Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu Asalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu, pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Sheikh Fadlu bin Hasan Tabarsi, mwandishi wa tafsiri mashuhuri ya quran ya majmaul bayan tulieleza kwamba fadl bin hassan tabarsi aliyezaliwa mwaka 468 hijiria na kufariki dunia mwaka 548 hijiria alikuwa miongoni mwa maulama wakubwa wa kishia na mfasiri wa qurani tukufu katika karne ya 5 na ya 6 hijiria sehemu ya 16 kipindi hiki juma hili itamzungumzia Said bin Abdullah Rawandi Kashani, mashuhuri kwa jina la Kutub Rawandi, msomi, alim, mpokezi wa hadithi, mwana teolojia, fakihi, mwana falsafa na mwana historia mkubwa Kishia katika karne ya sita hijiria. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho wa dakika hizi chache za kipindi hiki. Karne ya sita hijiria kilikuwa kipindi cha utawala wa koo mbili kubwa za kifalme za Iran, yani Saljukian na Khorazmi Shahian. Katika zama hizo, hususan katika kipindi cha utawala wa Saljukian, fikra za dini na mwelekeo wa suna ulishinda mielekeo ya akili na akthari ya vitabu vya akili na falsafa vilichomwa moto. Watawala wa Saljukian, hususan waziri wake mashuhuri aliyejulikana kwa jina la Hoja Nidhamulmulk, walikuwa watu wenye kufuata mielekeo ya viongozi waliokuwa wakipinga utumiaji akili pamoja na nafasi ya akili Kuibuka vita vya msalaba na hujuma pamoja na mashambulio ya watu wa Ulaya dhidi ya ulimwengu wa Kiislamu kulikuwa na matokeo mabaya kama kuporwa hazina na dafina za kielimu za Waislamu. Lakini licha ya matukio hayo yote, karne ya sita hijiria iliyoondokea kuwa mashuhuri kwa jina la karne ya elimu na maarifa. Hii ni kutokana na kuwa wasomi na wanazuoni wengi walichomoka na kuibuka katika zama hizo ambapo kwa hima na idili yao ya kielimu isiyo na mithili wala kikomo, waliweza kutoa huduma kubwa kwa ulimwengu wa Kiislamu. Miongoni mwa wanazuoni hao waliokuwa na hima kubwa ni msomi aliyekuwa na daraja ya juu, fakihi na mpokezi mashuhuri wa hadithi aliyejulikana kwa jina la Said bin Hibbatullah Rawandi ambaye ni mashuhuri kwa jina la Qutb Rawandi. Said bin Hibbatullah Rawandi Kashani, mashuhuri kwa jina la Qutb Rawandi, alikuwa mpokezi wa hadithi, mfasiri, mwana teolojia, faqihi, mwana falsafa na mwana historia mkubwa katika karne ya sita Hijria. Alim na msomi huyu alikuwa mmoja wa wanafunzi hodari na maalumu wa Shekh Tabarsi ambaye ni mwandishi wa tafsiri ya Quran ya Majmaul Bayan. Wanazuoni wakubwa wa dini wanamtaja Kutbu Ravandi kama mpokezi mkubwa zaidi wa hadithi wa Kishia na aliyekuwa na kipaji kikubwa katika elimu za Kiislamu ambaye hakutambuliwa daraja na thamani yake kama inavyotakiwa. Alama Kutbu Ravandi alizaliwa katika kijiji cha Ravande jirani na mji wa kihistoria wa Kashan nchini Iran. Hata hivyo, inasikitisha kuwa hakuna taarifa na maelezo mengi kuhusiana na kipindi cha utoto wake, kama ambavyo pia hakuna taarifa za uhakika kuhusiana na mwaka aliozaliwa. Hata hivyo, inaelezwa kuwa aliaga dunia tarehe 14 mfunguo mosi Shawal mwaka 573 Hijiria. Kinachojulikana kuhusiana na kipindi cha utoto wa Kutubu Arravandi pamoja na familia yake ni kuwa baba na babu yake walikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa katika zama zao, ambapo Said alisoma masomo ya msingi kwa baba yake. Baada ya hapo akaanza kuhudhuria darsa na masomo ya waalimu wakubwa katika zama hizo kama vile Abu Ali Tabarsi, Imaduddin Tabari na Seyid Murtadha Razi. Baadaye