Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya nne ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaendelea kuangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wapenzi wasikilizaji, Imamu Ali alaihi salam amesema: alajizu afatun wassabru shajaatun wazzuhdu tharwatun walwarau junnatun wa nima alqarinu rida, kushindwa kufanya kitu ni janga, subira ni ushujaa, zuhdi ni utajiri, uchamungu ni ngao na swahiba bora kabisa ni kuridhika. Wapenzi wasikilizaji, moja ya siri za mafanikio ya kila mtu katika maisha ni kuwa na roho ya kujiamini na kujithamini. Kujistahi kuna maana ya imani ambayo mtu anakuwa nayo kuhusu thamani na umuhimu wake. Mtu asiyejiheshimu huwa mvivu, maskini na dhaifu, na hawezi kutumia uwezo na vipaji vyake vya ndani kulinda heshima yake na kujiletea maendeleo. Mtu dhaifu na anayejidunisha daima huongozwa na kivuli cha udhaifu na kufeli katika mambo yake. Ndiyo maana Imamu Ali alaihissalamu akasema mwanzoni mwa hikma yake hii, ambayo tunaitupia jicho hapa, kwamba ajizi, udhaifu na kutoweza kufanya kitu, ni mdudu na adui mkubwa wa maisha ya mwanadamu. Mtu ambaye ni dhaifu, mwingi wa ajizi na asiye na uwezo wa kufanya lolote, ni mwepesi wa kuteleza na ni rahisi kudanganyika na kutoka kwenye njia sahihi. Mtu dhaifu hutiwa hofu na jambo lolote analohisi kwamba lina matatizo. Mtu wa namna hii hupenda sana maisha ya urahisi na ikiwa ataahidiwa pesa na ulwa hutumia haraka fursa hiyo, na yuko tayari kufanya jambo lolote baya. Haja ya kuondokana na janga hili ni kujiheshimu na kujipamba kwa sifa nyingine zinazohitajika za kimaadili, ambazo baadhi yake Mamaali alaihi salam amesema ni ushujaa. Mtu mvumilivu ni mtu wa vitendo na huingia katika utekelezaji wa mambo kishujaa na kivitendo, na kusonga mbele kwa sababu maisha si njia rahisi na laini bali ni uwanja wa vita. Matatizo muda wote huwashambulia watu kutoka pande zote, na ni mwenye subira na mvumilivu tu ndiye anayeweza kushinda vikwazo vyote kwa ushujaa wake. Sifa nyingine nzuri aliyoizungumzia Imamu Ali alaihi salam hapa ni kuachana na anasa za dunia, zuhdi, na kuitaliki dunia haimaanishi kutomiliki chochote bali maana yake ni kuachana na maisha ya anasa na kutotekwa na mapambo ya dunia na kumsahau Muumba. Kwa kweli, zuhudi ni mtaji wa thamani kubwa zaidi kuliko mambo yote ya kidunia. Miongoni mwa sifa kuu za zuhudi ni kujisafisha na hisia za kupenda sana mali na mambo ya kidunia na kuwa imara kiroho na kutotegemea mambo ya kilimwengu na kutoshughulishwa na anasa za kidunia mtu asiyeshughulishwa na mapambo ya dunia na anayeridhika na alichokadiriwa na mola wake ndiyo tajiri zaidi kuliko watu wote. Katika hikma hii, Imamu Ali alaihi ssalam pia anasema, uchamungu ni ngao, alwarau junna naam, takwa na, na uchamungu ni ngao madhubuti. Ngao ni silaha ya kujihami kwenye medani ya vita dhidi ya mishale au mapanga na mikuki ya adui. Muumini anahitaji ngao katika maisha yake ili kujikinga na majaribu ya kimwili na kiroho. Imamu Ali alaihi ssalamu anasema katika sehemu ya tano na ya mwisho ya hikma yake hapa kwamba wa nima lkarinu ridha, kuridhika na kuwa na mtazamo mzuri kuhusu yaliyokadiriwa na Mwenyezi Mungu ni swahiba na mwenza bora kabisa. Katika hikma hii iliyoja nuru ya Imamu Ali alaihi salam, kuridhika na kutosheka na hukmu na kadari ya Mwenyezi Mungu kumefasiriwa na kulinganishwa na swahiba na mwenza mstahiki. Mwanadamu anahitaji swahiba na rafiki katika harakati zake na safari yake ndefu ya kuelekea kwenye ubora na kuwa mwanadamu kamili. Bila ya kuwa na swahiba mwaminifu, huwa ni vigumu kuendelea na safari hiyo, bali huwa haiwezekani kabisa. Kutegemea kadari ya Allah, hakuna maana ya kujipweteka na kutofanya juhudi zozote na kusubiri tu kila kitu kifanywa na Mwenyezi Mungu. Hiyo siyo maana kabisa ya kutegemea kadari ya Allah. Swahiba mstahiki ni yule anayempa mtu amani na kumshajiisha kuwa na subira mbele ya matatizo na kumpa roho ya matumaini. Kazi zote hizi ni katika sifa za watu wanaojisalimisha mbele ya kadar na hukumu za Mwenyezi Mungu. Mtu mwenye nafasi hiyo huwa haji gambi, hawi mbishi, huwa imara katika kukabiliana na matatizo, shida na hekaheka, heka za maisha ya dunia. Sifa hii nzuri ni moja ya madhihirisho ya imani ya kweli. Mtu ambaye maisha yake yamejaa kuridhika mbele ya hukumu za Mwenyezi Mungu kamwe humuoni kunung'unika na kulalamika, kwamba mbona wengine wamepata neema hizi na zile, yeye hajapata. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.