na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 847 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 39 ya, ya Azzumar. Na ukiwauliza ni nani aliyeziumba mbingu na ardhi, bila shaka watasema Mwenyezi Mungu. Sema: je, mnawaonaje wale mnaowaomba badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa Mwenyezi Mungu akitaka kunidhuru wao wanaweza kuniondolea dhara yake, au akitaka kunirehemu Je, wao wanaweza kuzuia ya rehema yake? Sema, Mwenyezi Mungu ana ananitosheleza, kwake yeye wategemee wanaotegemea. Aya hii inaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya tulizosoma katika darsa iliyopita kuhusu watu walioongoka na waliopotoka na kuashiria maudhui moja muhimu, kwa kusema washirikina walikuwa wanaukubali uumbaji wa Mwenyezi Mungu na wakiamini kwamba Allah Subhanahu wa Taala ndiye aliyeuumba ulimwengu wakiwemo wanadamu, lakini wakiitakidi pia kuwa vitu au watu wengine wana nafasi na taathira katika majaaliwa yao kama kwamba baada ya Mwenyezi Mungu kuumba ulimwengu aliwaachia watu au vitu hivyo kuendesha masuala ya wanadamu na yeye mwenyewe akajiweka kando katika kusimamia uendeshaji wa masuala ya ulimwengu. Washirikina wa zama zile na hata wa sasa wanaviabudu na kuviomba vitu mbalimbali mbali ambavyo havina uwezo wowote wa kumwepushia mtu madhara wala kumnufaisha kwa chochote kile, yawe ni masanamu ya mawe na miti ya zama za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, au masanamu ya mahekalu ya Wahindu wa zama hizi. Yote hayo hayana hata chembe ya uwezo wa kusaidia kutatua matatizo ya mwanaadamu. Kuyanyenyekea masanamu na kuyaabudu humpotosha mtu kwa kumtoa kwenye njia ya haki na kumwelekeza kwenye hilaki na maangamizi. Aya inamalizia kwa kusema, lakini waumini, badala ya kuvielekea vitu ambavyo vyenyewe ni viumbe vya Mwenyezi Mungu na ambavyo kama vilivyo viumbe vyengine, navyo pia vinaendeshwa na Allah wanatawakal na kumtegemea yeye Mola pekee. Baada ya kujitahidi kutekeleza wajibu wao kwa usahihi, wanamtegemea Allah kwa ajili ya matokeo ya juhudi zao hizo, na wanamwomba awajaalie lile lenye kheri na wao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Waabudu masanamu walikuwa wanaukubali uumbaji wa Mwenyezi Mungu, lakini walikuwa wakiamini pia kwamba masanamu yana nafasi katika kuwashufaia na kuwakidhia haja zao, na kwa hivyo wakiabudu kwa kuyaona ni wasita na kiunganishi baina yao na Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa faida na hasara na manufaa na madhara yanategemea makadirio ya Allah na si yale tunayodhania sisi na kuyaona kidhahiri. Kwa hivyo, badala ya kutegemea vitu ambavyo ni viumbe kama sisi, tutawakal na kumtegemea Allah tu peke yake. zifuatazo sasa ni aya za 39 na 40 ambazo zinasema s Sema enyi watu wangu, fanyeni mwezavyo, mimi pia ninafanya. Basi punde mtajua man yatihi adhabu yukhzihi wa yahillu alayhi adhabu muqib, ni nani itakayemfikia adhabu ya kumhizi na itakayemshukia adhabu ya daima. Aya hizi zinatutaka tukatae kufuata imani na mienendo potofu ya jamii tunayoishi ndani yake, ni kama alivyoamrishwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Allah subhanahu wa taala, aitangazie waziwazi, wazi wazi, kaumu yake, jamaa na marafiki zake, kwamba mimi sikubali kuabudu masanamu Bali ninamwabudu na, na kumnyenyekea Allah tu, Mola pekee wa haki. Kama nyinyi mnahisi kuwa njia yenu ndiyo sahihi, basi endeleeni kuifuata, na mimi pia nitaendelea kufuata njia inayotokana na imani yangu juu ya Allah, ili tuone nini itakuwa hatima na mwisho wa amali zangu na amali zenu madhumuni ya aya hii yanafanana na ya aya ya mwisho ya Suratul Kafirun, ambapo kwa kuisoma aya ile Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alieleza kinaga ubaga kwamba katu hatofanya mapatano ya aina yoyote na washirikina wala kuridhia kwa namna yoyote ile kufuata dini yao upotofu Aliposema, mimi nina dini yangu na nyinyi mna dini yenu. Kisha aya inaendelea kutoa onyo na indhari kwa washirikina kwa kuwataka wajihadhari na matendo yao, kwa sababu watapatwa na ghadhabu na adhabu ya Mwenyezi Mungu hapa duniani na pia huko akhera. Na bila shaka kama watafikwa na adhabu hiyo hayo yatakuwa matokeo ya amali zao wenyewe, kwani Allah hamwadhibu mtu kwa kumdhulumu au kumwonea. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mtu muumini huwa imara na mwenye irada na azma thabiti, na wala hakubali kutumbukia kwenye lindi la mazingira machafu ya anuwai za ufisadi na upotofu. Mtu kama huyo hafuati mkumbo wa fikra na imani zisizo sahihi zilizotawala katika jamii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa viongozi wa dini walikuwa wakibainisha kinaga ubaga na bila mzaha misimamo yao katika suala la imani na itikadi za dini. Walikuwa hawakubali kupatana na maadui wa haki wala kulegeza msimamo wao hata chembe. Tunaihitimisha <tune> <tune> darsa yetu ya leo kwa aya ya 41 ambayo inasema: Hakika sisi tumekuteremshia kitabu kwa ajili ya watu wote kwa haki. Basi mwenye kuongoka ni kwa nafsi yake, na mwenye kupotoka bila shaka amepotoka kwa hasara yake. Na wewe si mlinzi juu yao. Aya hii inaashiria jukumu la Bwana Mtume Muhammad Salawatullahi wa salamuhu alayhi wa ali katika kupokea wahi na kufikisha kwa watu, na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu amemfunulia kwa njia ya wahi mtume wake, na kwa msingi wa haki na ukweli yale yanayohitajika kwa ajili ya kuwaelekeza watu kwenye uongofu, na yeye bwana mtume pia amewafikishia hayo watu katika sura ya kitabu kilichoandikwa na cha kubakia milele pasina kupunguza chochote. Baada ya kuwafikia wahyi huo, baadhi ya watu wanayakubali maneno yake na hivyo kufaidika na uongofu wa Mola wao katika maisha yao, na baadhi ya watu wanayakataa kutokana na taasubi, ukaidi na inadi au kwa sababu ya kufuata mambo kiurithi na kwa hiyo wanaselelea kwenye upotofu. Ni wazi kwamba ndoto na matamanio ya Bwana Mtume, ambaye ni mwalimu na mwongozaji mwenye huruma wa wanadamu, ni kuona watu wote wanaiamini haki, lakini kama baadhi yao hawataki kuamini, haiwezekani kuwalazimisha waamini kwa nguvu na kujifanya mlezi na msimamizi wao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba msingi wa Quran ni kubainisha haki na hakika za ulimwengu. Wa maumbile yote yaliyomo ndani ya kitabu hicho ni haki, wala hamna hata chembe ya batili. Quran imeteremshwa ili mwanadamu azingatie miongozo yake na kuweza kuielewa njia sahihi ya uongofu na kuifuata. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa watu wana hiari na wako huru katika kuchagua njia ya kufuata, lakini wakubali pia kubeba dhima na masulia ya njia wanayochagua pamoja na matokeo ya uchaguaji wao. Vilevile aya hii inatuelimisha kwamba jukumu la mitume ni kufikisha ujumbe wa wahi wa mola wao si kuwalazimisha watu wa ukubali na kuufuata. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 847 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaikum wa rahmatullahi