Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya tatu ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, watu wengi wanapigania kubadilisha na kurekebisha jamii zao, lakini mabadiliko haya hayawezekani kamwe bila ya watu wenyewe kubadilika kwanza. Ubahili, woga na umaskini ni miongoni mwa vikwazo ambavyo si tu vinamharibu mtu binafsi, bali pia huvuruga uhusiano kati ya mtu binafsi na jamii na kuzuia mageuzi ya mtu binafsi na jamii nzima. Katika moja ya hikma zake Imamu Ali alayhi salam anasema albukhlu arun waljubnu manqaswatun walfaqru yukhrisu lfatina an hujjatihi walmuqilu gharibun fi baldatihi, ubakhili ni aibu, na woga ni kasoro, na ufakiri huzuia ulimi wa mwerevu kueleza hoja yake, na maskini ni mgeni katika mji wake. Ubakhili ni hulka mbaya ambayo inamzuia mtu kutumia kile kilichoko chini ya udhibiti wake, na kinyume chake ni ukarimu. Mtu bakhili ni sawa na mtoto mdogo ambaye hayuko tayari kushirikiana na wengine katika vitu vyake vya kuchezea, hayuko tayari kuwanufaisha wengine kwa zawadi yoyote ya Mwenyezi Mungu aliyopewa. Hii ni aibu pia. ubakhili husababisha rasilimali nyingi za kiuchumi na kijamii kwenda nje ya mzunguko sahihi wa kibiashara na kubaki pale pale ulipo kwa kiwango kile kile bila ya kuzalisha kitu kipya. Watu mabakhili ni wanyonge sana na hawana uwezo wa kufikiri kijamii kutokana na kung'ang'ania mno mali zao bila ya sababu ya maana na hii ni aibu nyingine. Imamu Ali alaihi salam anamshauri Malik Ashtar katika wasia wake maarufu akimwambia wa kamwe usimshirikishe mtu bahili katika washauri wako, kwa sababu bahili atakushauri uache kutenda haki na atakutia hofu ya ukata na umaskini. Hofu inapunguza thamani ya uwezo wa mwanadamu. Mtu mwenye woga huwa hajiamini, huwa hauamini uwezo wake na hujihisi dhaifu mbele ya wengine. Woga humzuia mtu kutumia uwezo wake, ujuzi na vipaji vyake vile ipasavyo. Ndio maana Imamu Ali alayhisalam hapa anasema uoga ni udhaifu. Haijalishi mtu mwenye hofu ni muumini kiasi gani, lakini huwa hawezi kutenda kama binadamu mkamilifu kwa sababu ya uoga wake. Inavutia, katika barua ya 53 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam anamshauri Malik Ashtari, akimwambia kamwe usiwaruhusu watu woga kuingia katika duara la washauri wako. Ama katika sehemu nyingine ya hikma tunazozungumzia leo, Amirul Muminin Ali bin Abi Talib ameashiria tatizo la ukata na umaskini na madhara yake ili kuwahimiza Waislamu waendeleze juhudi za kuleta mageuzi katika jamii kwa kusema, ufukara humfanya mtu mwerevu kuwa bubu na kushindwa kutoa hoja zake hata kama ni za kweli. Ufukara ni moja ya hali ya maisha ambayo watu wengi wamewahi kuionja japo kwa muda mfupi. Wengine wameingizwa kwenye umaskini kidhuluma, wengine wamekumbana na hali hiyo kutokana na uvivu au kufikiri vibaya, na ziko na sababu nyinginezo. Mtu anapokosa kuwa na muono sahihi na thabiti, umaskini utakuwa na athari mbaya kwake popote pale. Utajiri unapozingatiwa zaidi, basi tambua kuwa hapo pana maskini wanaumia zaidi, isipokuwa tu pale matajiri wanapotekeleza ipasavyo majukumu yao. Watu maskini wenye udhaifu wa kufikiri na wenye mawazo finyu mara nyingi hujiona duni, hata kama kiasili ni watu wenye akili sana. Kutokana na kujiona duni, watu hao huwa wanajizuia kusema na kutetea haki zao. Katika sehemu ya mwisho ya hikma hizi za leo, Imamu Ali alaihi ssalam anaongeza kwa kusema, aliyefukara na mhitaji ni mgeni hata katika mji wake, kwa sababu mgeni ni mtu asiye na marafiki na ni mtu anayejiona mpweke. Watu wengi duniani huwa hawataki kushirikiana na maskini, hivyo huwaacha kama wageni katika mji wao, tofauti na matajiri huonekana ni wenyeji katika miji ya mbali kutokana na utajiri wao. Kwa ukumbusho huu, Imamu Ali alaihissalam anawahimiza waumini kujaribu kupambana kikamilifu na no umaskini.