Wa rahmatullahi wa barakatuh. Bismillahi rahmani rahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu, kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 920 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 45 ya Al-Jathiya. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 33 ya sura hiyo ambayo inasema a'udhu billahi minash shaitani rrajim Wabada lahum sayiatu ma amilu wa haka bihim ma kanu bihi yastahziun, basi ubaya wa walioyatenda utawadhihirikia na yatawazunguka walioyafanyia ya stihzai. Katika darsa iliyopita tulinakili maneno ya wakanushaji wa Kiyama na kufufuliwa viumbe waliokuwa wakisema kwa kejeli na stihizai sisi hatujui kiama ni nini na hatudhani kama kitatokea. Aya tuliyosoma inatoa jibu kwa watu hao kwa kuambia itakapowadia siku ya kiama watakabidhiwa madaftari ya amali zao na watayaona yote waliokuwa wakiyafanya yamesajiliwa ndani yake na hakuna kitakachoweza kukanushwa wakati huo. Itakapowadhihirikia ya mbele yao sura halisi ya matendo yao maovu, ndipo watakapotambua kwamba yale waliokuwa wakiyafanyia mzaha na stihizai yamewazonga na kuwazunguka, na hawana njia ya kukimbilia na kuokoka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kiama ni siku ya kudhihiri na kuonekana amali za mtu na matokeo na athari zake zilizokuwa zimefichikana. Aya hii inatutaka pia tujihadhari na kuzifanyia shere na stihizai hukumu na mafundisho ya dini, kwani iko siku yatakuja kutuandama madhara ya mwenendo huo. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 34 ya sura yetu ya Al-Jathiya ambayo inasema: wa qila alyawma nansakum kama nasitum liqaa yawmikum hadha wa maawakum an-nar wa ma lakum min nasirin, na itasemwa leo tunakusahauni kama nyinyi mlivyosahau mkutano wa siku yenu hii na mahali penu ni motoni, wala hamna wakukunusuruni. Katika misamiati ya Qur'an, ikiwa kusahau kutamtokezea mtu kimaumbile, hatasailiwa kwa hilo, kwa sababu baadhi ya mambo huwa mtu anayesahau bila kukusudia, ni kama inapotokezea mtu akasahau kuswali. Lakini kama usahaulifu wa mtu utakuwa ni wa namna ya kudharau na kutojali hukumu za Mwenyezi Mungu, huo utamfanya adhibiwe kwa sababu hakika yake si kusahau, bali ni kujisahaulisha. Kuna baadhi ya watu wanakanusha Kiama na wanashikilia kwa ndimi zao ukadhibishaji wao huo, na kuna baadhi ya watu hawako hivyo, lakini matendo yao yanaonyesha kuwa hawajali chochote kuhusu Kiama, kama kwamba wameamua kujisahaulisha juu ya jambo hilo. Makundi yote haya mawili yataadhibiwa kulingana na imani na matendo yao, na Mwenyezi Mungu mtukufu ataamiliana nao watu hao kama kwamba amewasahau na atawakosesha rehma zake zisizo na ukomo. Taban inapofika hadi Allah, subhanahu wa ta'ala, ambaye ni rahimu na mrehemevu akamsahau mja wake na kumfungia kikamilifu mlango wa rehema zake. Hilo ni jambo litakalompa mtu machungu na mateso yasiyohimilika. Kisha sehemu ya mwisho ya aya inaashiria kuwa makazi ya watu hao yatakuwa ni motoni na hawatampata yeyote wa kuwanusuru na kuwasaidia. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kila mtu ambaye anakisahau kiama kwa imani na mwenendo wake siku kitakapodhihiri, atafanywa kama mtu aliyesahauliwa na Allah. Subhanahu wa ta'ala atamwacha mtu huyo kama alivyo, kwa kumfungia kikamilifu mlango wa rehema zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa haitoshi kuamini tu kwamba kuna kufufuliwa. Mtu muumini anatakiwa akikumbuke kiama na maadi katika kila hali na mazingira anayokuwa Subhan Ifuatayo sasa ni aya thelathini na tano ambayo inasema: Dhalikum bi annakum ittakhadhtum ayati Allahi huzuwan wa gharratkum alhayatu ad-dunya falyawma la yukhrajuna minha wa la hum yusta'tabun. Haya ni kwa sababu nyinyi mlizifanyia mzaha aya za Mwenyezi Mungu na maisha ya dunia yakakudanganyeni, basi leo hawatatolewa humo, wala hao hawatakubaliwa udhuru wao. Aya hii inaendeleza yale yaliyobainishwa katika aya iliyotangulia kwa kueleza kwamba chanzo cha watu hao kuishia motoni ni mambo mawili: la kwanza ni kuhadaiwa na kutekwa na maisha ya dunia na jengine ni kuzifanyia