Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya nane ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya nane. Ijabu lihadha linsani li yandhuru bishahmin wayatakallamu bilahmin wayasmau biadhmin wayatanafasu min kharmin, mshangaeni mwanadamu huyu, anaona kwa kipande cha mafuta yani jicho, anazungumza kwa kipande cha nyama yani ulimi na anasikia kwa mfupa yani sikio lenye mfupa na anapumua kwa tundu. Baadhi ya wakati mpenzi msikilizaji, kueleza jambo jepesi tu humpelekea mtu kwenye kiwango cha juu cha ufahamu na kutambua ukweli na uhakika wa mambo. Hikma za Najul Balagha ni miongoni mwa maudhui hizo zinazobainisha mambo kwa lugha nyepesi lakini yenye maana pana na mafundisho makubwa. Hapa Imamu Ali alaihisalamu anavuta hisia na mazingatio yetu kwa kutaja nukta zinazoonekana kuwa rahisi na za kawaida, lakini zenye maana pana. Kila nukta ni bahari ya hikma na maarifa. Katika hikma hii ya nane, Imamu Ali alaihisalamu anasema: mshangaeni mwanadamu huyu, anaona kwa kipande cha mafuta, anazungumza kwa kipande cha nyama anasikia kwa kipande cha mfupa na anapumua kwa tundu, yani pua. Imamu Ali alaihi salamu hapa anasema: jiangalieni, fikirieni, enyi wanadamu, jinsi mnavyoweza kuona kila kitu na kipande cha mafuta ndicho mnachotumia. Jicho ni mafuta mepesi sana, ambayo kamera zote za kisasa kabisa haziwezi na hazitowahi kufikia nguvu tata za jicho. Kipande hiki cha mafuta hakihitaji mkanda wa filamu kuwekwa ndani yake Wakati mwingine hufanya kazi yake ya upigaji picha kwa miaka sabini au themanini bila ya kuchoka na kinachovutia zaidi ni kwamba picha na filamu zake zote ni za kiwango cha juu mno. Wakati sehemu inapokuwa na mwangaza mkubwa, jicho hujipanga vizuri na kupokea mwangaza mchache, na wakati mwangaza unapokuwa mchache, jicho hujipanga vizuri kwa kupokea mwangaza mwingi zaidi, kulingana na mazingira alipo mtu. Maajabu mengine ya jicho ni kwamba mara kwa mara huwa lina pwesa kutokana na unyevu nyevu na chemchemu ndogo sana ya machozi. Kama suala hili la kupwesa lisingelikuwepo, bila shaka unyevunyevu uliomo ndani ya jicho ungelikauka na kumfanya mtu apoteze nguvu zake za kuona. Msikilizaji mpenzi, hebu jiangalie, hebu kaa kidogo utafakari jinsi unavyozungumza kwa kipande cha nyama, yaani ulimi. Kaufikiri, vipi kipande hiki cha nyama kinaweza haraka sana kubadilisha makhraji za sauti unazozungumza tena, hata katika lugha tofauti? Je, umekaa na kufikiri muujiza na neema hii kubwa ya Allah? Wakati wa kutamka neno, ulimi hufanya haraka sana kubadilisha muundo na nafasi yake mdomoni, huenda mbele na nyuma, na kulia na kushoto, juu na chini, kwa haraka sana, ili kwenda sambamba na herufi za maneno yanayotamkwa. Unaona, tunauamrisha ulimi utamke herufi Z kwa mfano, na chini ya sekunde moja, tunauamrisha utoke kwenye Z uje kwenye B kwa mfano na yote hayo yanatekelezwa kwa ufanisi mkubwa na kipande hiki cha nyama kilichomo mdomoni. Hiyo ni kazi ya kutamka neno moja fupi. Hebu sasa fikiria hali inakuwaje wakati wa kusoma makala au kutoa hotuba. Ulimi huu una nguvu kiasi gani? Na ni nani aliyeupa nguvu hizo kama si mwenyezi Mungu? Ulimi ukiteleza kidogo tu hukosea na maneno huparaganyika, lakini nguvu za ulimi ni kubwa kiasi kwamba mtu anapododosa au anapokuwa na kigugumizi huwafanya watu wengine wamwangalie kwa namna nyingine kutokana na uwezo wake mkubwa wa ulimi wa kutamka maneno na kushindwa kwake kutamka vizuri. Lakini je, umekaa na kumshukuru Allah aliyekupa neema hii kubwa ya ulimi? Msikilizaji mpenzi, kaa tena na utafakari, jiangalie, fikiria jinsi unavyosikia kwa kipande cha mfupa. Mawimbi ya sauti hupita kwenye kiwambo cha sikio na hutetemeka vipande vitatu vya mfupa mdogo, na kutufanya kusikia na kuelewa haraka sana, bila ya hata kukiona kinachotoa sauti hiyo. Hebu kaa tena na utafakari, je umewa i kufikiria tundu mbili za pua yako unazopumulia. Mwenyezi Mungu ameweka upana wa tundu hizo kwa kiwango bora na kinachohitajika kwa kila mtu. Lau kama tundu hizo zingelibanwa mtu huyo angekosa pumzi, na lau kama tundu hizo ni pana kupindukia, hewa ya nje ingelingia mwilini mwake na kwenda kuharibu mapafu yake. Katika hikma hii, Amirul Muminin Ali bin Abitalibu alayhi ssalam anatuhimiza tuzingatie mambo ambayo kijuujuu yanaonekana mepesi, lakini mazingatio yake ni makubwa sana. Ametuhimiza tuzingatie hayo ili tusisahau kwamba njia ya kumfikia Mwenyezi Mungu si lazima kuwa ya hoja tata za kifalsafa. Nam, ikiwa mtu ana macho ya kuona ukweli, maumbile ya mwili wake yanatosha kumwona Allah katika kila nukta na kukiri wajibu wa kumwabudu na kumshukuru. Qur'ani tukufu inasema katika aya 21 ya suratul Dhariyat kwamba na pia katika nafsi zenu. Je, hamuoni? Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh.