Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki, karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambao huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Vipindi vyetu viwili vilivyotangulia vilimzungumzia Haja Nasiruddini Tusi, mmoja wanazuoni na wasomi wakubwa na mashuhuri wa kishia katika karne ya saba hijiria, ambaye alibobea katika elimu za falsafa, teolojia, fiqhi, hisabati na nujumu. Nasiruddini Tusi ndiye mwasisi wa kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghi. Tulibainisha pia jinsi tadibiri na mipango yake ilivyoweza mara chungu nzima kuziokoa na umauti roho za watu na maulamaa wengi wakati wa utawala wa Mongolia. Sehemu ya 21 ya kipindi chetu juma hili itazungumzia maisha ya alama hili pamoja na mchango na athari zake za kielimu kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Shekh Jamaludin Hasan bin Yusuf hili mashuhuri kwa lakabu ya Allama Hilli, faqihi na mwanateolojia wa kishia aliishi katika karne ya nane Hijiria na ameandika zaidi ya vitabu 120 katika taaluma mbalimbali mbali za elimu ya dini. Baadhi ya athari na vitabu vyake ni mitaala ya masomo katika vyuo vikuu vya Kiislamu, yani hauza. Alama Hili aliyehesabiwa kuwa mtu aliyekuwa na kipaji kikubwa cha elimu katika zama zake na aliyekuwa akifanya hima kubwa ya kubainisha misingi ya kiitikadi ya kishia kwa kutegemea misingi ya akili. Mamujitahidi na wasomi wapatao mia tano wamehitimu katika masomo na vikao vya elimu vya alama hili. Msomi huyu alikuwa na mchango mkubwa katika kueneza madhehebu ya Shia pamoja na maarifa na mafundisho ya Ahlulbeiti alayhimssalam na anaweza kutajwa kama ni mhuishaji wa athari za kishia. Aidha, alifanya midahalo na mijadala mingi mno na maulama wa Kisuni, ambapo vitabu vyake vingi vinabainisha misingi ya ushia na majibu yenye hoja na mantiki kwa wapinzani wa ushia katika kipindi chote cha maisha yake ni ushahidi wa wazi wa jambo hili. Alama Hili alizaliwa usiku wa tarehe 29 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 648 hijiria katika familia ya kielimu na iliyoisifika kwa maadili mema. Mama yake alitokana na familia ya elimu na iliyotambulika kwa wema na tabia njema pamoja na maadili mema, na alikuwa ni dada yake Muhaqiki Hili, mwanazuoni mwingine mashuhuri wa kishia. Baba yake naye alikuwa mmoja wa wasomi na wanazuoni wa fiqhi waliokuwa mahiri katika zama zake katika mji wa Hila. Alama Hili alikipitisha kipindi cha utoto wake akiwa chini ya malezi na mafundisho ya wazazi wake, sambamba na mjomba wake aliyekuwa msomi stadi pia. Yani, Muhakiki Hili akili na kipaji kikubwa cha kufahamu mambo alichokuwa nacho pamoja na hima na juhudi kubwa katika masomo, viliwashangaza wengi, ambapo akiwa katika rika la ujana na kuinukia, alikuwa tayari na ufahamu mkubwa katika elimu na taaluma nyingi. Kipindi cha utoto cha Jamaluddin Hasan kilisadifiana na zama za hujuma na mashambulio ya kinyama ya watawala wa Mongolia dhidi ya ardhi za Kiislamu. Iran ilikuwa katika lindi la moto wa vita vya Mongolia, na wananchi wa Iraqi nao, kutokana na hofu ya kukabiliwa na mashambulio ya wa Mongolia, walikuwa wakihama miji yao na kuiacha mitupu na kisha kukimbilia majangwani. Mashia wa Iraki huko Najafu na Kadhimein na wa miji mingine ya Iraki walikuwa wakikimbilia hifadhi katika haramu za maimamu watoharifu alayhim salam. Kufuatia mashambulio hayo, mji wa Baghdad ambao katika zama hizo ulikuwa kitovu na makao makuu ya utamaduni wa Kiislamu na chuo kikuu cha kidini, yani