Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya kumi ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalibu alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi, na hii ikiwa ni hikma ya kumi. khalitu nasa mukhalatatan immittum maha bakau alaikum wa wa in ishtum hannu ilaikum, ishini na watu kwa namna ambayo watakulilieni mkifariki dunia na mkiwahai watapenda kusuhubiana nanyi. Wasikilizaji wapenzi, moja ya sifa za asili za mwanadamu ni kupenda nafsi yake yaani kujipenda. Sifa hii ya kipekee ya kimaumbile ni chimbuko la vitendo vyake vingi. Hata imani ya dini na suala la kumpenda Mwenyezi Mungu limo kwenye sifa hiyo ya kipekee ya mwanadamu na sababu yake ni kuwa kila mwanadamu anapenda kufikia daraja za juu kabisa za ukamilifu, ufanisi na furaha. Ufanisi ambao si tu utamdhaminia maisha bora duniani lakini pia utamwokoa katika siku mzito ya kiama, mwanadamu ambaye dhati yake ni kujipenda huwa anaupa umuhimu mkubwa mtazamo wa watu kuhusiana na yeye. Ni muhimu sana kwake kujua watu wanamwangalia vipi. Dini tukufu ya Kiislamu nayo imeipa umuhimu mkubwa mitazamo na mahitaji ya mwanadamu. Kumepokewa hadithi nyingi ambazo zinasema kama mtu atafariki dunia na maziko yake yakahudhuriwa na waumini wa kweli arobaini na wakasoma dua hii Allahumma inna la nalamu minhu illa khaira wa anta alamu bihi minna, Ewe Mola wetu, sisi tunajua kheri tu kutoka kwa mtu huyu na wewe unamjua zaidi kuliko sisi. Mwenyezi Mungu atamwelekea kwa rehema zake mtu huyo na atasema, ninakubaliana ushahidi wenu na nimemsamehe yale makosa yake ambayo mimi ninayajua na nyinyi hamyajui. Pia imepokiwa hadithi kutoka kwa bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salamu, akisema risala ya kwanza kabisa anayoandikiwa mumin baada ya kufariki dunia ni yale mambo ambayo watu wanasema kuhusiana na yeye. Kama watamzungumza kwa wema ataandikiwa mema, na kama watamzungumza kwa ubaya ataandikiwa mabaya. Ama, moja ya njia bora za kuwavutia watu na kupelekea watu pende wakati wa uhai wetu na hata baada ya kufariki kwetu dunia ni tabia nzuri. Amirul Muminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam anasema katika hikma hii ya kumi ya Nahjul Balagha kwamba ishini na kwa mba watu kwa namna ambayo watakulilieni mkifariki dunia na mkiwa hai watapenda kusuhubiana na nyinyi. Ruaza na kigezo kamili na chema cha tabia hii nzuri ni mtume wetu kipenzi Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam ambaye ni kiumbe anayependwa mno duniani tangu wakati wa uhai wake na hata baada ya kutangulia kwake mbele ya haki hadi hivi sasa na milele itakuwa hivyo, hivyo hivyo hadi mwisho wa dunia. Mtume wa Mwenyezi Mungu Sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kipenzi cha viumbe wote na hasa Waislamu, kiasi kwamba wakati alipokuwa akitia udhu, Waislamu walikuwa wakipigania kila mmoja kupata matone ya maji yanayodondoka kutoka kwenye viungo vyake vito harifu. Wakati wa Sulhulhudaibia, wakuu wa kikuraishi walimteua Urwa bin Masud kuwa mjumbe wao wa maalumu wa kufikia mapatano na mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Alipofika kwa Mtume, aliona mapenzi makubwa yasiyo na kifani ya masahaba Kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliporejea kwa wakuu wa Quraysh aliwaambia, mimi nimeona wafalme mbalimbali wakubwa, nimeona falme zenye nguvu kama za Kaisari wa Roma na ufalme wa Habasha, lakini hakuna hata mmoja anayemfikia Muhammad kwa mapenzi ya watu wake. Nimeona kwa macho yangu jinsi maswahaba wake walivyokuwa wakipigania matone ya maji yake ya udhu, na hawakuruhusu hata tone moja la maji lidondoke chini kutoka kwenye viungo vyake. Maswahaba wake wanatafuta baraka za kwa kila toni la maji yake ya udhu. Hakuna yeyote aliyeko tayari kuwa mbali naye. Enyi wakuu wa Kikureishi, yazingatieni kwa kina mazingira hayo niliyoyaona. Nina wasiwasi wasi, kama mtaamua kuingia vitani naye, basi mtashindwa vibaya na kwa udhalili mkubwa. Naam, huu ni mfano mmoja tu wa mapenzi makubwa aliyoyapata Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wakati wa uhai wake uliojaa baraka. Hata baada ya kuondoka kwake duniani, mapenzi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam yanaongezeka siku baada ya siku, kiasi kwamba hata hivi sasa na licha ya kuweko uadui mkubwa wa makafiri, lakini mamilioni ya Waislamu wanampenda na wanamwambia dua kila siku, na ni kigezo chao bora na cha juu kabisa. Mapenzi haya ya watu hayakomei kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, bali yameenea kwa yeyote anayetenda kwa usahihi tabia na maadili bora na kumfanya Bwana Mtume kuwa ndiye ruwaza yake kuu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.