aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 839 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 39 ya Azzumar. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya saba ya sura hiyo, ambayo inasema: audhu billahi min shaitani rajim Mkikufuru basi Mwenyezi Mungu si mwenye haja nanyi, na wala haridhii kufuru kwa waja wake, na mkishukuru atakuridhieni na wala hatabeba mbebaji mzigo wa mwingine, kisha marejeo yenu ni kwa Mola wenu mlezi hapo atakwambieni mliokuwa mkiyafanya. Hakika yeye ni mjuzi wa yaliomo vifuani. Katika darsa iliyopita, Qurani tukufu ilizungumzia neema za Allah katika uumbaji wa mwanadamu na wanyama wa miguu minne, yaani nyama hoa. Aya hii ya saba ya suratu Zumar inazungumzia maudhui ya kushukuru na kuwa washukurivu kwa Mola kwa kueleza kwamba baadhi ya watu wanaziona neema za Allah na huwa washukurivu kwake katika hali zote, lakini baadhi ya watu wanaghafilika na wala hawajali kuwa wanafaidika na neema za Allah na wanachofanya ni kuzitumia tu pasi na kuzingatia, na kama watazingatia umuhimu wa neema hizo, basi huwa hawaitakidi kwamba zinatoka kwa Mwenyezi Mungu. Watu hawa wanadhani kuwa neema walizo nazo ni matunda na matokeo ya juhudi na bidii zao wenyewe, kwa hivyo hawaoni haja ya kuwa washukurivu. Ukweli ni kwamba Allah subhanahu wa taala si mhitaji na wala hana haja ya shukurani za wanadamu, kwa maana kwamba hata kama walimwengu wote watakufuru na kumkana Allah subhanahu wa taala, au kama wote watakuwa watovu wa shukurani, ni mamoja tu kwake yeye, kwa sababu Mwenyezi Mungu aliye mkwasi si mhitaji hata wa kuwepo kwetu sisi wanadamu, sembuse ushukurivu wetu. Hakika ni kwamba ikiwa Mwenyezi Mungu amewakalifisha waja wake kuwa washukurivu wa neema zake, si kwa sababu yeye ni mhitaji wa shukurani za wanadamu, hasha wakalla, ni kwa sababu kuwa na moyo wa ushukurivu huwajenga watu kiakhlaki na kimaanawi. Ndiyo maana katika aya ya 14 ya Suratu Lukman, baada ya Kurani tukufu kutoa amri ya kumshukuru Allah, imemtaka mwanadamu awe mshukurivu pia kwa wazazi wake kutokana na walivyomhangaikia na kwa tabu walizopata kwa ajili yake. Kisha aya 7 ya Suratu Zumar inaashiria kanuni kuu katika mwenendo wa watu na kueleza kwamba kila mtu inapasa akubali masulia na dhima ya matendo yake mwenyewe na awajibike kwa aliyoyafanya. Mtu yeyote yule hana haki ya kuwabebesha watu wengine masulia ya matendo yake na kujivua na dhima ya aliyoyafanya yeye mwenyewe. Na kwa sababu hiyo siku ya Kiama Allah subhanahu wataala hatombebesha mtu mzigo wa dhambi za mtu mwingine. Na kutokana na elimu yake mutlaki ya ujuzi wa batini na ya ndani ya nafsi za watu na yote waliyoyafanya faraghani na hadharani, atawahesabu na kuwahukumu kwa yale waliyoyafanya. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba maamrisho ya dini tunayotekeleza kama swala na saumu hayamaanishi katu kwamba Mwenyezi Mungu ni mhitaji wa ibada zetu, lakini kama ambavyo mwalimu huwa anawapa kazi na mazoezi ya masomo wanafunzi wake kwa madhumuni ya kuinua kiwango chao cha elimu, maamrisho ya Allah subhanahu wa taala nayo pia lengo lake ni kuwajenga na kuwainua watu daraja zao kimaanawi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Mwenyezi Mungu anaamiliana na waja wake kwa uadilifu na kila mtu atalipwa thawabu au adhabu kutokana na amali zake, na ndiyo maana uhusiano wa kikabila, asili, ukoo na kadhalika hautamfaa mtu siku ya Kiyama. Vile vile tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba Allah subhanahu wataala anaelewa barabara nia na dhamira zetu sisi wanadamu na anazihesabu amali zetu kulingana na nia zetu. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya nane ya sura yetu ya Azumar ambayo inasema: na taabu inapomfikia mtu, humuomba Mola wake mlezi naye ameelekea kwake. Kisha akimpa neema kutoka kwake, husahau yale aliyokuwa akimwitia zamani, na akamfanyia Mwenyezi Mungu wa shirika ili apoteze watu njia yake. Sema, starehe na ukafiri wako kwa muda mchache kwani hakika wewe utakuwa miongoni mwa watu wa motoni. Aya hii inaendeleza maudhui ya aya iliyotangulia iliyozungumzia ushukurivu au utovu wa shukurani wa mwanadamu kwa Allah, na kuashiria moja ya mifano ya utovu huo kwa kusema, baadhi ya watu wanapofikwa na tatizo maishani kama maradhi au shida za maisha na kiuchumi humwomba sana Mwenyezi Mungu, humtaka Allah awatatulie matatizo yao na kumwomba awaghufirie na kuwasamehe, ikiwa matatizo yaliyowapata yametokana na madhambi au kujisahau kwao. Lakini baada ya kutatuliwa matatizo walionayo au wanapojaaliwa neema nyingine mpya na Allah, watu hao hao humsahau Mola na neema alizowapa pamoja na matatizo yaliyopita aliyowatatulia, na kushughulishwa na masuala yao ya kidunia, baadhi ya wakati hupumbazwa na kutekwa na dunia mpaka ikafika hadi wakamsahau moja kwa moja Allah, na kuwaona wengine wasiokuwa yeye kwamba ndiyo sababu ya wao kutengenekewa na kunyookewa katika maisha yao kwa hivyo huamua kuwalingania watu wengine pia wawafuate hao wanaowaitakidi wao badala ya Mwenyezi Mungu na kuwa sababu ya kupotoka wenzao hao pia. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba katika imani za misimu na za vipindi maalumu zinazojitokeza wakati wa shida, mtu humkumbuka Allah katika nyakati fulani fulani tu lakini humsahau Mola katika muda mwingi wa maisha yake. Imani ya aina hii haina faida wala taathira yoyote fuzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa japokuwa matatizo ya maisha humsababishia mtu taabu, shida na misukosuko, lakini yana faida pia kwake. Miongoni mwa faida muhimu za taabu hizo ni kumzindua na kumtoa mtu kwenye usingizi wa mghafala na kujisahau na kumfanya aitambue asili na marejeo yake. Waaidha, ya hii inatuelimisha kwamba wanadamu wenye imani dhaifu wakati wanapopata raha na unemevu huyasahau matatizo waliyokuwa nayo nyuma na jinsi Allah subhanahu wa ta'ala alivyowatatulia matatizo hayo. Vilevile haya vile, hii inatutaka tuelewe kuwa si kila neema ya duniani ni ishara ya fanaka halisi kwa mtu, kwani wangapi na wangapi katika makafiri na wamkanushao Mwenyezi Mungu wana neema chungu nzima za duniani, lakini mafanikio yoyote yale ya kidunia ni duni na haba mno kulinganisha na neema za akhira. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 839 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa waja tunaomkumbuka yeye wakati wa shida na raha na katika dhiki na neema. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subhanallah.