Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, ni na wingi wa matumaini kuwa hamjambo popote pale mlipo. Karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu ambao huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Haja Nasiruddini Tusi, mmoja wa wanazuoni na wasomi wakubwa na mashuhuri wa kishia katika karne ya saba hijiria. Tulieleza kwamba Nasiruddin Tusi alikuwa mwanafalsafa, mwanateolojia, fakihi, mwanahisabati na mnajimu mkubwa wa kiirani wa karne ya saba hijiria, na ndiye aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghi. Tulibainisha pia kwamba msomi huyu ameacha athari nyingi za kielimu hususan katika nyanja za hisabati na nujumu. Sehemu ya ishirini ya kipindi chetu hiki juma hili itaendelea kumzungumzia msomi na mwana zuoni huyu. Endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mbali na nafasi muhimu na mchango mkubwa wa Haja Nasiruddin Tusi katika ulimwengu wa Kiislamu na kifikra katika karne ya saba hijiria, nafasi ya mwanazuoni huyo katika uga wa siasa, hasa juhudi zake za kulinda maisha ya Waislamu katika zama za uvamizi na udhibiti wa Mongolia ni jambo la kupigiwa mfano na la kuzingatiwa sana. Mchango na mbinu ya Nasiruddin Tusi katika zama za utawala wa Mongolia uliofanya mauaji na uharibifu mkubwa, ili kuwa nuru ya matumaini katika nyoyo zilizokuwa na giza totoro na ambazo zilikuwa zimekata tamaa. Uwepo wa msomi na mwana zuoni huyo kwa hakika ulikuwa na nafasi muhimu mno. Hiyo ilitokana na kuwa Nasiruddin Tusi alikuwa mfuasi wa viongozi Masumina alayhi salam, kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo akitumia elimu yake, tadibiri na maarifa, aligeuka na kuwa mlinzi imara wa jamii ya Kiislamu pamoja na athari za Kiislamu. Katika mazingira kama haya ambapo jamii ilikuwa katika kilele cha kukata tamaa, mwili wa umma wa Kiislamu ukapata roho na matumaini mapya, hususan ulimwengu wa Kishia. Mbinu aliyokuwa akitumia Nasiruddini Tusi haikuwa na manufaa makubwa wakati huo tu, bali hata baadaye kwani akitumia upeo wa hali ya juu wa kifikra aliyokuwa nao, baina ya viongozi na watawala wa Kimongolia, aliweza kulinda na kuhifadhi maslahi ya wa Waislamu. Tadibiri na mipango yake iliweza mara chungu nzima kuziokoa na mauti roho za watu na maulamaa wengi. Aidha, wananchi na maulamaa wengi walifanikiwa kuachiliwa kutoka gerezani. Baada ya mashambulio mawili ya Mongolia dhidi ya Iran na kuharibiwa miji sambamba na kuuawa kwa umati wananchi wasio na hatia , Hoja Nasiruddin Tusi alihamia katika ngome za Waismailia kwa ajili ya kuokoa maisha yake. Ngome hizo, kutokana na kuwa imara na madhubuti, yalikuwa maeneo salama na amani kulinganisha na miji mingine. Wakati utawala wa Mongolia uliposhambulia ngome hizo, Hoja Nasiruddini Tusi ambaye alikuwa ameushuhudia uharibifu na ukatili wa askari hao huko Neishabur na Khurasan, alifahamu vema kwamba kukabiliana na askari kama hao wa mwagaji damu ni jambo lisilowezekana. Hivyo basi ndio maana alikuwa akiamini kwamba njia pekee ya kuokoka ni kujisalimisha na kuwa pamoja nao. Ni kutokana na ukweli huo ndo maana alikuwa akiwataka raia na viongozi kufanya hivyo hivyo, na kwa utaratibu huo akawa akifanya juhudi za kupunguza maafa na uharibifu zaidi, kama ilivyotokea katika shambulio la Hulagu Khan, mtawala wa Mongolia, dhidi ya maeneo ya Ismailia. Mtawala wa mwisho wa ngome za Ismailia alikubaliana na pendekezo la hoja Nasirudini Tusi ambapo