Wa, wa, assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulama wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu wa pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Ali bin Husein bin Musa, maarufu kwa jina la Sayid Mortadha Sh au Sherifu Mortadha, ambaye inajulikana pia kwa lakabu ya Alamulhuda, ambaye ni mmoja wanazuoni wakubwa wa kishia aliyekuwa amebobea mno katika elimu ya fiqhi na teolojia na alihesabiwa kuwa miongoni mwa shaksia wa kishia waliokuwa na ushawishi mkubwa wa kijamii tulisema kuwa sayid murtadha ambaye ni kaka yake sharifu radhi aliishi katika karne ya nne na ya tano hijiria sehemu ya kumi na tatu ya mfululizo huu juma hili itazungumzia japo kwa mukhtasari historia na maisha ya Sheikh Tusi. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Abu Jafar Muhammad bin Hasan Tusi, mashuhuri kwa jina la Sheikhu Taifa au Sheikh tusi ni fakihi, mpokezi wa hadithi na mwana zuoni mahiri na mashuhuri wa kishia wa elimu ya teolojia ambaye aliishi katika karne ya tano hijiria. Alizaliwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 385 hijiria katika mji wa Tus, moja ya miji ya Iran ya leo. Shekh tusi alikuwa moja ya nyota zinazong'ara katika ulimwengu wa Kiislamu na Kishia, ambaye ameacha athari nyingi na zenye thamani za vitabu katika elimu za fiqhi, usul, hadithi, tafsir, teolojia na kadhalika. Alikuwa mwanafunzi bora wa Shekhe Mufid na Sayid Murtadha. Shekhe Tusi ndiye mwandishi na mtunzi wa vitabu viwili kati ya vitabu vinne muhimu vya vi hadithi vya Waislamu wa kishia vinavyojulikana kwa jina la Kutubul Arba. Aidha, Shekhe Tusi ndiye mwasisi wa chuo kikuu cha kidini yaani hauza cha mjini Najafu, Iraq. Hakuna nyaraka nyingi sana zinazoeleza maisha ya Shekh Tusi katika kipindi cha miaka 23 ya awali. Hata hivyo, kuna uwezekano mkubwa kwamba katika kipindi hiki cha hadi kufikia umri wa miaka 23, Shekh Tusi alikuwa akijishughulisha na kusoma elimu mbalimbali katika mji aliozaliwa Watusi nchini Iran. katika zama hizo Tusi ulikuwa moja ya miji minne mashuhuri ya Khurasan katika zama alizoishi Shekh Mufid. Katika mji huo watawala wa ukoo wa Ghazni ndio waliokuwa wakiudhibiti mji huo, na mashia waliokuwa wakiishi katika mji wa Tus walikuwa chini ya mashinikizo makubwa na hawakuwa na utulivu hata kidogo kutokana na kuandamwa na njama mbalimbali mbali. Kwa upande wa utamaduni, mji wa Tusi ulikuwa moja ya miji iliyokuwa imenawiri katika uwanja huo. Waliondokea katika mji huo malenga na wana mashairi kama Firdausi na wasomi kama Nasirudin Tusi. Familia ya Shekhe Tusi kwa vizazi kadhaa, wote walikuwa ni wanazuoni wa fikihi na maulama wakubwa na wa kutegemewa na jamii Mtoto wa Shekhe Tusi alikuwa alim na msomi mkubwa wa fikihi, ambapo kutokana na nafasi yake kubwa a kijamii na yenye taathira kwa hauza na chuo cha kidini, aliondokea kutambuliwa kama mufid thani, yani mufid wa pili. Aidha, mabinti wa Shekhe Mufid walikuwa wasomi na wanazuoni wakubwa elimu ya fikihi. Fauka ya hayo, mjukuu wake pia, baada ya baba yake, naye alikuwa kiongozi wa chuo kikuu cha kidini. Kwa hakika Sheikh Tusi kutokana na kujipamba kwake na takwa, elimu na uchaji Mungu aliondokea kufahamika kama mmoja wa somi, wa wanazuoni shakhsi wakubwa na maraji waliokuwa na taathira katika zama zake. Mwaka 408 wakati Sheikh Tusi akiwa na umri wa miaka 23 alihajiri na kuelekea Baghdad, Iraq kwa lengo la kujiendeleza zaidi kielimu na kuhudhuria darsa za wasomi na waalimu wakubwa na kubakia huko ahadi mwishoni mwa umri wake. Sheikh Tusi alihudhuria darsa za Sheikh Mufid kwa muda wa miaka mitano, na baada ya kufariki dunia mwalimu wake huyo, kwa miaka mingi alihudhuria darsa za Sayyid Murtadha miaka kumi na mbili. Baada ya kuaga dunia mwalimu wake, yaani Sayyid Murtadha, Sheikh Tusi alibakia mjini Baghdad na kubeba bendera ya uongozi wa Shia. Historia inaonyesha kuwa nyumba yake ilikuwa kimbilio na mahala pa matumaini ya wa Waislamu. Wasomi na maulamaa wengi waliokuwa wakitoka katika maeneo mbalimbali ya ardhi za Waislamu walikuwa wakielekea Baghdad na kwenda kusoma kwa mwana zuoni huyo. Historia inaonyesha kuwa idadi ya wanafunzi wake walikuwa zaidi ya mia tatu na wote walikuwa ni mafakihi na mamujitahidi wa Kishia. Aidha, walikuwemo pia mamia wa maulamaa wa kisuni waliokuwa wanafunzi wa shekhe Tusi. Sheikh Tusi alibakia mjini Baghdad kwa takriban miaka 40 akijishughulisha na kazi ya kufundisha hadi mtawala wakati huo wa ukoo wa Seljuki aliyekuwa na chuki na upinzani mkali dhidi ya Mashia aliposhambulia maeneo ya Mashia katika mji huo na kufanya mauaji na uporaji mkubwa. Nyumba ya Sheikh Tusi nayo haikusalimika na shambulio hilo. Washambuliaji walivamia nyumba ya Shekhe Tusi kwa lengo la kumuua. Hata hivyo, baada ya kumkosa walichoma moto vitabu pamoja na vifaa vingine vya Shekhe Tusi. Tukio hilo linadhihirisha hali ngumu na mazingira ya kutisha waliokuwa wakikabiliwa nayo wanazuoni wa Kishia katika zama hizo. Baada ya tukio hilo Shekhe Tusi alihamia katika mji wa Najaf. Katika zama hizo mji wa Najaf ulikuwa na mitaa kumi tu midogo ambapo idadi ndogo tu ya Mashia walikuwa wakiishi jirani na haramu tukufu ya Imam Ali bin abi Talib alaihi ssalam. Baada ya kupata utulivu kidogo, Shekhe Tusi akaanzisha hauza ya Najaf ambayo baadaye iliondokea kuwa chuo kikuu kikubwa zaidi cha kidini baina ya Mashia. Hauza ya Najafu imekuwa ikiendesha harakati zake kwa zaidi ya karne kumi bila kusita, na katika kipindi chote hiki imeweza kulea na kutoa maelfu ya mafakihi na mamujitahidi wakubwa wa Kishia. Kwa hakika fikra na maktaba ya Shekhe Tusi ilikuwa ni kamilisho la maktaba ya Shekhe Mufid na Sayyid Murtadha. Fikra na mitazamo yake ilitegemea hoja za kiakili na nakili katika karne ya nne na ya tano hijiria kulishuhudiwa kunawiri midahalo, mijadala, makongamano ya kielimu pamoja na uandishi na usambazaji wa vitabu vya tafsiri na teolojia. Shekhe Tusi naye, kutokana na daraja ya juu ya kielimu aliyokuwa nayo, aliteuliwa na mtawala wakati huo kuwa kiongozi wa kiti cha elimu ya teolojia. Shekhe Tusi ana zaidi ya vitabu 15 katika elimu ya teolojia ingawa kitabu chake muhimu zaidi katika uwanja huo kinajulikana kwa jina la talkhisi Ashafi. Kutokana na muda wetu kumalizika kwa leo, wapenzi wasikilizaji, sina budi kukomea hapa. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambapo tutaendelea kumzungumzia mwanazuoni huyu, yaani Abu Jafar Muhammad bin Hasan Tusi.