na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 899 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zukhruf. Na kadhalika hatukumtuma mwonyaji kwenye mji wowote wa ila watu wake wapenda anasa na starehe walisema, hakika sisi tuliwakuta baba zetu wanashika dini mahsusi na sisi tunafuata nyayo zao. Katika darsa iliyopita tulieleza kwamba washirikina wa Maka walikuwa wakisema sababu ya wao kufanya shirki na kuabudu masanamu ilikuwa ni kuiga na kufuata yaliyokuwa yakifanywa na wazee wao waliopita. Aya hii na mhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ya kwamba wanayosema washirikina hayakuanzia kwao wao tu, kwani hata mitume wa kabla yako nao pia walikumbana na watu ambao walipokuwa wakiwaonya na kuwatahadharisha na ubaya wa shirki na kuabudu masanamu, badala ya kuyapima na kuyatafakari maneno ya mitume wao, walikuwa wakiwajibu kwamba sisi tunataka kufuata njia ya mababa na mababu zetu na wala hatutaacha waliokuwa wakifanya wao. Nukta muhimu ambayo inaashiriwa na aya hii ni jinsi wakuu wa kaumu mbalimbali na matajiri wa kaumu hizo waliotiwa ghururi na kuleweshwa na utajiri wao walivyochangia sana katika kuwapinga mitume. Aghalabu ya vinara wa wapinzani wa mitume walikuwa matajiri na watu wenye madaraka, wenye ubinafsi na wenye kutakabari, ambao walijijengea hadhi kubwa kwa watu kutokana na madaraka, mali na umaarufu wao, na watu wakawa wanawaridhia na kuwatii kwa sababu ya woga au tamaa. Wakuu na matajiri hao walikuwa wakijua kwamba baada ya kudhihiri mitume na kuaminiwa wito wao na watu wanyonge watakomboka na enzi zao za ubwana, dhuluma na uonevu zitafikia tamati. Leo hii pia tunashuhudia duniani kote jinsi wenye nguvu za utajiri na madaraka wanavyotumia nyenzo za vyombo vya habari na propaganda vilivyo kwenye mamlaka yao kuwaghilibu kuwadanganya na kuwapumbaza watu ilhali akthari ya ufisadi na maovu yaliyotapakaa duniani yanatokana na madhalimu na mafisadi hao na kama atatokea mtu atakayetaka kuchukua hatua dhidi ya maslahi yao humwandama wakamkandamiza na kumzima ili asije akahatarisha ya maslahi yao na kuwavurugia mipango yao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba itikadi za jadi na athari za kifikra na kistaarabu zilizoachwa na waliotangulia zisiwe kizuizi cha kukifungia njia kizazi cha sasa ya kufikiri, kutafakari na kutumia akili, bali inapasa ziangaliwe upya. Kwani si ajabu wao waliopita ikawa wamekosea katika njia waliofuata, na kuwafuata wao kibubusa kukatupotosha. Fuzu nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa jamii inahitaji watu waelewa na wenye uchungu nayo ambao watazielewa hatari zinazoikabili na kuzitolea indhari, hata kama watu wengi hawatoyajali maonyo na indhari hizo na watawapinga waonyaji hao. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba kama utajiri na madaraka havitadhibitiwa vinaweza kumfanya mtu awe asi na mwovu. Na hiyo ndiyo sababu ya kushuhudiwa katika historia wenye utajiri na madaraka na watu maarufu na wenye hadhi maalumu katika jamii ndiyo mara nyingi wanaowapiga vita wafuasi wa kweli wa njia ya haki Allah. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya 24 na 25 ambazo zinasema jitukum jitkm mimma mma alayhi lyhi qalu alu bima bima bihi bhi kafirun, akasema mwonyaji, hata nikikuleteni yenye mwongozo bora kuliko mlio wakuta nayo baba zenu, wakasema sisi tunayakataa tu ahayo mliyotumwa nayo. fantaqamna minhum fanzur kaifa kana aqibatu lmukadhibin, basi tukawalipizia, angalia ulikuwaje mwisho wa waliyokadhibisha. Aya hizi zimeanza kwa kuwajibu waliokuwa wakisema sisi tunaendeleza mila za wazee wetu na tunawafuata wao tu, ambapo mitume wao waliwaambia hata kama tumekuleteeni yaliyo bora kuliko yale mlio wakuta nayo wazee wenu, na yatakufanyeni mpate saada na fanaka, bado mtaamua tu kuikataa dini tuliyokuleteni? Kwani nyinyi hamtaki mpate saada na fanaka? Kama mnataka basi ingefaa muikubali na kuifuata dini na njia ya uhakika zaidi itakayokufikisheni kwenye saada hiyo. Hata hivyo, ujinga na ukaidi wa watu na taasubi na ukereketwa wa kibubusa waliokuwa nao uliwafanya waamue kuendelea kung'ang'ania yale walioyarithi kwa wazee wao pasina kutafakari kwa namna yoyote ile pendekezo walilopewa na mitume wao. Na kwa hivyo wakawajibu wajumbe hao wa Mwenyezi Mungu ya kwamba kuweni na uhakika kwamba sisi hatutakuaminini, kwa hivyo msijisumbue bure na wala msitukere na kutuudhi kwa maneno yenu. Nukta yenye kutoa mguso hapa ni kwamba ijapokuwa mitume walikuwa na yakini kuwa dini waliokuja nayo wao ni ya haki na wanayofuata washirikina ni batili, lakini wakati wa kujadiliana nao hawakuwaambia, kwa nini mnafuata njia ya batili na hamwikubali njia yetu sisi ya haki? Lakini wakizungumza kwa namna ya kutoegemea upande wowote na kuambia, ehebu linganisheni dini yetu na yenu, mwone ni ipi kwa mtazamo wenu iko karibu zaidi na uongofu muichague na kuifuata. Mbinu hii ya kujadiliana inayotumiwa na Qur'an inatufunza kuchunga adabu na murua katika kujadiliana na kubadilishana mawazo na watu wa kaidi na wenye ghururi, na kutuonyesha kuwa wakati waumini wanapofanya mdahalo na wapinzani, inatakiwa wazingatie adabu na insafu. Badala ya kuelezea kimkato tu upande wa pili kuwa uko kwenye batili, inapasa wabainishe ukweli wa maneno yao kwa hoja na mantiki, na kuwataka wapinzani watafakari na kuchagua kufuata yale wanayoyaona kuwa ni sahihi. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba inadi na ukaidi huo wa kuipinga haki ulifika hadi ya watu wa kaumu hizo kuasi na kupindukia mpaka katika maovu na mwishowe wakateremshiwa adhabu na Mwenyezi Mungu taban. Katika aya mbalimbali Qurani imeashiria hatima na adhabu tofauti zilizowakuta watu wa kaumu zilizopita, ikiwemo baadhi yao kuangamizwa kwa tufani kali, wengine kwa tetemeko la ardhi la kutisha na wengine kwa upepo mkali na umeme uliowawakia kutokea mbinguni. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba moja ya njia ya kutangaza Uislamu na kuulingania kwa watu ni kuyalinganisha mafundisho yake na ya dini na fikra nyinginezo kwa kutumia akili na mantiki. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika kuchagua njia ya maisha tufadhilishe kufuata njia inayotegemea akili na wahi kuliko ya kuiga mila desturi, itikadi na mizimu ya waliotutangulia. Vile vile aya hizi zinatufunza kwamba taasubi na ukereketwa wowote ule usio na msingi, unaochochea inadi na ukaidi, humnyima mtu uwezo wa kufanya upambanuzi sahihi na hivyo, kushindwa kuibaini haki na ukweli. <muchos> Na pale Ibrahim alipomwambia baba yake na kaumu yake, hakika mimi ninajitenga mbali na hayo mnayoyaabudu, isipokuwa yule aliyeniumba, kwani yeye ataniongoza. wajaalaha kalimatan baqiyatan fi aqibihi laallahum yarjiun na akalifanya hili liwe neno lenye kubaki katika vizazi vyake ili warejee. Aya hizi zinagusia kwa mukhtasari habari za maisha ya Nabii Ibrahimu alayhi salam, ili kuwafahamisha washirikina wa Maka ya kwamba nyinyi ambao mnamtaja Ibrahimu kuwa ni babu yenu mkuu kama kweli mnataka kufuata dini za wazee wenu waliotangulia, kwa nini hamfuati mila na dini yake yeye ambayo ilikuwa ni ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja tu wa haki? Wakati nabii Ibrahim alipomuona mlezi wake Azar na kaumu yake wametopea kwenye shirki, alijitenga na imani yao na kuwatangazia kuwa mimi ninamwabudu muumba wangu tu ambaye ni Mungu mmoja wa pekee. Namwomba aniongoze kwenye njia sahihi na ninajua hatoniacha mkono. Nabii Ibrahimu alaihi ssalam alifanya kila aliloweza kuhakikisha kalima na neno la tauhidi linasimama na kubakia milele duniani. Kwa hivyo mapambano yake dhidi ya shirki na kuabudu masanamu na kulingania wito wa tauhidi na imani ya Mungu mmoja pekee wa haki ni sunna na mwenendo unaotambulika kama kumbukumbu aliyoiacha nabii huyo mteule na mitume waliofuata baada yake. Nao pia waliiendeleza na, wali na kuidumisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfungamano na uhusiano wa kikaumu kikabila au hata kichama usiwe na taathira hasi kwetu katika kuchagua itikadi na njia ya maisha na kutufanya tushindwe kuitambua na kuifuata haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa akili inahukumu kwamba Mola aliyemuumba mwanadamu hawezi kufanya hivyo kisha akamwacha kama alivyo pasina kumwekea nyenzo na njia ya kuutambua uongofu kupitia akili yake mwenyewe na wahyi wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba inatupasa tujitahidi kuanzisha mwenendo na mafundisho mema katika familia na jamii ili kuifanya njia ya haki iendelee na kudumu baada yetu. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya mia nane na tisini na tisa ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuepushe na kila aina ya shirki kubwa na ndogo ya dhahiri na iliyojificha na atufishe katika njia na imani ya tauhidi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ya jabbaru ya ghafar