na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 889, na na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Tunaanza darsa yetu kwa aya ya 19 na 20 za sura hiyo, ambazo zinasema, a'udhu billahi minash shaitanir rajim. Allahu latifun bi'ibadihi yarzuqu man yasha'u wa huwa al-qawiyyul aziz, Mwenyezi Mungu ni mpole kwa waja wake, humruzuku amtakaye naye ni mwenye nguvu mtukufu. Man kana yuridu harfa al-akhirati nazid lahu fi harfihi wa man kana yuridu harfa ad-dunya nu'tihi minha wa ma lahu fi al-akhirati min nasib, mwenye kutaka mavuno ya akhera tutamzidishia katika mavuno yake na mwenye kutaka mavuno ya duniani tutampa katika hayo, lakini katika akhera hana fungu. Katika darsa iliyopita tulizungumzia adhabu ya Mwenyezi Mungu kwa wakanushaji wa kiama. Aya hizi zinasema Mwenyezi Mungu mtukufu ni mpole kwa waja wake wote, na anatoa riziki kwa wote wakiwemo hata wanaomkufuru na wasiomwamini. Taban, utoaji riziki wa Allah unaendana na hikma yake, na kote kuwili, duniani na akhera, kunafanyika kulingana na taratibu alizoweka yeye, Mola aliyetukuka. Na utaratibu wenyewe ni kwamba kila mja atakayejipinda kwa ajili ya akhera atapata faida ya juhudi zake hapa duniani na huko akhira pia ataneemeka kwa fadhila za Allah subhanahu wa ta'ala. Lakini mtu asiyeamini kwamba kiama kipo na malengo yake yote yakawa ni kwa ajili ya maisha ya dunia tu, basi katika umri huu mfupi na wenye kikomo wa dunia hataweza kufikia malengo yake yote hayo, na huko akhira hatofaidika na chochote. Qur'an imetumia tashbihi ya kuvutia ya kuwafananisha walimwengu na wakulima ambapo kundi moja miongoni mwao wanalima kwa ajili ya akhera na kundi jingine kwa ajili ya dunia, na kueleza kwamba yule anayelima kwa ajili ya akhera tunamtilia baraka na kumzidishia mazao yake, lakini yule alimaye kwa ajili ya dunia tu na hima na bidii yake yote ni kwa ajili ya kufaidika na mazao hayo ya malizikayo na ya kupita, yeye tutampa machache tu katika anayopigania, na huko akhera hatopata fungu lolote. Kwa maelezo hayo, tunaweza kusema dunia hii ni shamba letu sisi waja na amali tuzifanyazo ndizo mbegu zake. Taban, mbegu hizo zinatofautiana. Baadhi yao mazao yake hayana mpaka, yana faida isiyo na kikomo na ya milele. Lakini baadhi ya mbegu hizo mazao yake ni machache mno na matunda yake ni makali na ya kukirihisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wema na ukarimu wa Allah subhanahu wa ta'ala unajumuisha waja wake wote na muumini na kafiri wote wanafaidika na neema zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tunatakiwa tulinganishe, na kisha ndipo tuchague. Wanaopigania akhera wananeemeka na dunia pia, hata kama yamkini neema hizo zitakuwa chache na zenye mpaka. Lakini wanaopaparikia dunia pekee hawatafaidika na chochote cha akhira. Alkadhalika ya hizi zinatutaka tujue kwamba nia na lengo ni muhimu, si dhahiri tu ya tendo. Yamkini dhahiri ya matendo ikafanana, lakini yakawa yamefanywa kwa nia na malengo tofauti. Tabaan, lile lifanywalo kwa ajili ya Allah hustawi na kubarikiwa ya Au hao wana miungu ya kishirikina waliowatungia dini asiyoitolea idhini Mwenyezi Mungu, na lau lisingekuwako neno la kupambanua, basi wangelikatiwa hukumu baina yao, na hakika wenye kudhulumu watapata adhabu chungu. Utawaona hao madhalimu wanavyokuwa na hofu kwa sababu ya walioyachuma, nayo yatawafika tu. Na walioamini na wakatenda mema watakuwamo katika mabustani ya peponi, humo watapata wayatakayo kwa Mola wao Mlezi. Hiyo ndiyo fadhila kubwa. Aya hizi zinawazungumzia washirikina na kuhoji, je, ghairi ya Mungu mmoja wa haki wao wanayemwabudiwa mwingine ambaye naye pia ameteremsha kitabu na kuleta sheria na dini ambayo wao wanaifuata? Ukweli ni kwamba anayestahiki kuweka sheria ni Mwenyezi Mungu ambaye ni muumba na mwenye kuitawala na kuiendesha dunia na ghairi ya yeye hakuna yeyote mwenye haki ya kutunga sheria katika dunia ya leo. Pia sheria zozote zinazotungwa kitaifa au kimataifa, kama zitapingana na sheria za Mwenyezi Mungu ni batili na si za kudumu. Kimsingi hasa ni kwamba utungaji sheria za aina hiyo ni kuwatendea dhuluma wanadamu, kwa sababu kufanya hivyo ni kumwondoa mwanadamu kwenye hifadhi ya Allah na kumkabidhi kwa watu ambao mbali na kutokuwa na uelewa walenye kheri na maslaha na kiumbe huyo, wao wenyewe hawawezi kutunga kanuni na sheria pasina kuzingatia maslahi yao ya kimaada. Taban, Mwenyezi Mungu anatoa muhula kwa watu hapa duniani ili wajichagulie kwa khiari yao njia ya kufuata, lakini chochote kile watakachofanya Watambue kuwa matokeo yake yatakwenda kudhihiri huko akhira. Kufuru na dhulma zitawasukumiza watu motoni, lakini imani na amali njema zitawaongoza waja kuelekea kwenye mabustani ya kuvutia na kupendeza kabisa ya peponi. Hapana shaka, fadhila za Allah kwa waumini hazitamalizikia hapa duniani. Watapata rehma na fadhila za Mola kwa kuruzukiwa kila zitakachotamani nafsi zao. Malipo hayo hayatakuwa na kikomo, na tabaan, lililo kubwa na bora zaidi ya atia zote hizo ni kufikia daraja ya kukurubishwa kwa Mola aliyetukuka. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba maisha ya mwanadamu yanahitaji kanuni na sheria. Lakini kama tutachukua na kufuata sheria hizo kwa yeyote asiyekuwa Allah tutakuwa tumejidhulumu sisi wenyewe na jamii yote ya wanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hurafa, uzushi na bidaa ya aina yoyote ile itakayofanywa kwa jina la dini ni aina mojawapo ya shirki na dhulma. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba hofu ya adhabu ya Mwenyezi Mungu inapasa imfanye mtu ajidhibiti na kujiepusha kufanya madhambi na maasi katika dunia hii. Vinginevyo, kwenda kuihofu adhabu huko akhera hakutakuwa na manufaa yoyote kwa waovu. Halkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa sharti la kuyashika barabara maamrisho ya dini ni kustahamili na kuwa tayari kujinyima na kuridhia mipaka tuliyowekewa kwa baadhi ya mambo. Subira yetu ya kujihini mambo hayo itakwenda kufidiwa huko akhera, kwa waumini kukuta wameandaliwa huko peponi kila watakachotaka na kutamani ya Hayo ndiyo aliyowabashiria Mwenyezi Mungu waja wake walioamini na wakatenda mema. Sema, kwa haya sikuombeni malipo yoyote isipokuwa mapenzi katika ndugu. Na anayefanya wema tutamzidishia wema. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghufira, mwingi wa shukrani. Aya hii kwanza inatilia mkazo nukta ya kwamba kama waumini wamevumilia taabu na misukosuko hapa duniani kwa ajili ya kulinda imani zao Mwenyezi Mungu anawapa bishara kuwa atawafidia kwa hilo pepo na malipo makubwa kabisa. Kisha aya inamtaka Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam awatangazie waumini kwamba mimi pia, kama walivyokuwa mitume walionitangulia, sitaki malipo wala ujira wowote wa kutoka kwenu kwa kutekeleza jukumu la kufikisha wito wa Mwenyezi Mungu, isipokuwa muwapende jamaa zangu wa karibu. Nilichofanya mimi ni kutekeleza jukumu nililopewa na Allah Subhanahu wa Ta'ala, lakini dira ya kufuata nyinyi baada yangu ni kuwapenda Ahlul Baiti zangu, kuwafanya ndiyo ruwaza na kigezo cha kufuata katika maisha yenu, na mfuate watakayokuambieni katika kubaini haki na batili. Kisha aya inaendelea kusisitiza kwamba waumini wafanye mambo mema na ya kheri kwa wanadamu wenzao ili wapate rehma na fadhila za Allah na yeye Mola atawazidishia mema yao na kuwasamehe makosa yao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mitume hawataki malipo ya kimaada bali wanachotaka ni kutiiwa maamrisho ya Allah na waumini kuwafuata makhalifa wema wa wajumbe hao wa Mwenyezi Mungu ambapo faida ya kufanya hivyo huwarudia watu wenyewe si Mwenyezi Mungu wala mtume wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa imani huwa imekamilika kwa waumini kuwapenda Ahlulbaiti wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mapenzi hayo tabaan inapasa yafungamani na masharti mawili, la kwanza ni kuwajua Ahlulbaiti wenyewe, kwa sababu bila kumjua mtu, kumpenda kwako hakutakuwa na maana. Na sharti la pili ni kuwafuata na kuwatii. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba rehma na maghufira ya Mwenyezi Mungu yanapatikana kwa kuwatendea wema waja wake na kufanya mambo mema na yanayompendeza yeye Mola. Wapenzi wasikilizaji, darsa 889 ya Qur'an imefikia tamati, tunamwomba Allah