Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo. Kwa moyo mkunjufu kabisa, ninakukaribisheni kurejea sikio sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ambao huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Muhammad bin Maki, mashuhuri kwa lakabu ya Ashahidu l Awal, aliyezaliwa mwaka 734 hijiria katika eneo la Jabal Amil nchini Lebanon. Tulieleza kuwa Jabala Amil ni eneo lenye milima na mandhari nzuri nchini Lubnan, ambalo licha ya kuwa na masafa na kilomita mraba ndogo, lakini liliondokea kuwa kitovu cha maulama wengi wakubwa, ambapo inanukuliwa kwamba katika marasimu moja ya kidini zaidi ya mamujitahidi sabini walikuwa wakihudhuria. Karibuni kutegea sikio kipindi chetu cha juma hili ambacho kitatupia jicho kwa muhtasari, historia maisha pamoja na mchango wa kielimu wa Seyid Haidar Amuli, arif mkubwa wa kishia na mfasiri mahiri wa Qurani tukufu wa Kiiran, hii ikiwa ni sehemu ya 23 ya mfululizo huu. Sayyid Haidara Amuli ni msomi na arifu mkubwa wa Kishia, mfasiri mahiri wa Qurani Tukufu, mtambuzi wa hadithi na faqihi mtajika, ambaye aliishi katika karne ya nane hijiria. Alikuwa faqihi na mwana teolojia wa kwanza aliyeleta mfungamano mkubwa baina ya ushia na usufi. Alimu huyu licha ya kuwa na uwezo na taathira katika uga wa irfani ya kishia hakufahamika sana miongoni mwa watu na hata baina wasomi. Henry Corbin, mwana falsafa mwislamu wa Kifaransa, na profesa Othman Yahya, ambao wote wawili walikuwa wahadhiri wa chuo kikuu huko nchini Ufaransa, katika miongo kadhaa iliyopita, walichapisha athari na vitabu kadhaa vya mwanazuoni huyu. baada ya hapo tabaka la wasomi na vyo vikuu vya ulimwengu vikafahamu na kuelewa fikra na shakhsia ya Sayid Haidar Amuli ambaye alizaliwa katika mji wa Amul ulioko Mazandarani nchini Iran. Hiyo ilikuwa mwaka 720 Hijiria. Sayid Haidar alizaliwa katika familia ya Kisharifu alifanikiwa kuzisoma vyema elimu rasmi katika zama hizo akiwa katika rika la ujana, kutokana na mapenzi makubwa aliyokuwa nayo kwa kile kilichojulikana kama irfani ya kishia ya maimamu kumi na mbili. Kando ya elimu rasmi, alisoma na kujiendeleza kwa bidii katika uga wa misingi ya irfani pia. Akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, alielekea katika miji ya Irani ya Isfahani na Khurasan ambayo katika zama hizo ilihesabiwa kuwa na vyuo muhimu zaidi vya kidini. Miaka mitano baadaye Sayyid Haidar Amuli akiwa tayari ametimiza miaka ishirini na tano na kutambuliwa kama alim na mwanazuoni mkubwa, alirejea mahala alipozaliwa. Umashuhuri wa elimu yake ulimfikia gavana wa Tabaristan, ambaye aliamua kumwita kijana huyu mwenye uwezo wa kielimu na kumpa heshima zote baada ya kumpa wadhifa wa uwaziri. Katika zama hizo Seyid Haidar Amuli, mbali na kusifika kwa elimu na maadili mema, alikuwa na nafasi muhimu ya kijamii na maisha mazuri, na alikuwa akiishi maisha mazuri yenye kila kitu kimaada. Hata hivyo, licha kuwa na hayo yote, hakuthamini mambo haya ya kidunia na badala yake aliona kama ni maisha machungu na yasiyo na maana yoyote. Kwa msingi huo, aliamua kuachana na yote hayo kuanzia mali, utajiri, cheo na kadhalika, na kuvaa vazi lenye thamani ndogo kabisa na kufunga safari ya kuelekea katika nyumba ya Mwenyezi Mungu, yaani Alkaba. Aidha, alifanya ziara katika maeneo na haram za Ahlulbeiti alaihim ssalam, na maeneo mengine matakatifu huko Iraq, Palestina, Makka na Madina, na kisha kuanza kipindi kipya cha maisha. Baada ya kukamilisha ziara hizo Alirejea Iraq akiwa na umri wa miaka 30, na kuamua kuishi huko. Akiwa huko alihudhuria masomo kwa wasomi na wanazuoni wakubwa kama Fakhru lmuhaqiqin, yaani mtoto wa Alama Hili na maulana Nasirudini Kashani. Hili alimu huyu ambaye alisoma vizuri misingi ya maarifa ya Kiislamu, sasa akawa ameingia katika uga na medani ya amali na kufanikiwa kuzikwea vizuri daraja za malezi ya kinafsi ikhlasi, e na nia safi aliyokuwa nayo katika kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, sambamba na irada imara na madhubuti ya kuacha kila kile kinachomweka mbali na dhikri na utajwa wa Mwenyezi Mungu, ni mambo ambayo kwa hakika yalikuwa kama kufunguliwa mlango mmoja baada ya mwingine wa uhakika na ukweli. Wasayid Haidar Amuli alikuwa akiamini kwamba usufi wa asili ni ule ambao uko mbali na fikra zilizokengeuka kuchupa mipaka au kupuuza sana mambo, na ambao unaambatana na asili ya Ushia ambao kimsingi ndio ile sira ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam na dhuria wake, yaani Ahlulbeiti alaihim ssalam. Ushia wa kweli ni usufi na usufi wa kweli ni ushia, hata kama kidhahiri huenda isiwe hivyo. Kama walivyo wanazuoni wengine wakubwa, Seyida Haidara Amuli pia hakubakia nyuma katika fani ya utunzi na uandishi wa vitabu. Ameandika vitabu vingi vikiwa na malengo ya kubainisha uwepo wa pamoja baina ya ushia na usufi. Alifanya utafiti mkubwa pia katika maudhui zote mbili. Wakati itikadi ya Sayyid Haidar Amuli ya kueleza ukuruba uliopo kati ya ushia na usufi ilipofahamika na maulama wakubwa wa kishia wa zama hizo huko Iraqi, walijitokeza na kumpinga vikali. Hata hivyo katika kuwajibu Sayyid Haidara Amuli alisema, mimi ninafahamu msichokifahamu nyinyi, na juu ya kila elimu kuna elimu nyingine. Irfani ni moja ya matawi ya elimu ya Kiislamu ambayo imejengeka juu ya msingi wa maarifa Qurani na mafundisho ya Ahlulbeiti alayhimussalam. Sayyid Haidara Amuli alikuwa akilalamikia na kukosoa baadhi ya misimamo ya uchupaji mipaka ya masufi, na akistafidi na mafundisho ya Ahlulbeiti alayhim ssalam, alikuwa akibainisha na kuweka wazi misingi ya irfani asili ya Kiislamu. Aliweza kufungamanisha misingi ya irfani na wilaya, yaani uongozi, ili aweze kufikia lengo lake kubwa alilokuwa nalo. Alialifu na kuandika vitabu mbalimbali mbali. Kitabu cha Jamiul Asrar ni kitabu muhimu zaidi cha Sayid Haidar ambacho kinabainisha na kuweka wazi vyanzo vilivyotumika kuelezea fikra na mitazamo yake. Katika kitabu hicho, mwanazuoni huyo amebainisha na kuweka wazi suala muhimu kabisa, yani khatmul wilaya, yani mwisho wa utume, na anamkosoa Ibn Arabi, msufi mkubwa ulimwengu wa Kiislamu. Hakuna taarifa za kuaminika kuhusiana na kipindi cha mwishoni mwa umri wake na hata tarehe hasa aliyoaga dunia. Baadhi wanasema kuwa hilo lilitokana na kuwa katika kipindi cha mwishoni mwa umri wake Sayid Haidar Amuli alijitenga kabisa na jamii na kuishi maisha ya kisufi akile ya kisufi akilea nafsi. Aidha, inasemekana kuwa aliyeaga dunia mwaka mia saba na tisini na mbili hijiria huku kukiwekwa na itilafu kuhusiana na mahala alipozikwa. Baadhi wanasema amezikwa katika mji wa Hilla huko Iraqi, huku wengine wakisema amezikwa mahala alipozaliwa, yani Amol nchini Iran. Wapenzi wasikilizaji, muda wetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo. Asanteni na kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, muda wetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo. Asanteni na kwaherini.