Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa uwezo na taufiki ya Allah, tunakutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Zainuddin bin Ali bin Ahmad Amili Jubai ambaye anajulikana pia kwa lakabu ya Shahidi Thani. Tulieleza kwamba Shahidi Thani ni fakihi na mwana zuoni mkubwa wa kishia na mtajika katika ulimwengu wa Kiislamu, ambaye alizaliwa tarehe 13 mfunguo mosi Shawal mwaka 911 Hijria, katika familia ya kielimu huko Jabal Amil nchini Lebanon. Sehemu ya 27 ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia Ahmad bin Muhammad Ardabili, mashuhuri zaidi kwa jina la Muqaddas Ardabili au Muhaqiq Ardabili. Kweni pamoja nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Ahmad bin Muhammad Ardabili maarufu kama Muqaddas Ardabili au Muhaqiq Ardabili ni mmoja maulama wa maulamaa wakubwa na mashuhuri katika ulimwengu wa kishia katika karne ya kumi Hijiria. Alizaliwa katika mji wenye hali ya hewa nzuri wa Ardabil, Iran, na kuleleka katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa na kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alihi wasalam, wa familia ambayo iliondokea kuwa mashuhuri kwa uchaji Mungu na utakasifu wa nafsi. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, Mukadas Ardabili alihajiri na kuelekea katika mji wa Najaf huko Iraq. Katika zama hizo, mji wa Najaf ulikuwa moja ya vituo vikubwa na muhimu vya elimu za Kiislamu na fikhi ya Kishia. Akiwa huko, alisoma masomo ya fikhi kwa wanafunzi wa Shahidi Thani. Muqadasi Ardabili akiwa na lengo la kunufaika na anga ya kielimu ya Najaf alibakia katika mji huo hadi mwishoni mwa umri wake na kunufaika na baraka za kuwa jirani na haramu ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Baada ya Shahidi Thani, Muqadasi Ardabili ndiye aliyochukua wadhifa wa marja na kiongozi wa mashia katika mji wa Najaf. Sheikh Ahmad bin Muhammad Ardabili alifahamika zaidi baina ya watu kwa lakabu ya Muqadasi Ardabili, huku akifahamika baina ya watu maalum na wanazuoni wa fiqhi kama Muhaqiq na Mudaqiq Ardabili. Sababu ya mashuhuri huo ni uchaji Mungu aliokuwa nao pamoja na kujipamba kwa tabia njema na maadili mema kama ambavyo aliacha athari vitabu na uhakiki wenye thamani kubwa katika uga wa fikhi na itikadi, athari ambazo leo zimebakia kuwa kumbukumbu kumbu muhimu. Alimu huyo alifahamika pia kwa utakasifu wa nafsi na kuipa mgongo dunia na hivyo kufanikiwa kufikia ukamilifu. baina ya wasomi na wanazuoni wa kale na waliokuja baadaye hakuna aliyekuwa na shaksia kubwa kama Mukaddas Ardabili. Vitabu vyake vina umakini mkubwa na wa hali ya juu kinadharia na kiuhakiki. Mukaddasi Ardabili alikuwa akiishi katika zama za utawala wa Safavi nchini Iran. Katika vipindi vilivyotangulia, tulisema kuwa watawala na wafalme wa utawala wa ukoo wa Safavi kutokana na sababu mbalimbali mbali za kidini, kisiasa na vilevile maslahi ya utawala, walikuwa wa wakiwaheshimu maulamaa wa kishia na hata kuomba ushauri kutoka kwao katika masuala mbalimbali. Katika zama hizo, kwa ombi la watawala wa Safavi, baadhi ya maulamaa watajika wa kishia kama Muhaqiq Karaki walihajiri na kuondoka Iraq, Lebanon na maeneo mengine na kuja Iran na kuwa chimbuko la baraka na huduma kubwa kwa ulimwengu wa Kishia. Hatua ya maulamaa na wasomi wakubwa kama Muhakiki Thani, Shekh Bahai, Alama Majlisi ya kuzielekeza siasa za utawala wa Safavi upande wa kueneza na kusambaza Ushia iliweza kutoa huduma isiyo na kifani kwa Uislamu na Ushia kiasi kwamba kipindi hicho kinahesabiwa kuwa moja zama za kuchanua na kufikia kilele fikra za Kishia. Licha ya kuwa Shaha Abbas alimuita na kumtaka mara kadhaa Mukadas ya Ardabili aliyekuwa marja mkubwa wa kishia wakati huo arejee nchini Iran, lakini mwana zuoni huyo alikataa mwaliko huo. Alikuwa akiamini kuwa uwepo wake katika mji wa Najaf wakati huo lilikuwa jambo la dharura zaidi. Pamoja na kuwa Muqaddas Ardabili alikataa takwa la Shah Abbas la kurejea Iran, lakini kwa ajili ya maslahi ya Ushia, daima alikuwa akitoa tanabahisho na maelekezo kwa utawala huo, ukumbusho ambao ulikuwa ukipokelewa kwa heshima na taadhima na Shah Abbas. Wakati Mukadasi Ardabili anaingia katika uga wa harakati za kielimu na kitablighi, chuo cha kiislamu cha Najaf hakikuwa na ustawi na ile hali ya kung'ara kama ilivyokuwa katika zama za Shekhe Tusi, na kulikuwa na wanafunzi wachache tu waliokuwa wakisoma katika chuo hicho. Katika mazingira hayo, Mukadasi Ardabili alifanya hima na juhudi kubwa na kuelekeza idili yake kwa ajili ya kuuisha chuo hicho ambapo akiwa na subira na ustahamilivu wa hali ya juu pamoja na irada thabiti alifanya kila wezalo kukabiliana na mapungufu yaliyokuwepo katika chuo hicho. Kutokana na sifa na haiba kimaanawi aliyokuwa nayo, alimu huyo aliweza kuipatia hauza hiyo moyo na uhai mpya. Kuhusiana na hili, Ayatullahi Sayyid Hasan Sadr mmoja wa maraji wakubwa wa kishia katika karne ya 13 na 14 hijiria ameandika hivi: katika zama za Mukadasi Ardabili, kwa mara nyingine tena watafuta elimu walianza kukimbilia na kuelekea Najafu. Chuo hicho kikaimarika na watu wakaelekea huko kutoka miji na mataifa mbalimbali mbali, na kufanya mji huo kuwa kituo kikubwa zaidi cha kielimu. moja ya huduma kubwa iliyofanywa na muhakika Ardabili kwa ajili ya ulimwengu wa kishia ni kulea wanafunzi mahiri ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi wenye mchango mkubwa, na kila mmoja wao kuwa msomi mkubwa na mujitahidi. Aidha, wanafunzi hao baadaye wakawa chimbuko la athari zenye thamani kubwa kwa ajili ya ulimwengu wa Kiislamu. Muhakika Ardabili alivyofanyia uhakiki na uchunguzi wa kina vitabu vilivyokuwa vikifundishwa katika chuo kikuu cha Kiislamu cha Najaf na kuwa akifundisha baadhi ya mambo ambayo kwa mtazamo wake aliona kuwa hayana faida kwa wanafunzi, ili kwa njia hiyo ipatikane fursa ya kujadili na kufanyia utafiti mambo ya kimsingi na muhimu katika vitabu hivyo. Mmoja wa wanafunzi wake muhimu zaidi ni Sheikh Hassan mtoto wa Shahidi Thani na mtunzi wa kitabu cha Maalimu Lusul na Sayid Muhammad mjukuu wa Shahidi Thani ambaye ndiye mwandishi wa kitabu cha Madarik Alahkam. Ikhilasi katika kufundisha na kutoa mafundisho ni miongoni mwa sifa za dhahiri na za kipekee alizokuwa nazo Muqadas Ardabili, msomi huyo ambaye alikuwa kiongozi wa chuo cha Kiislamu cha Najaf. La alikuwa na tawadhu na unyenyekevu wa hali ya juu kwa maulamaa wengine, hususan mbele ya wanafunzi wake, na alikuwa akiwaheshimu na kuwathamini mno. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo. Tukutane tena juma lijalo, ambapo tutaendelea kumzungumzia Ahmad bin Muhammad Ardabili, maarufu kama Muqaddasi Ardabili. Hadi tutakapokutana tena basi juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.