na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 844 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya hivisasa, 39 ya Azzumar. Atakayekuwa anapambana kwa uso wake na adhabu mbaya kabisa siku ya kiyama, ni sawa na watenda wema? Na wataambiwa wenye kudhulumu, onjeni hayo mliyokuwa mkiyachuma. Aya ya mwisho tuliyosoma katika darsa iliyopita ilizungumzia makundi mawili ya watu walioongoka na waliopotoka. Aya hii inaendeleza maudhui hiyo pia kwa kuyalinganisha makundi hayo mawili na kubainisha hatima yao itakavyokuwa siku ya kiyama. Aya inauliza: Je, yeah, mtu itakayembidi aikabili kwa uso wake adhabu kali yenye kuumiza ya Allah atakuwa sawa na mtu ambaye siku hiyo atakuwa kwenye upeo wa raha na amani? Siku hiyo hali ya madhalimu watakaoadhibiwa motoni itakuwa ya kuumiza na kusononesha, mpaka itawabidi waikabili adhabu kwa nyuso zao, kwa sababu mikono na miguu yao itakuwa imefungwa kwa pingu na minyororo. Japokuwa huko motoni viungo vyote vya mtu muovu vitakuwa vinaungua lakini kutajwa uso peke yake kumefanywa kutokana na umuhimu na nafasi yake maalumu katika viungo vya mwili, ikiwa ni pamoja na kwamba kuwatambua watu huwa kunafanyika kwa kutumia sura zao. Isitoshe, kuungua uso ni hasasi zaidi na ni vigumu zaidi kuliko viungo vingine vya mwili. Aya hii haisemi onjeni adhabu ya amali, bali inasema onjeni amali zenu. Ni sawa na anavyokemewa mpishi aliyepika chakula kibaya kisichoweza kulika, anapoambiwa onja wewe mwenyewe ujue ulichokipika. Kuziona amali kama zilivyo siku ya kiyama ndicho kitu kinachotajwa katika istilahi za kidini kama kudhihiri kwa sura ya amali maana yake ni mtu kuja kuona siku ya kiama sura halisi ya amali zake na kuonja ladha ya uovu huo na si kwamba Allah atampa adhabu iliyo mbali na tofauti na amali zenyewe alizofanya baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba adhabu ya moto ni matokeo ya amali za mtu hapa duniani ambazo zinajidhihirisha kwa sura ya moto wenye kuteketeza huko akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa, siku ya Kiama, mtu atazishuhudia amali alizofanya hapa duniani. Tunaiendeleza ha, darsa yetu kwa aya ya 25 na 26 ambazo zinasema: Kadhdhaba alladhina min qablihim fa'atahumu al'adhabu min haythu la yash'urun, waliokuwa kabla yao walikadhibisha na ikawajia adhabu kutoka pahala wasipopatambua. Aya hii inazungumzia hali ya makafiri duniani na kueleza kwamba katika zama zote za historia watu waliowakadhibisha mitume na mafundisho ya mbinguni waliokuja nayo walishushiwa adhabu na Mwenyezi Mungu hata hapa duniani pia, iwe ni wale walioionja adhabu hiyo kwa kuiona kama ilivyo au wale iliyowapata kwa athari zake zisizo za kimaada. Inafaa tufafanue hapa kwamba baadhi ya adhabu ni za kuhilikisha mwili, kama adhabu zilizoteremshwa kwa kaumu za manabii Nuhu na Lut alayhim assalam, na kwa watu kama Firauni na Karuni. Lakini baadhi ya adhabu ni za mateso ya kiroho na kinafsi kwa watu kwa mfano, pamoja na suhula zote zilizoko katika jamii zilizoendelea za zama hizi, msongo wa mawazo ni moja ya maradhi yaliyozagaa kwa watu wa jamii hizo. Sababu ni kuwa mtu anayejitenga na Mwenyezi Mungu na umaanawi, hakuna kitu chochote kile kinachoweza kumtosheleza na kumkinaisha katika dunia hii, na kwa hiyo baada ya muda fulani hupatwa na msongo wa mawazo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba sehemu moja ya taathira za matendo ya watu waovu hudhihiri hapa duniani na sehemu nyingine itadhihiri huko akhera. Vilevile vile baadhi ya adhabu zina sura ya kimwili na baadhi yao zina taathira ya kiroho na kinafsi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hata kama baadhi ya adhabu hudhihiri papa hapa duniani, lakini adhabu ya akhera ni kubwa zaidi, ina ukali mkubwa zaidi, na ya kudumu kwa muda mrefu zaidi. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Allah subhanahu wa taala ana khiari ya kuwapa adhabu atakavyo waovu na madhalimu na anaweza kuwaadhibu kwa njia wasiyoifikiria na kwa namna wasiyoitarajia. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya 27 na 28 ambazo zinasema Qur'ani ya Kiarabu isiyo na upogo ili wamche Mungu. Aya hizi zinagusia tena maudhui ya sifa maalumu za Qur'ani tukufu na kukamilika kwa kitabu hicho cha mbinguni katika mambo yote kwa kusema, Qur'ani hii ambayo lengo lake ni kuwaelekeza watu kwenye uongofu imetaja ndani yake kila linalofanikisha kuwafikisha watu kwenye saada na fanaka. Kwa hakika Qur'an, ni nuru ya uongofu inayong'ara muda wote na kuwaonyesha watu njia sahihi ya kufuata, kutambua mfumo wa uumbaji na kuzingatia siri na maajabu yake, sheria wadhiha na madhubuti za kuwezesha kufuata kwa usahihi njia ya maisha maisha yaliyotukuka ya wajawema na mwisho mbaya wa waovu na madhalimu, ulimwengu wa baada ya kifo na mahakama kuu ya siku ya kiama. Hayo na mengineyo ambayo mwanadamu anayahitajia kwa ajili ya kufuzu na kupata saada ya duniani na akhera yametajwa kwa mifano hai ndani ya kitabu hicho, ili watu wapate kuzinduka na kutoka kwenye usingizi wa mghafala. Kisha aya zinaielezea Qurani kwa kusema lugha ya kitabu hicho ni wadhiha na ya ufasaha, aya zake zina urari na ulinganifu, na tafsiri yake ni safi na iko wazi kabisa. Hamna upogo au upotofu ndani yake, wala mgongano na mkinzano katika muhtawa na maelezo yake. Katika hitimisho la maelezo haya inapasa tuseme kwamba pamoja na yote yaliyobainishwa kuhusu sifa maalumu za kitabu hicho, lengo la kuteremshwa Quran ni kuwafanya watu wamche Mwenyezi Mungu na kuacha madhambi na matendo maovu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Quran ni kitabu kilichokamilika na kinachojumuisha kila kitu kimekusanya ndani yake pasi na kubakisha chochote kile katika yanayohitajiwa na wanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa baadhi ya wakati lugha ya kumithilisha na kushabihisha huwa na taathira zaidi kwa watu kuliko ya utumiaji hoja. Kwa sababu hiyo, kwa ajili ya kuwaaidhi watu Qur'ani tukufu imetumia sana lugha ya kumithilisha na ya upigaji mifano. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba lugha iliyotumiwa na Quran ni wadhiha ya fasaha na nyepesi kufahamika. Ni kitabu kilichotakasika na upotofu, upogo au mgongano wa aina yoyote ile.