Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. Karibuni katika sehemu ya pili ya mfululizo wa makala fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo tutazungumzia madhara ya tamaa. Wasikilizaji wapenzi, tunakianza kipindi chetu leo kwa moja ya semi muhimu za Imamu Ali alaihi ssalam, aliposema azra binafsihi manistasara tamaa waradya bidhuli mankashafa an dhurrihi wahanat alaihi nafsuhu man ammara alaiha lisanahu, ameidhalilisha nafsi yake anayeweka mbele tamaa, na ameridhia kudhalilishwa anayetangaza kiholela shida zake, na ameidunisha nafsi yake kila anayeongozwa na ulimi wake. Mpenzi msikilizaji, mwanadamu amepewa heshima kubwa na Mwenyezi Mungu kutokana na kwamba yeye ni khalifa wa Allah katika ardhi. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana hana ruhusa kivyovyote vile kujidhalilisha na kujidunisha. Mtu yeyote hana haki ya kuitia majaribuni heshima ya wenzake kwa ajili ya kufikia maisha chapwa na dhalili ya kidunia. Haruhusiwi yeyote kusema uongo, kuwachongea wafanyakazi wenzake, kuhodhi mali ili wenziwe wasipate, kuiba na kufanya ubadhirifu wa mali ya umma, kufanya ubaguzi wa kikaumu na kikabila, ubakhili na kuzuia kuwafikia wengine neema aliyonayo, kuacha kutenda uadilifu kwa ulua wa kidunia na nguvu za kiutawala na maovu mengine yote yanayokanyaga heshima yake na ya wengine. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana ni muhimu sana suala la kuwepo usemi huu wa Imamu Ali alaihissalam katika kitabu cha Nahjul Balagha ambapo kama tulivyotangulia kusema amesema, yani: anayejiingiza kwenye tamaa huidhalilisha nafsi yake na ameridhia kudhalilishwa, anayetangaza kiholela shida zake na amejidunisha na kujidhalilisha mwenyewe nafsi yake, kila anayeongozwa na ulimi wake. Katika hikma yake hii iliyojaa nuru, Imamu Ali alayhi ssalamu amegusia magonjwa matatu ya nafsi ambayo ni tamaa, kukosa subra na kuropoka magonjwa ambayo mara zote hushusha hadhi ya mtu tamaa maana yake ni kupenda makuu na kutamani kuwa na kitu zaidi ya mtu anavyostahiki mtu anayependa mali kupindukia cheo na anasa za kidunia hutekwa na ladha za kupita za dunia kiasi kwamba huwa yuko tayari kufanya chochote kwa ajili ya kufikia japo kiasi kidogo tu cha ladha za kidunia. Wakati kwa cheo alichopewa mwanadamu na muumba wake, anachotakiwa kufanya mja huyo ni kutegemea moja kwa moja kwenye chanzo hicho kikuu cha kheri na ladha zote, na kutoiruhusu nafsi yake kujidhalilisha mbele ya ladha za kupita za kidunia. Baadhi ya wakati ni wajibu kwa mtu kufumba mdomo wake na kutabasamu tu mbele ya watu wanaomsemeza. Mara nyingi mtu anapoelezea matatizo yake kwa kila mtu huishia kudharauliwa na watu hao, kwani ni wachache wanaoweza kuwaonyesha angalau nia ya kumsaidia. Taban, hapa hatusemi kuwa mtu asimweleze yeyote matatizo yake. Kwa mfano mtu anapokwenda kwa daktari, ni wajibu wake kumweleza kiundani matatizo aliyonayo ili aweze kupewa dawa za kumwondolea matatizo hayo. Baadhi ya wakati mtu ana wajibu wa kumweleza rafiki yake mwaminifu matatizo yake ili kupata ushauri, lakini mtu kuifanya ndiyo tabia yake, kutangaza matatizo yake kwa kila mtu, hilo halikubaliki kabisa na ndiyo ugonjwa uliokemewa hapa na Imamu Ali alaihi salam. Baadhi ya wakati neno moja tu lisilo la mahala pake linaweza kusababisha maafa makubwa. Hivyo inabidi mtu awe macho katika maneno yake. Katika dunia yetu ya leo, adui amekaa tayari tayari kutumia vibaya udhaifu wa mtu. Hivyo katika sehemu ya mwisho ya usemi uliojaa hikma, Imamu Aliya alaihi salamu anasema, na ameidunisha nafsi yake kila anayeongozwa na ulimi wake. Lengo la imamu Ali alayhi salamu hapa ni ule ulimi ambao haudhibitiwi na akili, ulimi usio na breki. Historia imenukuu matukio mengi yaliyoishia kwenye mauaji na umwagaji damu wa watu wasio na hatia kutokana na kutamkwa neno moja tu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.