alijisalimisha pamoja na mwanazuoni huyo na kwa utaratibu huo wakafanikiwa kuokoa maisha yao. Lengo la Nasiruddini tusi la kujisalimisha lilikuwa ni kulinda roho za Waislamu na kuandaa fursa kwa ajili ya kufanya mageuzi ya hali hiyo iliyokuwa mbaya na isiyoridhisha. E, jeshi la Khorazmishahian na uhalifa wa Abasia walishindwa kusimama kidete na kukabiliana na mashambulio ya Mongolia, lakini kwa kutumia mbinu, fikra na tadibiri hiyo pamoja na uchaji Mungu waliokuwa nao walifanikiwa kuokoa roho nyingi za Waislamu sambamba na kuokoa utamaduni na elimu za Kiislamu zisiteketezwe na kuangamizwa. Baada ya utawala wa Mongolia kushika hatamu za uongozi na kuanza kutawala badala ya utawala wa Khwarazmi Shahian, Nasirudini Tusi hakusitisha juhudi zake bali alifanya kila wezalo kupenya na kuwa na ushawishi baina ya watawala na viongozi wa Mongolia na kubadilisha fikra na mitazamo yao, kiasi kwamba aliweza mara nyingi kuokoa roho za wanazuoni, akapelekea kuachiliwa huru wafungwa wengi, sambamba na kuzuia kuporwa mali za Waislamu. Mwamala na utendaji wa Nasiruddini Tusi kila siku ulipelekea hadhi, heshima na nafasi yake miongoni mwa watu iongezeke siku baada ya siku na kuondokea kupendwa mno. Katika upande mwingine, Hulagu Khan na Ilhan Mongol walifahamu na kudiriki elimu na maarifa makubwa aliyokuwa nayo Nasiruddini Tusi katika masuala ya jamii, hivyo walikuwa wakimtukuza na kumthamini mno kiasi kwamba ilifikia wakati hawakuwa tayari kufanya jambo pasi na kushauriana naye. Kipaji na maarifa aliyokuwa nayo katika uga wa siasa na masuala mbalimbali vilimfanya atumie elimu aliyokuwa nayo na hivyo kupenya katika moyo wa utawala wa Mongolia. Watawala wa Mongolia walikuwa na mapenzi makubwa na watabiri na wanajimu. Kwa msingi huo, Naswirudini Tusi ambaye mwenyewe alikuwa amebobea na kutabahari katika elimu ya nujumi alitumia vema fursa hiyo na kuweza kupenya katika akili na fikra za Hulagu Khan kiasi kwamba mtawala huyo hakuwa akipanda kipando chake kwa ajili ya kuelekea safarini bila idhini ya mwana zuani huyo, na alikuwa akitumia fedha mahala popote ambapo Naswirudini Tusi alikuwa akimtaka na kumweleza. Baadaye, Nasirudini Tusi alikubali kuchukua jukumu la uwaziri na mshauri wa watawala wa Mongolia sambamba na kukubali kuwa msimamizi wa wakfu na mali za Waislamu. Kwa utaratibu huo Nasirudini Tusi akatumia nafasi na vyeo alivyokuwa navyo kwa ajili ya kueneza madhehebu ya shia na kuimarisha elimu za maktaba hii. Nasirudini Tusi alisifiwa na kuheshimiwa hata na wanazuoni wa kisuni. Wanazuoni wakubwa wa kisuni walikuwa wakimheshimu mno na kumtaja kama mtu aliyekuwa amebobea kielimu, mlinzi wa elimu, mnyenyekevu, mwenye kauli njema, anayeamiliana vema na watu, mwanasiasa na mtu mwenye hadhi na daraja juu na nadharia katika masuala mbalimbali ya Kiislamu. Hatimaye haja Nasiruddini Tusi, baada ya kuishi umri uliojaa baraka, juhudi na idili isiyochoka aliaga dunia tarehe 18 mfungu wa tatu Dhulhija mwaka 672 hijiria katika mji wa Baghdad. Alama Hasan Zade Amuli, msomi na fakihi mahiri wa zama hizi wa Kiiran, ameandika hivi kuhusiana na Nasiruddin Tusi mwandishi wa vitabu vyote hivi katika falsafa, hisabati, fiqhi, usulul fiqhi na mjenzi wa kituo cha kutazamia mwezi, jua na nyota cha Maraghi, bila shaka ni mwalimu wa mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo, siku na wasaa kama wa leo. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini.