Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya tano ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Imam Ali alaihi salam, amenukuliwa akisema ilmu ni urithi wenye thamani, na adabu ni mapambo ambayo muda wote ni mapya, na tafakuri ni kio safi muda wote. Labda swali hili limewahi kukupitikia na wewe mpenzi msikilizaji, kwamba ni vipi baadhi ya watu wa familia au wanafunzi shuleni na katika vyuo vikuu au wafanyakazi wenzako ofisini na kadhalika, licha ya kwamba nyote mna hali sawa za elimu na suhula nyinginezo, lakini fikra na akili zenu haziko sawa. Kwa nini wengine wanashindwa kufikia mafanikio makubwa? Uchunguzi na tafiti mbalimbali zimefanywa katika uwanja huo. Matokeo ya tafiti hizo yanaonyesha kwamba siri ya mafanikio ya watu ni kujua jinsi ya kutumia vizuri fursa wanazopata kila mtu kwa ajili ya kuwa na matokeo bora katika jitihada zao. Ikiwa pia unatafuta mafanikio katika mambo yako ya maisha, unapaswa kuzingatia ukweli kwamba katika kila kitu, wewe si wa kwanza. Kumbuka kuwa kabla yako kuna wenzako wengi wamewahi kuwa katika mazingira kama yako. Kwa hakika, baadhi yao wamepata ujuzi unaofaa na kwa kazi zao. Kwa hakika, baadhi yao wamepata ujuzi unaofaa kwa kazi zao kupitia mawazo masomo na uzoefu kwa hivyo ili kufikia mafanikio kamili inatosha kujifunza na kutumia ujuzi ambao unapatikana kutoka kwa walio waliokutangulia imam ali alaihi ssalam anahitaja ilmu kuwa ni turathi yenye thamani katika sehemu ya kwanza ya hikma ya tano ya nahju lbalagha aliposema alilmu wirathatun karima ilmu ni urithi wenye thamani ni wajibu kwa kila mmoja wetu kuthamini na kukumbuka ujuzi ambao wengine walituachia kwa ukarimu wao, pamoja na yale ambayo tumeongeza juu yake kupitia ubunifu na uzoefu wetu. Katika sehemu ya pili ya hikma hii, Imamu Ali alaihi ssalamu anasema wal adabu hulalum mujaddada na adabu ni mapambo ambayo muda wote ni mapya. Adabu ni kuchunga mipaka ya kila kitu na kutochupa mipaka hiyo. Kwa mfano, mtu anapochanganya maneno yake na matusi tunasema kwamba hana adabu, kwa sababu amechupa mstari mwekundu wa tabia ya kuzungumza na hakuheshimu mipaka yake. Katika hikma hii Imamu Ali alayhi ssalam amelinganisha adabu na mavazi ya mapambo, lakini kama tujuavyo kila nguo kuna siku lazima itachakaa. Kwa hivyo, Imam ametumia neno mujadada kwa maana ya kwamba mavazi hayo yanakuwa mapya muda wote hayachakai. Nam, kuchunga adabu katika wakati na hali zote ni kama pambo maridadi na jipya ambalo wakati wote humfanya mtu kuonekana maridadi. Kwa kweli, kuchunga maadili mema na desturi sahihi kivitendo huongeza uaminifu wake mtu kwa wengine na hupata mafanikio mengi. Katika kipande cha mwisho cha hikma hii, Imamu Ali alaihi ssalam, baada ya kuzungumzia umuhimu wa ilmu na adabu, ameingia kwenye suala la kufikiri na kusema: alfikru miratun swafia, na fikra ni kio safi kinachong'aa. Nam, fikra ni kama kio safi kinachoakisi vizuri kila kitu. Kwa hivyo, mambo yote hayo inabidi ya kusanyike pamoja ili aweze mtu kupata mafanikio, inabidi uwe na ujuzi na ufahamu wa kazi unayofanya, uzingatie adabu na heshima wakati wa kufanya kazi, na pia lazima uwe na mawazo yanayojenga na fikra za maana, ndipo utaweza kufikia kilele cha mafanikio. Nam, fikra ni kama kioo safi kinachoonyesha kila kitu jinsi kilivyo, na kinaonyesha kasoro na matatizo yote ya kazi pia kwa kufikiria kwa makini katika kila kazi, matokeo na taswira yake huwekwa kwenye kioo safi cha akili na hutengeneza njia ya kufikia kilele cha mafanikio. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.