alifanya safari na kuelekea katika mji wa Qum akiwa na lengo la kwenda kujiendeleza zaidi kielimu. Katika zama hizo, mji wa Qum ulikuwa kitovu cha makao makuu ya fikihi ya kishia na sehemu ya masomo na vikao vya elimu vya waalimu mashuhuri na watajika. Bidina hii makubwa ya masomo aliyokuwa nayo ilimfanya Kutubu Arravandi kwa kipindi kifupi tu kuchomoza na kuwa shahsia mashuhuri katika ulimwengu wa kishia. Kwa upande wa kifikra, Kutubu Arravandi alikuwa mfuasi wa wasomi na wanazuoni ambao harufu nzuri ya matunda yao ilisikika kwa wanadamu kwa miaka mingi. Fikra za shakhsia wakubwa wa Kiislamu kama Shekh Saduq, Sayid Murtadha, Sayid Radhi na Shekh Tusi zilikuwa na nafasi katika fikra na mitazamo yake. Kutubu Arravandi alisikia na kunukuu hadithi na riwaya kutoka kwa wasomi wakubwa wa hadithi katika miji ya Isfahan, Khorasan na Hamadan, na hilo linaweza kuonekana wazi katika safari zake za kielimu alizozifanya katika miji na maeneo mbalimbali. Kwa kuzingatia suhula chache zilizokuwa katika zama zile, kufanya safari mbalimbali za kielimu kwa ajili ya kwenda kustafidi kwa karibu kwa wanazuoni wakubwa na kupata vyanzo vya kielimu kwa wasomi, lilikuwa jambo la dharura na la lazima mno. Wapenzi wasikilizaji, moja ya mambo yanayomtofautisha kutubu ar-ravandi na wasomi wengine ni ukosoaji wake mzuri na wa mahala pake kwa mitazamo na nadharia za wanazuoni na maktaba nyingine za kifikra fikira yake ya ukosoaji sio tu kwamba ilikuwa ikisaidia kukua kwa elimu, bali kwa ukosoaji huo alikuwa akibainisha nukta tata na kuondoa udhaifu katika nadharia hizo, jambo lililokuwa likisaidia kukua kwa elimu . Mwanazuoni huyu ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali. mmoja mbali ya vitabu vyake ni Tahafatulfalasifa, ambapo ndani yake ameleta mitazamo na migongano ya baadhi ya wa wanafalsafa. Kitabu kingine cha Kutubu Arravandi ni tafsiru lquran wa taawilu layat. Katika kitabu hiki mwanazuoni huyu anabainisha sababu nuzul Yani, sababu za kushuka aya za Qurani tukufu. Kitabu kingine cha mwanazuoni huyu ni kharaij wa jaraihi, ambapo ndani ya kitabu hiki kutbu ravandi anabainisha masuala mbalimbali ya teolojia na fiqhi, na sehemu muhimu ya kitabu hiki inabainisha miujiza ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mwanazuoni huyu aliweza kulea na kutoa wanafunzi wengi ambao baadaye waliondokea kuwa wanazuoni wa kutegemewa na umma wa Kiislamu. Miongoni mwa wanafunzi wake mahiri ni mwanawe Husein bin Said Hibatullah Aravandi. Aidha, Ibnu Shahra Ashub Mazandarani ni mwanafunzi mwingine mkubwa wa Kutbu Ravandi ambaye aliondokea kuwa mwanazuoni mahiri wa elimu ya fikhi na tafsiri wa Kishia katika karne ya sita Hijiria, ambaye tutamzungumzia katika kipindi chetu kijacho. Hatimaye, Alama Kutbu Ravandi aliyeaga dunia tarehe 14 mfunguo mosi Shawal mwaka 573 Hijiria baada ya kuishi umri uliojaa fadhila na juhudi kubwa na mtawalia za kueneza elimu. Mwanazuoni huyu amezikwa jirani na haram ya Bibi Fatimatu Lmasuma mjini Qum. Baada ya karne nane, wakati haram ya Bibi Fatima Masuma alaiha Ssalam ilipokuwa ikifanyiwa marekebisho, kaburi la alama Kutbu Ravandi lilifukuliwa kwa bahati mbaya. Waliokuwepo walipatwa na mshangao mkubwa baada ya kupata mwili wa mwanazuoni huyu ukiwa mzima kabisa baada ya miaka mia nane. Maulama na watu wa kawaida wakatoa ushahidi wakisema kwamba mwili wake umebakia kama vilivyobakia vitabu na athari zake. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.