Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulama wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimalizia kumzungumzia Abu Jafar Muhammad bin Hasan Tusi, mashuhuri kwa jina la Sheikhu Taifa au Sheikh Tusi, fakihi, mpokezi wa hadithi na mwana zuoni mahiri na mashuhuri wa kishia. Shekhe Tusi ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali za elimu za Kiislamu. Hii leo kuna athari takriban 50 zilizobakia. Athari za mwanazuoni huyo hivi sasa zimeratibiwa na kuchapishwa katika sura ya Dairatulmaarif, yaani encyclopedia, ambayo ni seti ya vitabu vinavyotoa taarifa kuhusu mambo mengi Vitabu viwili kati ya vitabu vinne muhimu vya vi hadithi kwa waislamu wa Kishia vinavyojulikana kwa jina la Kutubularbaa ambavyo ni tahdhibu lahkam al na alistibswar vimeandikwa na Shekhe Tusi. Aidha tulieleza kwamba Shekhe tusi amezikwa katika mji wa Najaf huko Iraq. Sehemu ya 15 ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia Sheikh Fadlu bin Hassan Tabarsi, mwandishi wa tafsiri ya Qur'an ya Majma'ul Bayan, kwani nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Fadlu bin Hasan Tabarsi aliyezaliwa mwaka 468 Hijiria na kufariki dunia mwaka 548, ni miongoni mwa maulama wakubwa wa Kishia na mfasiri wa Qurani tukufu katika karne ya tano 5 na ya sita Hijiria. Sheikh Tabarsi ana vitabu kadhaa vya tafsiri ya Quran. Hata hivyo tafsiri ya Majmaul Bayan ndicho kitabu chake kilichompatia mashuhuri zaidi na anajulikana zaidi kwa kitabu hicho. Alama Majlisi alikuwa akiamini kwamba neno Tabarsi ni la Kiarabu na limetoholewa, ambapo neno la Kifarsi ni Tafresh, na ndio maana alikuwa akimhesabu Sheikh Tabarsi kwamba ni mkazi asili wa Tafresh, moja ya viunga vya mji wa Kumu. Wakati huo, familia ya Tabarsi ilikuwa moja ya familia ya mashuhuri baina Waislamu wa Kishia. Baba yake Fadhlu, yani mzee Hasan, alikuwa mmoja wa maulamaa mahiri katika zama zake. Watoto wake pia, yani Radhiuddin na Hasan bin Fadli Tabarsi, na waliondokea kung'ara kama nyota za mbinguni kielimu uchaji Mungu na kuipa mgongo dunia. Alikuwa miongoni mwa wanafunzi hodari wa baba yake, na alimu huyo ameandika vitabu vingi, kikiwemo cha Makarimul Akhlaq. Fadhlu bin Hasan Tabarsi aliishi katika kipindi chake cha masomo wakati wa utoto na ujana wake jirani na haram ya Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam katika mji wa Mashhad. Baada ya kukamilisha masomo yake ya msingi, alianza kusoma kwa bidii na juhudi kubwa maarifa ya Kiislamu na kushiriki darsa na vikao vya elimu vya waalimu na wanazuoni mahiri wa zama hizo. Aidha, alifanya hima na idili kubwa kujifunza elimu mbalimbali kama fasihi ya lugha Kiarabu, tafsiri, hadithi, fiqhi, itikadi na usululfiqhi, kiasi kwamba akaondokea kuwa mahiri katika elimu hizo. Licha ya kuwa katika zama hizo elimu kama vile hisabati hazikuwa zimeenea sana, lakini Tabarsi alifanya hima kujifunza hisabati na kuondokea kuwa mmoja wa wasomi wenye nadharia na mtazamo muhimu katika elimu hiyo. Wapenzi wasikilizaji, maulamaa wakubwa na wataalamu wa kuelezea habari na historia za watu wanamtaja Sheikh Tabarsi kama alim mujitahidi na fakihi mkubwa. Sheikh Tabarsi alibainisha kwa mara ya kwanza nadharia na, na mitazamo ya makundi mbalimbali ya Kiislamu, na baada ya kubainisha mtazamo wa mashia, alibainisha nadharia yake. Kwa kutoa fatwa akthari ya mafakihi wakubwa wa Kishia walikuwa wakiuheshimu mno mtazamo wake. Sheikh Tabarsi aliishi katika mji wa Mashhad kwa muda wa takriban miaka 54 na kisha mwaka 523 alielekea katika mji wa Sabzawar, akiitikia mwito wa shakhsia wakubwa wa, wa mji huo. Alimu huyo alifanya hivyo kutokana na kuwa katika mji huo kulikuwa na suhula nyingi zilizokuwa zikimwandalia mazingira mazuri ya kufundisha, kualifu vitabu pamoja na kueneza mafundisho ya Kiislamu. Hatua ya kwanza aliyoichukua baada ya kuwasili katika mji wa Sabzawar ni kukubali kuchukua jukumu la kusimamia chuo cha kidini mjini humo kilichojulikana kwa jina la Chuo cha Mlango wa Iraki kwa hima, bidii na miongozo yake chuo hicho kiliondokea kuwa chuo kikubwa cha kidini na kilichokuwa na umuhimu mkubwa. Utajiri wa utamaduni wa na elimu wa eneo hilo uliovutia wengi, hasa vijana waliokuwa na kiu ya elimu, ambao walikuwa wakitokea katika maeneo mbalimbali ya Iran na kwenda kusoma katika mji huo katika kipindi cha muda wa miaka 25 alichoishi katika mji wa Sabzavar, Sheikh Tabarsi alifanikiwa kuwalea na kuwatoa wanafunzi wengi ambao baadaye waliondokea kuwa wanazuoni na waalimu mahiri katika fani mbalimbali. Kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi chetu ni kuwa athari na kumbukumbu muhimu zaidi ya Shekh Tabarsi ni kitabu cha tafsiri ya Quran ya Majmaul Bayan. Alama Amin ameandika hivi kuhusiana na daraja ya elimu ya Sheikh Tabarsi: Amin Lislam, mashuhuri kwa jina la Sheikh Tabarsi, alikuwa mbeba bendera ya elimu na uongofu alikuwa mmoja wa viongozi mahiri wa kidini na madhehebu ya Shia. Tafsiri yake ya Majmaul Bayan ilikuwa inatosha kabisa kubainisha bahari ya elimu na ubobezi mkubwa aliokuwa nao katika uga wa elimu, tafsiri ambayo inatoa nuru ya ukweli, kitabu ambacho hakuna mtu ambaye anaweza kudai kwamba hakihitaji. Mwisho wa kunukuu. Kwa hakika Sheikh Tabarsi alitumia muda wa miaka saba kuiandika tafsiri ya Majmaul Bayan akipata mwongozo wa tafsiri ya Tibian ya Shekh Tusi. Tafsiri ya Majmaul Bayan imewavutia maulamaa wengi hata wa madhehebu ya Kisuni. Kitabu cha tafsiri ya Majmaul Bayan kina mijalada kumi na imechapishwa katika mijalada mitano. Sheikh Tabarsi ambaye anafahamika pia kwa lakabu ya Imamu wa Wafasiri aliaga dunia tarehe tisa mfunguo tatu Dhulhija mwaka 548 Hijiria na kurejea kwa Mola wake baada ya kuishi kwa miaka 80, umri ambao ulijaa baraka na fadhila. Baadhi ya wa waandishi wanamtaja Sheikh Tabarsi kama shahidi, kwani wanasema kuwa aliwawa kwa kupewa sumu. Mwili wa Shekh Tabarsi ulihamishwa kutoka Sabzawar na kwenda kuzikwa jirani na haramu ya Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam katika mji wa Mashhad. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo nakomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, kipindi ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na athari na vitabu vyao. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini.