Bismillahi rahmanirahim, assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya tisa ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya tisa. humkopesha mazuri ya wengine na ukimpa kisogo humpoka mazuri hayo. Wasikilizaji wapenzi, moja ya kazi nzuri na za kuvutia mno za Amirulmuminini Imamu Ali alaihi salam katika kitabu cha Nahjul Balagha ni maelezo na ufafanuzi wake kuhusu dunia. Dunia ina majukumu mawili, chanya na hasi, au kwa maneno mengine, jukumu la kujenga na jukumu la uharibifu. Dunia inaweza kuwa chanzo cha elimu na ujenzi na pia inaweza kuwa chanzo cha upofu na upotofu. Ikiwa mtu anaitazama ma dunia kwa jicho la uelewa na ufahamu, ataelewa kwamba dunia itampa mafunzo na ushauri mzuri na kuyafanya maisha yake kuwa ya furaha. Lakini dunia hii inaweza kuwa njia ya uzembe wa mwanadamu na kuweka pazia juu ya macho yake ashindwe kuona ukweli na hatimaye kusababisha maafa na uharibifu. Mawalii wa Mwenyezi Mungu wanaichukulia dunia kuwa ni njia ya muda na ya mpito ya kufikia akhera, na wanatumia neema na suhula za dunia kupata radhi za Mwenyezi Mungu, kujijenga kinafsi na kujikurubisha kwa Mola wa ulimwengu. Wanaichukulia furaha kwamba kwa ni kitu cha kupita, kwani kutokuwa na furaha fedha na upungufu wa mali ni mitihani tu ya Mwenyezi Mungu, na wanatumia subira na ucha Mungu kuipatia suluhisho mitihani hiyo moja baada ya mwingine, ili kuboresha maisha yao na kufikia furaha ya milele katika maisha ya baada ya hapa duniani. Lakini kwa baadhi ya watu, dunia si njia ya kufikia akhera bali kwao dunia ndiyo malengo yao ya mwisho, na wanafanya juhudi zao zote kwa ajili ya mambo ya kidunia. Anasa na mapumbao ya dunia yamewaziba macho na hawazingatii maonyo na mafunzo yote ya ulimwengu. Kigezo cha hukumu zao kuhusu watu si maadili mema wala imani na uchamungu, bali ni kiwango cha kipato chao na jaha na utajiri wao duniani. Kwa hivyo kila mtu anapokuwa na mali na cheo, watu hao husema dunia imempa uso na kumkubali, na ikiwa mtu atakosa mali na utajiri wa kimaadamu, wanasema kwamba dunia imempa kisogo. Katika hikma hii ya tisa iliyomo kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhissalam anavuta mazingatio yetu juu ya mabadiliko ya hali ya watu mbele ya wale ambao dunia inawakubali na wakati dunia inapowapa kisogo. Anasema dunia inapomkubali mtu hukopesha mazuri ya wengine na huona mambo yanamnyokea, lakini wakati inapompa kisogo humpoka na kumpokonya neema hizo, ikawa kila anachokigusa hakinyoki. Hii kwa hakika ndiyo dunia. Kauli hii ya Imamu Ali alaihi ssalam ni ushahidi mwingine na ina ushahidi mwingi wa kihistoria. Wapo watu wengi sana ambao wamekuwa maarufu katika serikali na siasa au katika masuala ya kijamii na kiuchumi au hata katika masuala ya kielimu na mengineyo, lakini baada ya muda kupita, wanasahaulika kabisa, huku uchunguzi na utafiti ukionyesha kwamba kazi za wengine ndizo zilizojaa kwenye faili la mtu huyo. Mmoja wa wafasiri mashuhuri wa Nahjul Balagha Abil Hadid Mu'tazili katika ufafanuzi wake wa hikma hii anasema, tumeona mashairi mengi mazuri ambayo kwa vile mzungumzaji wake alikuwa hajulikani, watu walimnyima haki yake na mashairi yake hayo mazuri kunasibishwa na watu mashuhuri. Katika tungo za kishairi, hata katika utungaji wa vitabu na kadhalika, kumekuwa kukifanyika makosa ya kuwapa wengine sifa za watu wengine. Ni hivyo hivyo katika masuala ya sanaa, sayansi, teknolojia, uvumbuzi na vitu kama hivyo. Tumeona kazi za watu ambao si mashuhuri wanapokwa haki zao hizo na kupewa watu mashuhuri, ima kwa makusudi au kwa kughafilika, na tusitarajie kitu kingine ghairi ya hicho, kwani wakati vigezo vikuu katika jamii vinapokuwa ni pesa, utajiri na urembo katika kuwathamini watu, mtu ambaye ana vitu hivyo vingi zaidi, yeye ndiye huonekana kuwa na mafanikio zaidi na ndiye anayependwa zaidi na wengine. Watu kama hao hawafaidiki tu na vitu vyao na vya wenzao, lakini hata watu huwafikiria kimakosa kuwa na ukamilifu wa maadili. Mfano bora ni wa watu mashuhuri wa kila jamii, ambao dunia inapowakubali si tu historia yao mbaya haionekani na mtu yoyote, bali hata matendo yao yote watu hao hayaonekani kuwa mabaya na huonekana ni mema, pia wanasibishiwa wana wao kazi bora za wengine, na hugeuzwa kuwa kioo na vigezo vya kimaadili na kiakili katika jamii kama hiyo. Ikiwa mtu wa namna hiyo mambo yatamharibikia na kupoteza mali na hadhi, na dunia ikampa kisogo, watu watamchukua kuwa ni fedheha, hata kama aliwatendea mema wema wake hautakumbukwa na wengi. Na hata ikitokezea akawa amefanya kazi nzuri ya kisanii kwa mfano, basi kazi hiyo anaweza kunasibishwa nayo mtu mwingine mashuhuri. Ikiwa mtu huyo atazidi kupoteza utajiri wake wa mali, anaweza pia kupoteza hata marafiki na mashabiki wake. Hii ndiyo hali ya jamii ambayo kipaumbele chake kikuu ni mambo ya kidunia na ambayo inaihesabu dunia kuwa ndiyo kila kitu, wakati katika jamii ambayo thamani ya mtu ni kuwa na maadili mema akhlaq nzuri, kujitolea, ucha Mungu, ujuzi na kadhalika, hali yoyote ya kimaada ya kidunia inayomtokea mtu huyo huwa haiathiri kabisa heshima na hadhi yake. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.