Waskilizaji wa wa wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 13 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Na hii ni hikma ya wa wa idha wasalat ilaikum atrafu niami fala tunafiru akswaha biqilati shukri, wakati zinapoanza kukufikieni sehemu za neema za Mwenyezi Mungu Msipoteze fursa ya kufikia mwisho wake kwa uchache wa shukrani. Katika hikma hii ya 13 ya Nahjul Balagha, Amirul Muminin Ali bin Abi Talib alayhi salam anatukumbusha msingi na kanuni nyingine ya Mwenyezi Mungu mtukufu kwa maneno yenye mvuto sana na fasaha. Huo ndio msingi wa kanuni ya neema. Tangu siku ya kwanza ya kuumbwa ulimwengu, Mola Mlezi amekuwa akisimamia na kutawala kanuni nyingi. Bila ya kuzijua kanuni hizo, hatuwezi kuongoka kwenye njia iliyo sawa. Inaweza kusemwa kwamba kuwa na neema na kupata mafanikio ya duniani na akhera kuna uhusiano wa moja kwa moja na kujua kanuni za ulimwengu wa uumbaji na kuzitumia ipasavyo kanuni hizo. Tunapozungumzia kanuni zinazotawala dunia mtu zinaweza kumpitikia moja kwa moja akilini mwake kanuni za fizikia, hisabati, kemia na nyinginezo, lakini ni wajibu tuelewe kuwa kanuni zinazotawala ulimwengu ni pana zaidi kuliko kuzijumuisha katika mawanda haya tu. Kanuni muhimu zaidi kati ya hizi ni zile zinazotawala matendo na mwenendo wa mwanadamu mbele ya Mola wa ulimwengu na mbele ya wanadamu wengine na pia mbele ya viumbe wengine wa Mwenyezi Mungu, na kanuni zinazohusiana na kudara na hatima ya mwanadamu mwenyewe binafsi na jamii yake kiujumla. Jambo ambalo ni muhimu sana kulizingatia hapa ni kwamba kanuni hizo zinakwenda na kuathiri moja kwa moja kwenye uhusiano wa kweli na halisi kati ya matendo yake mtu na matokeo ya matendo hayo. Moja ya kanuni hizo ni ile inayoonyesha uhusiano wa kweli uliopo baina ya neema na shukrani za mwanadamu na utovu wa shukrani kuhusu neema anazopata mwanadamu katika hikma hii ya 13 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihissalam anatukumbusha kanuni hiyo akisema, wakati zinapoanza kukufikieni sehemu za neema za Mwenyezi Mungu, msipoteze fursa ya kufikia mwisho wake neema hizo wa uchache wenu wa shukrani. Msikilizaji mpenzi, kawaida, neema nyingi humjia mtu hatua kwa hatua. Mtu mwerevu na mwenye hikma hujua ni wajibu wake kushukuru tangu mwanzoni kabisa mwa kuanza kumfikia neema hizo ili ziweze kumfikia zote kiukamilifu. Mara nyingine inatokezea, mtu anaposhindwa kushukuru kwa kidogo anachopata, si tu kidogo hicho hakiwi kikubwa, lakini pia anaweza kupoteza neema yote kabla ya kuwa kubwa na kamili kutokana na utovu wake wa shukrani. Kwa hivyo, mtu anapoona Mwenyezi Mungu amempa neema, kwa mfano amempa cheo watu wanamheshimu, au au Mwenyezi Mungu amempa ujuzi na ilmu na kumjalia kuwa na ufahamu zaidi kuliko wengine, au neema nyinginezo zozote ambazo ishara zake ziko wazi, basi anapaswa kujihadhar sana zisije neema hizo zikampotea kwa kukosa kwake shukrani, kwa sababu ulimwengu unatawaliwa na suna na kanuni za Mwenyezi Mungu. Ni kama inavyosema sheria ya tatu ya Newton kwamba kama utapiga shuti jiwe kubwa badala ya mpira bila ya shaka yoyote, mguu wako ndiyo utakaoumia. Au mithali iliyojaa hikma ya Kiswahili inayosema mpiga ngumi ukuta huumiza mkonowe. Sababu yake ni kuwa kwa mujibu wa kanuni inayotawala ulimwengu, kiwango chochote cha nguvu tunazoingiza kwenye kitu chochote kile, kitu hicho nacho huturejeshea nguvu hizo kwa kiwango kile kile tunachoingiza. Kadiri kitu hicho kinapokuwa chepesi, athari tunazopokea kutoka kwake zinakuwa ndogo, ikilinganishwa na kitu kinapokuwa kizito kama jabali au kuta. Katika kanuni ya Mwenyezi Mungu pia ni vivyo hivyo. Kadiri shukrani zetu zinapokuwa nyingi na za dhati zaidi, ndivyo neema zinavyozidi kuwa na baraka nyingi, na kinyume chake ni hivyo hivyo. Kadiri tunavyopunguza kiwango cha shukrani zetu kwa Allah, ndivyo baraka za neema zake kwetu zinavyozidi kupotea. Baadhi ya wafasiri wa Nahjul Balagha wanasema neema ni kama makundi ya ndege. Wakati wanapokuwa wametua juu ya tawi la mti, utaona ndege wengine wanawafuata pole pole na kutua na kulijaza tawi hilo. Lakini kama lile kundi la kwanza litasikia sauti isiyo ya kawaida, huruka wote, na hivyo hata wale ndege wengine nao hawawezi kutua tena kwenye tawi hilo. Ishaq bin Amar anasimulia maneno aliyoambiwa na Imamu Swadiq alaihi ssalam. Anasema imamu aliniambia: ewe aba Ishaq, kila pale Mwenyezi Mungu anapomjalia neema mja wake na mja huyo akaheshimu na kuthamini neema hiyo kwa moyo wake wote na kumshukuru Mungu wazi wazi, basi Mwenyezi Mungu humzidishia neema hiyo hata kabla ya kumaliza shukurani ya neema yake hiyo. Aya ya saba ya surat Ibrahimu inasema: la inshakartum la azidannakum