shere na stihizai aya za Mwenyezi Mungu. Ukweli ni kwamba kuikumbatia dunia kupindukia humfanya mtu ayakanushe maisha ya baada ya kifo na mahakama ya siku ya Kiyama, ili aweze kujistarehesha na kukidhi hawa na matamanio ya nafsi yake bila kuwa na hofu wala wasiwasi wa jambo lolote. Watu hao wakutanapo na wenzao wanaowapa indhari kuhusu adhabu ya moto huwa wanasema kwa kejeli, nani aliyekuja na habari za ulimwengu huo hata mnatutisha na kutuhofisha sisi? Pepo gani hiyo au moto gani huo? Hizo ni ahadi hewa tu mnazopewa. Chukua kilichopo mbele ya macho yako na achana na kitu cha ahadi tupu. Ni wazi kwamba watu kama hawa wenye fikra za aina hii hawana nia ya kutubia na kuomba maghufira, bali huondoka duniani katika hali hii hii. Siku ya Kiama hawatapata njia ya kuwaokoa na moto, wala udhuru wa kutoa ukaweza kukubaliwa na kuwanusuru na adhabu ya Jahannam. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kuhadaiwa na dunia pamoja na mali, madaraka na raha zake ndiyo chanzo cha kumfanya mtu awe na mwisho mbaya huko akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Mwenyezi Mungu ametimiza dhima kwa waja wake wote, na kwa hivyo mtu hatokuja kuwa na kisingizio au udhuru wa kutoa siku ya kiyama kwa kudai kwamba nilikuwa sijui. Mehitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 36 na 37 ambazo zinasema: Falillahil hamdu rabbis samawati wa rabbil ardi rabbil alamin, basi sifa njema zote ni za mwenyezi Mungu, mola mlezi wa mbingu na mola mlezi wa ardhi na mola mlezi wa walimwengu wote. Walahu lkibriyau fi ssamawati wal ardi wa huwa al azizu lhakim, na ukubwa ni wake yeye tu mbinguni na katika ardhi, naye ni mwenye nguvu, mwenye hikima. Aya hizi ambazo ndizo aya za mwisho za suratul jathia zinazungumzia nafasi ya Allah subhanahu wa ta'ala katika ulimwengu wa maumbile na kubainisha kwamba tadibiri na uendeshaji wa mambo yote ya ulimwengu wa angani wa mbingu zenye adhama na mifumo ya sayari, nyota na maumbo ya ulimwengu huo yasiyohesabika, vyote hivyo viko kwenye mamlaka ya Mwenyezi Mungu kama ambavyo uendeshaji na usimamiaji wa masuala yote ya ardhini na vyote vilivyomo ndani yake ambavyo ni haba mno vikilinganishwa na mfumo mzima wenye adhama wa umbaji unafanywa pia na yeye Allah subhanahu wa taala. Yeye Mola muumba anauendesha mfumo mzima wa ulimwengu wa maumbile kwa uwezo wake usio na kikomo na usioshindika na kwa ujuzi na hekima thabiti isiyomithilishika. Kwa hivyo ni wajibu wetu sisi wanadamu kuwa na utambuzi sahihi kuhusu Allah subhanahu wa ta'ala na hadhi na nafasi yake katika ulimwengu wa maumbile, na ni wazi kuwa utambuzi na uelewa huo utatufanya tumhimidi, tumshukuru na kumtukuza yeye mola kwa sababu kheri na baraka zote zinatokana na dhati yake iliyotakasika na hamdu na shukrani zote zinamstahikia yeye. Katika aya ya mwisho ya Suratul Jathia imeashiriwa kwamba athari za adhama ya Mwenyezi Mungu mtukufu ziko wazi kabisa mbinguni kote na katika ardhi yote, na adhama na utukufu wa mbingu na ardhi ni vyake yeye peke yake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo mzima wa ulimwengu wa maumbile unaendeshwa na Mungu mmoja na wa pekee, na hakuna tofauti yoyote katika suala hilo kati ya mbingu na ardhi au viumbe na vitu mbalimbali. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa nguvu kudra na uwezo huwa na maana vinapotumiwa kwa ujuzi na hekima. Waaidha, ya hizi zinatutaka tuelewe kwamba kumwabudu Mwenyezi Mungu kunafungamana na maarifa na elimu sahihi ya kumtambua yeye, na ni yeye tu Allah subhanahu wa taala ndiye anayestahiki kutukuzwa, kuhimidiwa na kushukuriwa. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 920 ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo darsa ya mwisho ya sura ya 45 ya Al-Jathiya. Insha Allah tuwe tumeelimika, tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii, na tunamuomba pia Allah atuzidishie elimu na ufahamu sahihi wa kumjua yeye na adhama yake utakaozidisha na kuzifanya thabiti zaidi imani zetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.