Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 851 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 39 ya Az-Zumar, ya Az Narejeeni kwa Mola wenu mlezi na silimuni kwake, kabla ya kukujieni adhabu, kisha hapo hamtanusuriwa. min yatikumul adhabu baghtatan wa antum la tash'uruna, nafuateni yaliyo bora kabisa katika yale yaliyoteremshwa kwenu kutoka kwa Mola wenu mlezi kabla haija kujieni adhabu kwa ghafla na hali hamtambui. Katika darsa iliyopita tulizungumzia upeo wa maghfira na rehma za Allah ambazo kwa hakika zinawajumuisha waja wake wote. Baada ya hayo, aya tulizosoma zinayataja mambo mawili kuwa ndiyo njia ya kupatia rehma kubwa za Mola: moja ni kutubia madhambi na jingine ni kufuata mafundisho matukufu ya dini. Sambamba na kuashiria tumaini la kupata rehma za Mwenyezi Mungu, aya hizi zinatoa indhari pia kuhusu adhabu ya Mola, ili kusisitiza kwamba ikiwa hamtoyaacha matendo maovu mnayofanya na kuendelea kufanya madhambi, basi mtafikwa na adhabu, ziwe ni adhabu za duniani zitakazo kujieni ghafla au adhabu za akhira zinazowafika wafanya madhambi baada ya kifo na hakuna yeyote awezaye kuwaokoa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ishara ya toba ya kweli ni kusalimu amri na kuyatii kwa dhati maamrisho ya Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tusicheleweshe kutubia Kwani fursa ya uhai ni ndogo, na wala hatujui mwisho wake utakuwa lini. Aidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba sambamba na kutubia na kurejea kwa Mola kwa moyo na imani, kuna ulazima pia wa kufanya amali njema. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba amali njema za kufanya ni nyingi mno lakini umri na uwezo wa mtu una mpaka. Kwa hiyo, inatakiwa kila wakati tuchague kufanya yaliyo bora zaidi kwa kuzingatia vipaumbele. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 56 ambayo inasema ntul nfs ma srlmfr fi jmbllh winknt mn sarn, isije ikasema nafsi e, hey, majuto yangu kwa yale niliyopoteza upande wa Mwenyezi Mungu na hakika nilikuwa miongoni mwa wanaofanya maskhara. Moja ya hali muhimu zaidi za akhira, ambayo imeashiriwa katika baadhi ya aya za Qur'an ni ya kujuta wanadamu kwa walivyotumia umri wao duniani, na ndiyo maana moja ya majina ya kiyama ni yaumul hasra, yani siku ya majuto. Wakati mtu atakapohudhurishwa kwenye uwanja wa baada ya kufufuliwa na kushuhudia kwa macho yake matokeo ya kupuuza kwake kufanya mema, dharau ya kutojali maamrisho ya Mola na maovu aliyotenda, hapo atapaza sauti ya kilio cha majuto, huku majonzi makubwa yaliyochanganyika na uchungu usio na mfano, vikiwa vimejaa moyoni mwake. Siku ya kiama wafanya madhambi wataonyesha majuto kwa sababu ya kuzifanyia shere na stihzai aya na mitume wa Mwenyezi Mungu, kwa sababu chanzo hasa cha kupotoka na kupotea kwao kilikuwa ni huko kuzifanyia kwao stihzai aya za wito wa haki na wajumbe wa Allah. Kiujumla, watu wote watajuta siku ya kiama na kutamani laiti wangaliweza kurudi tena duniani na kujitayarishia zawadi na masurufu ya kuwafaa akhera. Lakini majuto yatakuwa na faida gani wakati hakutakuwa na njia tena ya kurudi duniani? Bila shaka baadhi ya maulama wa dini watakuwa na majuto makubwa zaidi kuliko watu wengine, na hii ni kwa sababu hawakuifanyia kazi elimu waliojaaliwa. Siku ya Kiyama, watu watafahamu kwamba amali zitakazokuwa na thamani huko akhera ni zile zilizofanywa kwa ikhlasi kwa ajili ya Allah. Hapo watabaini kwamba mengi waliojitahidi kufanya duniani japokuwa kidhahiri alikuwa mambo mema na ya kheri, lakini kwa sababu waliyafanya kwa riya na kujionyesha, hayakuweza kufika kwenye mahakama ya malipo siku ya Kiama, bali yaliishia papa hapa duniani. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kadiri tutakavyopuuza kufanya amali njema hapa duniani tutakwenda kujuta na kujisikitikia huko akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa siku ya kiama ni siku ya kukiri na kuungama dhidi ya nafsi zetu na kujuta kwa tuliyoyafanya hapa duniani. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba wale waliokuwa wakizifanyia stihzai aya za Quran na hukumu za Allah hapa duniani, siku ya kiama watajuta kwa walioyafanya. Lakini majuto ni mjukuu, yatakuja kwa kuchelewa na hayatowafalia kitu wakati huo. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 57 na 58 ambazo zinasema au ikasema ingelikuwa Mwenyezi Mungu ameniongoa bila shaka ningelikuwa miongoni mwa wenye kumcha Mungu au taqula hina tara aladhaba lau anna li karratan fa akuna mina almuhsinin au ikasema inapoona adhabu lau ningelipata kurudi ningelikuwa miongoni mwa wafanya mema Aya hizi zinaendeleza yale yaliyoashiriwa katika aya zilizotangulia kuhusu huzuni na majuto watakayokuwa nayo watu siku ya kiama kwa kuzungumzia yale yatakayosemwa wakati huo na mtu aliyekwisha hukumiwa kuingia motoni na kueleza kwamba atakapowaona watu wa peponi wanaelekea huko kutokana na mema mengi waliyoyafanya. Mtu huyo atatamani awe kwenye safu yao na kuandamana nao ili kwenda kuneemeka kwa neema zisizo na kikomo za peponi. Hapo atasema, laiti kama Mwenyezi Mungu angekuwa ameniongoa na mimi pia kama walivyo watu wa peponi, ningejiepusha na madhambi duniani na kuwa miongoni mwa wacha Mungu. Mtu mhalifu atayasema hayo ili kujaribu kujitoa hatiani, wakati itakapomkabili adhabu na kuushuhudia moto wa Jahannam kwa macho yake, atatamani aruhusiwe arudi tena duniani akayasafishe mabaya aliyoyatanguliza kwa kufanya amali njema na za kheri, na ili kwa kufanya hivyo kuwa miongoni mwa wajawema. Bila shaka ni wazi kwamba maneno yake hayo si sahihi, na wala ombi lake hilo pia halina msingi, kwa sababu Mwenyezi Mungu alituma mitume ili watu wote wafikiwe na uongofu. Kwa hiyo, yoyote ambaye hakuongoka ni yeye mwenyewe hakutaka hivyo, na hakuna shaka kuwa ombi lake la kutaka kurudi duniani siku hiyo halitatekelezeka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba thamani na umuhimu wa takwa utadhihirika siku ya Kiama. Kwa hakika, kitakachomfaa mtu siku ya Kiama ni takwa na uchaji Mungu wake, si mali na utajiri wala madaraka na umashuhuri mashuhuri. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ikiwa mtu hatafuata uongofu wa Allah, ajue kwamba njia yoyote nyingine atakayoichagua kufuata haitaweza kumwokoa na kumfanya afuzu huko akhera. Vilevile vile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wafanya madhambi wataihusudu hali walionayo wachamungu na kutamani nao pia wangekuwa kama wao. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kuwa uchaji Mungu na wema ni mambo mawili yatakayomuokoa mtu siku ya kiyama. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 851 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azijaze imani na takwa nyoyo zetu na atuafikishe kuwa na ikhlasi katika amali zetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.