na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 919 na 109. Na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 45 ya Aljathia na ni wa Mwenyezi Mungu ufalme wa mbingu na ardhi, na siku kitakapotokea kiyama, siku hiyo washikao batili watahasirika. Katika darsa iliyopita tuliwazungumzia wakanushaji wa maadi, yani kufufuliwa kwa viumbe ambao walimtaka Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na waumini wawafufue wazee wao waliopita, ndipo wao waamini kiama. Aya ishirini na sita tuliyosoma inawajibu watu hao kwa kuwaambia nyinyi wenyewe ambao mko hai sasa hivi amekuumbeni nani na akakupeni uhai? Kwa hiyo mnamkanusha hata muumba wenu pia? Kama mnaamini kwamba yuko aliyekuumbeni kwa nini hamkubali kuwa huyo huyo muumba wenu anao uwezo wa kukufufueni tena? Kwa nini badala ya kutaamali na kutumia akili mnataka kila jambo mlione kwa macho tu? Kisha aya inayofuatia inatilia mkazo nukta ya kwamba ikiwa mnashaka juu ya uwezo wa Mwenyezi Mungu wa kuumba tena hebu angalieni tu adhama ya mbingu na ardhi ili muweze kujua ni jambo la hakika kabisa kwamba mwenye uwezo wa kuumba ulimwengu huu wenye adhama na ambaye ndiye mmiliki na mtawala wa ulimwengu wote wa uumbaji katu hatoweza kushindwa kukuumbeni nyinyi tena basi jihadharini msifuate batili badala ya haki kwa sababu mtakuja kujuta na kuhasirika siku ya Kiama. Sababu ni kuwa mtapoiharibu rasilimali yenu ya umri, hamtaambulia kingine chochote zaidi ya majonzi na majuto. Bila shaka umri anaojaaliwa mtu pamoja na akili, kipaji na ufahamu wa mambo ndiyo mtaji na rasilimali yake ya hapa duniani lakini wanaofuata batili wanaziacha rasilimali hizo kwa vitu vya kupita. Kwa hivyo, siku ya kiama, ambapo haitamfalia mtu isipokuwa imani sahihi na amali njema, watakuja kubaini watu watakavyohasirika kutokana na walioyafanya. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba maisha ya mara ya kwanza ya mwanadamu ni hoja ya kuthibitisha uwezekano wa kupewa tena kiumbe huyo uhai siku ya kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa akthari ya watu, badala ya kutafakari juu ya ishara za uumbaji, hutarajia kuona kila kitu kwa macho yao, ndipo wa ukubali ukweli na haki. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba wale wanaokadhibisha kiama na kuitakidi kuwa ni batili, siku kitakaposimama watabaini kuwa wamehasirika na kupata hasara kubwa iliyoje. Darasa yetu kwa aya ya 28 na 29 ambazo zinasema: kullu ummatin tuda ila kitabika alyawma tujzawna ma kuntum ta'malun, na utauona kila umma umepiga magoti, na kila umma utaitwa kwenda soma kitabu chake waambiwe leo mtalipwa yale mliyokuwa mkiyatenda. Hadha kitabuna yantiqu alaykum bilhaq inna kunna nastansikhu ma kuntum ta'malun, hiki kitabu chetu kinasema juu yenu kwa haki, hakika sisi tulikuwa tukiandika mliokuwa mkiyatenda. Aya hizi zinatoa taswira ya mahakama ya siku ya kiama, ambapo kutokana na hofu, uoga na wasiwasi watakaokuwa na watu, watapiga magoti siku hiyo wakingojea kuona nini itakuwa hatima yao. Katika kubainisha jinsi hali itakavyokuwa, aya zinasema kila umma utaitwa kwenda kusoma kitabu chake. Daftari la amali za kila mtu litakuwa limeshawekwa tayari, kwa sababu kwa muda wote wa uhai wa kila mtu malaika wa mwenyezi Mungu walikuwa wakifanya kazi ya kuhifadhi kila jema na baya alilokuwa akilifanya pasina kupitwa na chochote. Kwa hivyo siku hiyo katika mahakama ya kiyama kila mtu atakabidhiwa nakala ya daftari hilo la amali zake, ili asije akadhani analipwa thawabu au anapewa adhabu bila sababu yoyote. Kisha baada ya hapo Allah subhanahu wa ta'ala atawahutubu waja wake ya kwamba hiki ni kitabu chetu kinachoeleza kwa haki juu yenu na kuweka wazi amali na matendo yenu. Wakati wa uhai wenu mlifanya kila mlichotaka na hamkuwa mkiamini abadan kwamba kuna mahali amali zenu zinasajiliwa na kuhifadhiwa, lakini sisi tulikuwa tumewaamuru malaika wetu wazisajili na kuzihifadhi amali zenu zote mnazofanya. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo wa maumbile unaendeshwa kwa msingi wa haki na uadilifu, na unafanya kazi kwa nidhamu na mahesabu maalumu, na amali na matendo yote ya mtu yanarekodiwa na kuhifadhiwa. Kuzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa msingi wa malipo ya thawabu au adhabu watakayolipwa watu siku ya Kiama utakuwa ni amali zao njema au mbaya walizofanya hapa duniani. Vilevile aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kila mtu ana faili ambalo ndani yake anahifadhiwa kwa umakini na kulingana na uhalisia, amali na matendo yake yote. Hapana shaka kuamini mtu kwamba kila afanyalo huwa halipotei, bali linahifadhiwa kama lilivyo ni chachu kubwa ya kumzuia kufanya maasi na madhambi. la ilaha ifuatayo sasa ni aya ya thalathini na thalathini na moja za sura yetu ya Al Jathia, ambazo zinasema: faama ladhina amanu wa amilu salihati fayudkhiluhum rabbuhum fi rahmatihi dhalika huwa lfauzu lmubin, ama wale walioamini na wakatenda mema Mola wao mlezi atawaingiza katika rehma yake, huko ndiko kufuzu kuliko dhahiri. Wa amma alladhina kafaru afalam takun ayati tutla alaykum fastakbartum wa kuntum qauman mujrimin, na ama wale waliokufuru wataambiwa kwani hamkuwa mkisomewa aya zangu nanyi mkawa na kiburi na mkawa watu waovu. Baada ya kukamilishwa kazi ya mahakama ya Kiyama, watu wote watagawanyika katika makundi mawili, na kila kundi litalipwa malipo ya amali zake. Kundi la kwanza ni la waumini wafanya mema na kundi la pili ni la makafiri wafanya maovu. Waliokuwa waumini watapata rehma maalumu za Allah subhanahu wa ta'ala, ambazo ni saada na fanaka ya duniani na akhira, na huko ni kufuzu kuliko dhahiri kabisa. Bila shaka, baada ya kuhesabiwa amali za watu, watakaopata rehma hizo za Mola Mwenyezi na neema zisizo na kifani ni wale ambao mbali na kuamini watakuwa na rasilimali ya amali njema pia. Ama kwa upande wa makafiri, wao wataulizwa, kwani nyinyi hamkuwa mkisomewa aya zangu, lakini mkatakabari na kuasi. Kwa hivyo watu hao watakosa rehma za Mwenyezi Mungu na wataishia kwenye hilaki na maangamizi. Sababu ni kwamba badala ya kuitafuta na kuikubali haki walisimama kuyapinga maneno ya Mwenyezi Mungu na kuyapa mgongo, na katika matendo yao pia waliamua kufanya kila aina ya maasi na madhambi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba imani na amali njema hazitenganishiki, wala kila kimoja peke yake hakiwezi kumfanya mtu apate saada na kufuzu akhera ni imani inayoambatana na amali njema ndiyo inayomletea saada na fanaka mtu na jamii kwa ujumla. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa chimbuko la ukafiri ni kuasi na kutakabari mbele ya haki wa. Aidha, tunabainikiwa kutokana na aya hizi kwamba chanzo cha mtu kufanya maovu na madhambi ni kumkanusha Mwenyezi Mungu na kukaidi kutekeleza amri zake. Na iliposemwa hakika ahadi ya Mwenyezi Mungu ni kweli na kiama hakina shaka, nyinyi mkisema hatujui kiama ni nini, hatudhani ila dhana tupu, wala hatuna yakini. Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia kiburi, ukaidi na inadi ya makafiri mbele ya aya za Mwenyezi Mungu, Aya hii tuliyosoma inasema, alama ya kutakabari kwenu ni kwamba kila pale waumini walipokuwa wakizungumzia kuthibiti kwa kiama na kukukumbusheni juu ya tukio hilo, badala ya kutafakari na kulizingatia hilo, mlikuwa mkisema, ndio kitu gani hicho kiama? Nani aliyekiona au kusimulia, hata sisi tuamini maneno mnayosema nyinyi? Mliyoamini pia hayana thamani yoyote kwetu zaidi ya kuwa ni mawazo na dhana tu, na sisi hatuna ujuzi wa yakini kuhusu kiama. Ajabu ni kuwa kama watu hao hao wataambiwa kuna hatari kama ya moto ambayo inaweza kusababisha nyumba zenu kuungua, hapo hapo watakuwa tayari kuchukua hatua haraka za tahadhari ili kuzuia hatari hiyo isitokee. Lakini kuhusiana na kiama, hawakuwa tayari kutilia maanani hata uwezekano tu wa kwamba kunaweza kukawa na ukweli juu ya hilo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba waumini inawapasa wawafikishie watu wote neno la haki, ili wawe wametimiza dhima kwao, hata kama akthari ya watu hawataamini. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa si lazima mtu awe na yakini juu ya kiama hata dhana na kuchukulia tu kwamba kinaweza kudhibiti, kunapasa kuwe chachu ya kuizuia nafsi yake kufanya maovu na madhambi, kwa sababu hatari na madhara yake ni makubwa mno. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 919 na 109 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu.