkata mshipa mkubwa wa moyo. Sehemu inayofuatia ya aya hii inatilia mkazo nukta ya kwamba Mwenyezi Mungu anaifuta na kuifedhehesha batili na haruhusu katu batili iingie ndani ya wahi wake. Kwa maneno anayoyateremsha, Allah subhanahu wa taala anaifanya haki iwe thabiti na kusimama daima dawamu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mtu muumini huwa anayaamini na kuyakubali yote yaliyoletwa na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na si kuyakubali yale tu yapendwayo na nafsi yake na kuyapuuza au kuyakanusha yale isiyoyapenda. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hana mzaha na mtu yeyote. Kama ingetokezea hata mtume wake kumnasibishia jambo lisilo sahihi, basi angemfedhehesha na kuweka uongo wake hadharani na kumkatishia neema ya kupokea wahi wake. Alkadhalika ya hii natuelimisha kwamba kutawala haki na kutoweka batili ni ahadi ya hakika na isiyo na shaka ya Allah kwa waumini. Na anawaitikia wanaoamini na wakatenda mema, na anawazidishia fadhila zake, na makafiri watakuwa na adhabu kali. Moja ya rehma na ukarimu mkubwa zaidi wa Allah subhanahu wa ta'ala kwa wanadamu ni kwamba yeye Mola ameuweka wazi muda wote na bila ya mpaka wowote mlango wa toba kwa waja wake wanaomkosea. Ni kinyume na sisi binadamu, ambao kwa kawaida mtu anapotufanyia dhuluma na kutuomba radhi, lakini akarudia tena na tena kosa alilotutendea, hufika mahala tukakataa kuomba radhi kwake na wala hatui tayari tena kumsamehe. Lakini katika aya tulizosoma, Mwenyezi Mungu anasema kila pale waja wangu watakapojuta kwa madhambi waliofanya na wakaamua kutubia, wataukuta mlango wa toba uko wazi na nitawasamehe makosa yao. Hii ni pamoja na kwamba yeye Mola ana habari za mambo yetu yote ya dhahiri na batini, na hakuna chochote kinachofichika katika elimu na ujuzi wake. Uraufu na ukarimu wa Allah subhanahu wa ta'ala kwa waja wake hauishii katika kuwasamehe madhambi yao tu, lakini pia kwa kuwatakabalia dua na maombi yao, kwa maana kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu anayakubali maombi ya waja waliomwamini na wakafanya mema, lakini kubwa zaidi ya hayo, anawatunuku katika fadhila zake yale ambayo hata hayajawapitikia katika fikra zao na yaliyo bora zaidi ya vinavyoweza kuombwa katika mipaka ya akili ya mwanadamu. Na huo ni upeo wa juu kabisa wa rehma na fadhila makhsusi za Mwenyezi Mungu kwa waumini. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hakuna mkwamo na kugonga mwamba katika Uislamu. Mlango wa toba uko wazi muda wote na mtu yeyote yule, na katika mazingira yoyote yale, anaweza kutubia na kumwomba maghufira Allah na akasamehewa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu amewaahidi wafanyao madhambi kuwa kama watatubia atawasamehe madhambi yao. Na kusema kweli kwa kuwapa ahadi hiyo Allah Subhanahu wa Ta'ala anawashajiisha waja wake hao kutubia. Vile vile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba sharti la kutakabaliwa dua ni kumwamini Allah Na lau Mwenyezi Mungu angeliwakunjulia riziki waja wake, basi bila shaka wangeliasi katika dunia, lakini anaiteremsha kwa kipimo akitakacho. Hakika yeye anawajua vyema waja wake na anawaona. Aya hizi zinaashiria msingi wa hikma ya Mwenyezi Mungu inayotawala juu ya mambo yote ya ulimwengu, na kueleza kwamba mfumo wa uumbaji umewekwa kwa mantiki ya kupima uwezo wa vitu na watu. Na Mwenyezi Mungu ni muweza wa kukipa kila kitu na kila mtu uwezo na nyenzo zaidi ya kiwango alichomjaalia, lakini kufanya hivyo hakuendani na hikma yake, kwani kufanya hivyo kutafanya watu wa muasi na kuchupa mipaka na kuvuruga nidhamu ya jamii. Wanadamu wote humuomba Mwenyezi Mungu awajaalie ukunjufu wa riziki, na inawezekana yeye Mola kuwatakabalia maombi yao hayo, lakini hikma yake Allah haiendani na kukidhiwa takwa hilo la waja wake. Suala la ugawaji riziki linafanyika kulingana na mahesabu makini ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu ameyakadiria kuhusiana na waja wake, kwa sababu yeye ni mjuzi na mwenye kuwaona wao katika hali zao zote. Yeye Mola anaujua fika uwezo wa kila mtu, na kwa hiyo anaigawa riziki baina ya waja wake kwa kipimo na hisabu kamili na kwa kutilia maanani maslaha. Tajiriba ya historia inaonyesha kuwa watu wanaojaaliwa ukunjufu wa riziki na unemevu mkubwa katika maisha wengi wao humsahau Mwenyezi Mungu, wakawa waasi, wafanya dhulma na wachupa mipaka. Sababu ni kuwa uchu na hamu ya mwanadamu huwa haikomi na kwa kawaida mtu huwa hakinai wala hatosheki na kiwango maalumu cha mali na mamlaka, hutaka apate na walivyo navyo wengine, hata kama ni kwa njia ya dhulma na uonevu. Ni kwa sababu hiyo Allah anawateremshia riziki waja kwa kiwango atakacho yeye, na kwa namna aonayo kuwa ina maslaha. Kwa hivyo wajibu wetu sisi wanadamu ni kufanya juhudi za kuhangaikia maisha na kutafuta ukunjufu wa maisha kwa kiwango kinachoendana na hali ya maumbile. Lakini wakati huo huo tujue kwamba mfumo wa uumbaji na hikma ya Mwenyezi Mungu havifuati matashi yetu sisi na riziki itakayotushukia ni ya kiwango ambacho hakitavuruga mfumo wa uumbaji. Ama kuhusu dhiki na uhaba wa riziki, hilo linatokana zaidi na uvivu na ugoigoi wa watu wenyewe. Uhaba na ukosefu huo wa riziki si kwa hasa la Mwenyezi Mungu, bali ni matokeo ya matendo ya wanadamu wenyewe, ukiwemo pia uonevu na utovu wa uadilifu unaofanywa na wenye nacho dhidi ya wasio nacho. Kwa hivyo, kama tutaacha kujituma na kukaa tu kusubiri ili tushukiwe na riziki, hatutateremkiwa na chochote, kwa sababu Mwenyezi Mungu hajaahidi kuwashushia riziki watu wanaokaa wakajipweteka tu bila kufanya kazi. Kuhusu kuthibitisha kwamba riziki za wanadamu ziko mikononi mwa Allah, Mojawapo ya hoja za wazi za kuthibitisha hilo ni unyeshaji wa mvua ambao mwanadamu hauchangii kwa namna yoyote ile. Kunyesha mvua ni moja ya ishara za ujuzi na uwezo wa Allah subhanahu wa taala. Ikiwa mvua haitanyesha, ukame na njaa vitatawala, na pale inaponyesha huleta ustawi wa riziki na ukithirifu wa neema kwa watu. Wakati Mwenyezi Mungu anapoteremsha mvua hueneza rehema zake kwa kila kitu. Kutokana na mvua ardhi mfu na yabisi huhuika ikawa na rutuba. Mimea huchipua, maua yakachanua, miti ikastawi na wanadamu pamoja na viumbe wengine wakapata maji ya kunywa na ya mahitaji yao mengineyo. Yote hayo yanaonyesha kuwa Mwenyezi Mungu anawashughulikia waja na viumbe wake mithili ya familia moja kubwa, na wao waja wanamhimidi na kumshukuru yeye mola na muumba wao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kujibiwa na kutakabaliwa maombi ya waja kunaendana na hikma ya Allah. Sababu ni kuwa kukubaliwa baadhi ya ayatakayo mwanadamu kutamfanya asi na kuchupa mipaka. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa umbaji unafuata hisabu na vipimo maalum, na kila kitu kimewekwa kwa makadirio yake. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba mvua ni mfano mmojawapo wa rehma kubwa za Mwenyezi Mungu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa Allah subhanahu wa ta'ala ndilo kimbilio pekee la mwanadamu wakati wa matatizo na pale anapovunjika moyo na kukata tamaa. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 89 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujalie kuwa washukurivu wa neema zake.