Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa penzi, karibuni katika sehemu hii ya saba ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya saba: wasadakatu dawaun munjihun wa amalu libadi fi ajilihim nusbu ayunihim fi ajalihim, kutoa sadaka ni dawa yenye matunda mazuri, na matendo ya waja katika dunia hii yataonekana mbele ya macho yao kesho. Mara nyingi, wakati maumivu yanapotujia, unatuona tunafanya kila kitu ili kuondoa maumivu hayo lakini maumivu hayo hayaondoki. Mara nyingi pia tumeshuhudia maumivu yakiponywa na kitu ambacho hatukukitarajia kabisa, na huwa hata hatukufikiria kwamba maumivu hayo yangeponywa na jambo hilo. Moja ya mambo hayo ambayo Uislamu umeyausia sana na kuyapa kipaumbele ni sadaka. Kwani sadaka si tu ni tiba ya maumivu, lakini pia huepusha mabalaa mengi. Nam, sadaka ni dawa ya ajabu kwa maumivu yote. Sadaka inaweza kutibu maumivu na ugonjwa wowote kwa idhini ya Mwenyezi Mungu. Haijalishi maumivu hayo ni ya kimaada au ya kimwili au ya kiroho, sadaka ni dawa kwa kila kitu. Ina manufaa muhimu kila mmoja wetu, tofauti na dawa nyingine nyingi za madaktari au njia tofauti zinazotumiwa na wanadamu kujaribu kuondoa matatizo, na ambazo baadhi ya wakati tunaziona zikizidisha tu maumivu na matatizo yaliyopo au kusababisha maumivu na ugonjwa mpya. Lakini sadaka kwa upande wake haina madhara wala hasara yoyote. Mtu anapotoa sadaka huwa ameingia katika kanuni jumla ya aya ya sitini ya Suratu Rahman isemayo hal jazau lihsani illa lihsan, hivi yaweza kuwa malipo ya ihsani isipokuwa ihsani. Je, malipo ya anayefanya ihsani yanaweza kuwa kitu kingine isipokuwa wema na ihsani? Kwa kweli mtu anapowatendea wema na hisani wengine huwa ameitanua njia ya kupokea msaada wa Mwenyezi Mungu, na inakuwa ni rahisi kuondolewa na Allah maumivu na matatizo aliyo nayo. Inabidi hapa tukumbuke jambo moja muhimu sana, nalo ni kwamba sadaka si msaada wa kifedha tu, na haishii tu kwenye kuingiza fedha za msaada katika hesabu ya benki ya familia fulani ya watu maskini na wenye shida, bali inaweza pia sadaka kuwa ni ya mikono mitupu, yaani bila ya kutoa hata senti moja. Ingawa misaada ya kifedha ni muhimu sana na ni jambo linalostahiki kushukuriwa na kupongezwa, lakini lililo muhimu zaidi ni kitendo kizuri na cha kupendeza kinachofanyika katika jamii ya mwanadamu. Kwa mfano, jiwe dogo tunaloliondoa njiani kwenye kichochoro au barabara ili watu wasijikwae, au tabasamu tunalompa mzee kwa upendo au tunapomtuliza mtoto anayelia kwa kumpa pipi au kumbembeleza au kupuna kichwa cha mtoto yatima kuonyesha mapenzi na kumtuliza moyo wake na kadhalika. Yote hayo ni aina fulani ya sadaka, kwa sharti kwamba ufanye ibada hii kwa ikhlasi na usafi wa moyo kabisa, kwa sababu neno lenyewe la sadaka chimbuko lake ni kufanya kitu kiukamilifu, kiuaminifu, kikweli na kwa ikhlasi. Baada ya Imamu Ali alaihissalam kuelezea umuhimu wa sadaka katika hikma hii ya saba anaendelea na hotuba yake iliyosheheni busara kwa kusema, amali za waja katika dunia hii zitaonekana mbele yao kesho siku ya Kiama. Kama tunavyojua, hii haina maana kwamba mtu katika dunia hii akitoa fedha ya sadaka na kumpa maskini atakwenda kuziona fedha hizo hizo, hizo kama zilivyo huko akhera, bali maana yake ni kuwa atapata malipo mazuri kwa kitendo chake hicho chema cha kuwatatulia watu matatizo yao. Labda hapa ni vyema tutoe mfano ili kuivuta karibu zaidi taswira ya suala hili. Kwa mfano, mtu anapotumia neno moja tu la nakupenda kumweleza mwenzake, ijapokuwa neno hili ni moja na si refu, lakini athari yake kwa roho ya mwenzake aliyemwambia neno hili ni kubwa na ya kustaajabisha. Sadaka pia, huenda aliyetoa hakutoa kitu kikubwa mbele ya macho ya watu, lakini athari yake ni kubwa sana na inatibu maumivu makubwa na itakuwa na matunda bora siku ya Kiyama. Qur'an tukufu aya ya saba na ya nane, ya suratu Zilzal inatukumbusha jambo hili kwa njia nyingine na kusema: basi anayetenda chembe ya wema atauona, na anayetenda chembe ya uovu atauona. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatu <tune>