Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Hii ni hikma ya kumi na mbili: ajazu nasi Man ajaza an iktisabi likhwan wa waajazu minhum man dayaa man dhafira bihi minhum, mtu dhaifu kuliko wote ni yule asiyeweza kupata ndugu na marafiki, na aliye dhaifu kuliko yeye ni yule anayempoteza rafiki aliyempata. Wasikilizaji wapenzi, moja ya masuala muhimu zaidi katika maisha ni kuwa na urafiki na wengine Kuanzia siku ya kwanza watoto wanapoingia kwenye ulimwengu huu na hasa wakati wanapoingia kwenye hirimu ya kuweza kucheza, huwa moja kwa moja wanaanza kufanya urafiki na wengine, ikiwa ni sehemu ya lazima na ya wajibu katika maisha ya kila mtu. Huenda urafiki huo ukawa baina yake na watu wa ndani ya familia, lakini lazima anahitajia urafiki. Marafiki ni sehemu muhimu ya maisha yetu, wanatupa hisia ya kuwa nasi ni sehemu katika jamii, wanatupa furaha na shangwe, hutusaidia na kutuongoza tunapohitaji. Inafurahisha kujua kwamba matokeo ya utafiti wa kisayansi wa miaka ya hivi karibuni yanaonyesha kwamba watu walio na marafiki wazuri wanakuwa na afya ya akili na wanaishi muda mrefu zaidi. Taathira za rafiki zinaweza kupita hali tuliyonayo hivi sasa, yaani marafiki wetu wanaweza kuathiri sana mustakabali wetu. Ushawishi huu una mambo mawili muhimu. Moja ni kwamba athari za ushawishi huo huweza kuonekana baada ya kupita muda mrefu. Hii ina maana kwamba rafiki anapokuwa mzuri, athari zake njema hubakia kwa muda mrefu katika maisha yetu. Pia rafiki anapokuwa mbaya na mwovu humwongoza mtu kidogo kidogo kwenye shimo la maangamizi mpaka amtie kwenye hasara kubwa siku ya Kiama. Qurani tukufu inaubainisha wazi uhakika huo katika aya ya 28 ya suratul Furqan ambayo inasema: ya wailata laitani lam attakhidhu fulanan khalila, e, ole wangu laiti nisingelimfanya fulani kuwa rafiki. Nam mpotovu atakapopelekwa kwenye moto wa jahanamu siku ya kiama, atajutia maisha yake na atauma vidole akisema, ole wangu, laiti nisingelimfanya fulani kuwa rafiki. Rafiki mzuri ni aina fulani ya mtaji kwa wanadamu, mtaji ambao ni muhimu si tu katika kuwasaidia watu wakati wa shida, lakini pia ni fursa ya kupata mtu wa kukutuliza moyo wakati wa dhiki na kufaidika na uzoefu na fikra zake. Waswahili tunasema akufaaye kwa dhiki ndiye rafiki. Na Imamu Ali alaihi ssalam anasema katika kitabu cha ja, ghurarulhikam na durarulkalam kwamba man la swadiqa lahu la dhukhra lahu, mtu ambaye hana marafiki hana akiba wala mtaji. Hapana shaka kwamba moja ya mali muhimu zaidi ya mtu maishani ni kuwa na marafiki wazuri na mlioshibana. Kama unavyojua mpenzi msikilizaji, kupata rafiki na mtaji kama huu si kazi nzito, na ni jambo jepesi na rahisi. Baadhi ya wakati kupata mali kunahitaji juhudi nyingi kuliko kupata rafiki. Mtu anapokuwa na tabia njema, adabu, mlahaka mzuri na mwamala wa kiuadilifu huwa ni rahisi sana kwake kupata marafiki. Kwa hivyo, Imamu Ali alaihi ssalam, anasema katika hikma hii ya kumi na mbili ya Najul Balagha kwamba mtu dhaifu kuliko wote ni yule asiyeweza kupata rafiki, na aliye dhaifu kuliko yeye ni yule anayempoteza rafiki aliyempata. Nam, hapo Imamu Ali alaihi ssalam anaongeza kuwa aliye dhaifu zaidi kuliko wote ni yule anayempoteza rafiki mzuri kwa maadili yake mabaya na kutoheshimu haki za wenzake. Sababu yake ni kwamba mara nyingi kunahitajika juhudi za kuweza kupata kitu, lakini ni rahisi sana kukihifadhi kitu hicho. Kwa hivyo mtu anayepoteza marafiki zake kwa tabia zake mbaya na kutojali ni dhaifu zaidi kuliko hata yule aliyeshindwa kupata marafiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.