hauza, ulisambaratishwa. Hata hivyo maulama na wanazuoni wa dini hawakukaa bure, mkabala na hatari zilizokuwa zikikabili jamii ya Kiislamu, kwani walifanya hima kubwa kuzuia kuendelea umwagaji damu. Walifanya mazungumzo na makamanda na watawala wa Kimongolia kwa busara, hekima na maarifa ya mafakihi wa Kishia, akiwemo baba wa Alama Hilli, yani Sheikh Yusuf. Amani na usalama vikarejea katika miji na hatua kwa hatua mji wa Hila ukawa kimbilio la wasomi na wanazuoni. Kipindi cha utoto cha Alama Hili kilikumbana na matatizo kama haya. Hata hivyo, mazingira hayo hayakuwa kizingiti kwake cha kustawi na kuchanua kielimu. Alianza kujifunza Qurani na masomo ya msingi kwa baba na mjomba wake aliyejulikana kama Muhakiki Hili kisha baadaye akajifunza elimu za teolojia, mantiki na falsafa kwa walimu wakubwa na watajika wa zama hizo, hususan Khaja Nasiruddini Tusi. Hima yake masomoni ilifanya akiwa katika rika la ubarubaru na hata kabla ya kufikia umri wa kubalehe aweze kufikia daraja ya juu ya kielimu ya ijtihadi. Kwa kuzingatia hilo ndio maana watu wa karibu na waliokuwa wakimzunguka walimpa lakabu ya Jamaluddin, kwa maana ya sababu ya umaridadi na ujamali wa dini. Akiwa na umri wa miaka 28 ya alama hili aliteuliwa kuwa kiongozi wa madhehebu ya Shia Imamia, katika hali ambayo katika zama hizo kulikuwako na maulamaa na mamujitahidi 400 waliokuwa wakiishi katika mji wa Hilla. Hii ilionyesha na kwa jinsi gani alama hili alikuwa na itibari ya usomi na elimu baina ya wanazuoni wa zama hizo. <muchos> Alama hili alifanya juhudi kubwa kwa ajili ya kukurubisha madhehebu za Kiislamu. tabia mwenendo na kifua kipana alichokuwa nacho alimu huyo katika kupokea na kuheshimu mitazamo ya wengine vilimpelekea andaye vikao vya mijadala na midahalo ya kielimu katika anga isiyo na chuki wala uadui, na hivyo kupatikana fursa ya kukosoa na kufanya uchunguzi katika chuo ambacho alikuwa amekianzisha alama hili. Walihudhuria humo maulamaa wa madhehebu mbalimbali ambapo, licha ya kuwekwa itilafu za kiitikadi baina yao, walikuwa wa wakifundisha katika chuo hicho bila kuwekwa mizozo na mivutano. Licha ya kuwa Alama hili alikuwa akitangaza bayana na kutetea kikamilifu itikadi za Kishia, lakini alikuwa akisifiwa na kupongezwa na maulamaa hata wasiokuwa Mashia. Hii inaonyesha ni kwa kiwango gani alikuwa akiheshimiwa kutokana na daraja yake ya kielimu . Kwa mfano, Ibnu Hajar al Asqalani, msomi na mwana zuoni wa elimu ya fiqhi na hadithi wa Kishafi, anamtaja Allama Hili kama ishara za haki katika akili na maarifa, na anasifu hatua yake ya kuamiliana kwa ukarimu na Ibnu Taimia, mmoja wanazuoni wa Kisuni aliyekuwa na misimamo ya kufurutu mpaka. Ibnu Taimia alikuwa na mitazamo na fikra za kuchupa mipaka na za kitakfiri, na akthari ya maulama wa Kiislamu masuni kwa mashia walikuwa wakizitambua itikadi zake kuwa ni mbaya zisizofaa na zilizo nje ya dini tukufu ya Kiislamu. Alama Hili ameandika vitabu vingi sambamba na juhudi zake kubwa za kueneza utamaduni wa Kiislamu na kufundisha mwanazuoni huyu alifahamika pia kwa uchaji Mungu na kuipa mgongo dunia. Mwanazuoni huyu aliaga dunia mwezi Muharam mwaka 726 hijiria katika mji wa Hilla. Mazishi yake yalihudhuriwa na umati mkubwa wa watu. Alama Hilli amezikwa katika mji wa Najafu nchini Iraq, jirani na haramu ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika, hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine mfululizo huu wa mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini.